ราชทินนามที่ตั้งจากชื่อและ/หรือนามสกุล

<< < (5/21) > >>

ritti018:
พระช่วงเกษตรศิลปการ(ช่วง  โลจายะ) อดีตผู้ร่วมก่อตั้งม.เกษตรศาสตร์

พระเจริญวิศวกรรม(เจริญ  เชนะกุล)

พลตำรวจตรีหลวงอรรถสิทธิสุนทร(อรรถสิทธิ์  สิทธิสุนทร)...คุณหลวงไม้บรรทัด

ขุนพร้อมยุทธมารยาตร(พร้อม  องคสิงห์)

หลวงไกรฤกษ์ราชเสวี(นับ  ไกรฤกษ์)

luanglek:
อ้า  ดีครับคุณ ritti018 ที่ร่วมวงด้วย

อยากทราบว่า  ก่อนที่คุณพระเจริญวิศวกรรม จะใช่นามสกุล "เชนะกุล" คุณพระเคยใช้นามสกุลอะไรมาก่อน  ถ้าคุณมีหนังสืองานศพของคุณพระ คุณย่อมตอบได้แน่นอน

ritti018:
หม่อมเกษมศรีศุภวงศ์(หม่อมราชวงศ์ขจิต  เกษมศรี)

หลวงจรูญประศาสน์(จรูญ  คชภูมิ)

หลวงจรูญบรรณกิจ(จรูญ  ณ สงขลา)

หลวงเดชสหกรณ์(หม่อมหลวงเดช  สนิทวงศ์)

หลวงจรัญสนิทวงศ์(หม่อมหลวงจรัญ  สนิทวงศ์)

ritti018:
เรียนคุณ luanglek หนังสืองานศพคุณพระเจริญ ผมไม่มีครับ........

ต่อนะครับ

หลวงอรุณเวชชรัตน์(นายแพทย์อรุณ  รตารุณ)

Wandee:
คุณเพ็ญชมพูที่น่ารัก

หนังสือที่ต้องห้าม  หนังสือที่ใครไม่เคยได้ยิน   ก็กลับมาสู่อ้อมกอดของนักอ่านตาม ๆ กันหลายสิบเล่มแล้วค่ะ

นักอ่านบางคนกอดแน่นไม่ยอมวาง   ทำท่าเป็นโรคความจำเสื่อมเอาดื้อ ๆ ก็มีค่ะ

บางเล่มนักอ่านก็หมั่นทำความดี  รอคอยเวลาที่ท่านผู้ครอบตรองจะอนุญาตให้เข้าไปอ่านสักครู่ก็คงพอใจแล้ว

ท่านใดทำเฉยเมย   เราก็จะอ้างอิงหนังสือแปลก ๆ ที่แสดงเรื่องเกี่ยวกับต้นสกุลของท่าน  อิอิ...

คุณ​ Ritti081    ขอต้อนรับด้วยความยินดีค่ะ   อย่ามามือเปล่า  ดั้งเขนหอกสัตโลหะดาบสองมือ  นำมาให้พร้อม

จะให้ดีต้องมีเกี้ยมซุกด้วยค่ะ

คุณหลวงเล็ก ตกลงยอมเป็นราชสีห์นะคะ       จวนเที่ยงจะกลับมาลงสักชื่อสองชื่อ

ขอประทานโทษ  ขอถามหนึ่งข้อค่ะ   ทำไมแหล่เทศน์ จึงค่อนข้างหวาดเสียว

คุณหลวงธรรมาภิมณฑ์(ถึก  จิตรกถึก) ท่านไม่เบาเลยล่ะ  ตามที่ขุนสุนทรภาษิตท่านเล่าไว้นะคะ
ดิฉันว่าจะมาเล่าเรื่อง  นารีเรืองนาม  พระราชินีวิกตอเรีย  ที่ท่านขุนแต่งมาจากหนังสือ วิคตอเรียนอีรา
มีเล่าถึง แหล่เทศน์ของคุณหลวง   ดิฉันอ่านแล้วเบรคตัวเองไว้ทัน  ตอนหลานราพณ์แปลงกายค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว