เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 8224 คำประพันธ์
ฟหกด
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 18 ต.ค. 00, 12:00

จักจั่นจักแหล่นแล่นไป ตั๊กแตนตาไวตุ๊กต่ำตุ๊กตุ่นจุนสี ..........
อยากทราบบทต่อครับ
หนุ่มบ้านนาดอทคอม(เข้ามาเล่นบ้าง)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 ต.ค. 00, 00:00

ไม่เคยได้ยินเลยครับ?
เดี๋ยวไปถามน้องสาวก่อนเพื่อจะเคยได้ยิน
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 ต.ค. 00, 00:00

เข้าใจว่า เป็นคำประพันธ์ (รูปเป็นกาพย์ฉบัง 16) ที่ครูแต่ก่อนท่านใช้สอนเรื่องคำบางคำที่ออกเสียง อะ ครึ่งเสียง ระหว่างคำ เช่น ตุ๊กตุ่นตุ๊กตา ออกเสียง ตุ๊กกะตุ่นตุ๊กกะตา ไม่ใช่ ตุ๊ก-ตุ่น ตุ๊ก-ตา
ที่ผมจำได้ต่อไปก็มี .....สมุลแว้งอุตลุดราวี อัตคัดชุกชี ... แล้วก็มี จักเดียมจักจี้.... จำได้เป็นช่วงๆ ครับ
มีบาทหนึ่งหรือเปล่าไม่รู้ ว่า จำรูญจำเริญชันษา ซึ่งผมอาจจะจำมาผิด เพราะมีคำที่เข้าพวกคำเดียว คือ ชัน -นะ- ษา จำรูญกับจำเริญไม่ใช่ เว้นแต่เป็นคำที่ใส่เข้ามาให้เต็มบาทตามข้อบังคับกาพย์เฉยๆ เหมือนคำว่า ราวี ข้างบน
หรือว่าแต่ก่อนเขาอ่าน จำมะรูญ จำมะเริญ ??
ลุงแก่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 ต.ค. 00, 00:00

ถ้าข้อมูลคุณ นกข ถูกต้อง ผมก็เข้าใจว่าบทนี้จะมาจาก
หนังสือมูลบทบรรพกิจครับ ผมได้เปิดหาแล้ว บังเอิญจริงๆ
ขาดหายไปหลายหน้า เลยยืนยันไม่ได้ว่าใช่หรือไม่
ก็ฉบับพิมพ์คั้งที่ ๒ อายุเกือบร้อยปีแล้วน่ะครับ
ปู่ยังเรียกพี่เลย
peaw
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 ต.ค. 00, 00:00

โห ลุงแก่มีหนังสือพวกนี้ด้วยหรือครับ
น่าอิจฉาจัง ผมก็ชอบสะสม แต่เป็นพวกนิยายเสียมากว่า :+)
หน้า: [1]
  พิมพ์