เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3528 ขอทราบประวัติพระยาประสิทธิ์วรรณลักษณ์ (นาค สถาณุวัต)
sathanupan
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

เมื่อ 17 พ.ย. 10, 11:37

อยากทราบประวัติของพระยาประสิทธิ์วรรณลักษณ์  (นาค  สถาณุวัติ)  สังกัด กรมราชเลขานุการ   และพระยาวิชิตชลธีศรีสุรสงคราม (ยัง  สถาณุวัติ)  บิดา  ด้วยครับ  ขอความกรุณา
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 พ.ย. 10, 09:23

ไปหาหนังสือเล่มนี้ ชื่อนี้ ที่หอสมุดแห่งชาติ ท่าวาสุกรี นะครับ

ประชุมบทกลอน ของ พระมหามนตรี (ทรัพย์)
พระนคร : โรงพิมพ์หนังสือพิมพ์ไทย, 2472 
28 หน้า  พิมพ์ในงานพระราชทานเพลิงศพ มหาเสวกตรี พระยาประสิทธิวรรณลักษณ์ (นาค สถานุวัต)
หอสมุดแห่งชาติ ห้อง 313   895.9112081 ม244ปป 

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 พ.ย. 10, 09:14

คุณsathanupan กรุณาดูข้อความส่วนตัวที่ผมส่งถึงด้วยนะครับ
sathanupan
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 พ.ย. 10, 15:30

ขอบคุณครับ  แล้วพอจะมีข้อมูลเพิ่มเติมอีกไหมครับนอกจากที่บอกมานี้  ขอรบกวนช่วยหาข้อมูลเพิ่มให้อีก  ขอบคุณมากครับ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 พ.ย. 10, 15:48

มี  กรุณาค้นที่ราชกิจจานุเบกษา  เล่ม ๓  ปีจ.ศ. ๑๒๓๘  หน้า ๓๔๑
คุณคงจะหาเอกสารได้นะครับ

สกุล สถานุวัต  เป็นสกุลที่มีเชื้อสายสืบมาจากผู้แต่งบทละครเรื่องระเด่นลันได
ผมเองก็เพิ่งทราบ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 พ.ย. 10, 16:09

แหม  ดิฉันก็เพิ่งทราบเมื่อวานนี้เอง     อาจจะก่อนคุณหลวงนิดหนึ่ง

sathanupan
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 19 พ.ย. 10, 22:00

ผมลองค้นหาในราชกิจจานุเบกษาแล้ว  หาย้อนหลังไม่ได้ครับ  รบกวนช่วยค้นหาให้ทีแล้วนำมาลงที่บอร์ดนี้ได้หรือเปล่าครับ  ขอบคุณมากที่กรุณาหาข้อมูลมาให้
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 20 พ.ย. 10, 15:16

แนะนำให้เข้าไปค้นหาหอสมุดของมหาวิทยาลัยที่อยู่ใกล้บ้านคุณ
ราชกิจจานุเบกษาเล่ม ๓ ปี ๑๒๓๘  ไม่มีลงออนไลน์หรอกครับ

ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความสำเร็จย่อมอยู่ที่นั่น
หน้า: [1]
  พิมพ์