เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 6682 หลวงราชโลหะพจน์
CVT
องคต
ตอบ: 452

เมื่อ 04 พ.ย. 10, 08:27

ไม่ทราบมีใครเคยได้ยิน หรือมีรายละเอียดของ หลวงราชโลหะพจน์ (จิตร ณ สงขลา) บ้างครับ
ทราบแต่ว่าทำงานไปรษณีย์ครับ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 พ.ย. 10, 09:21

ใช่ท่านเดียวกับ เจ้าพระยาคนสุดท้ายของไทย
เจ้าพระยาศรีธรรมาธิเบศ (จิตร ณ สงขลา) หรือเปล่าคะ

CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 พ.ย. 10, 09:56

ใช่ท่านเดียวกับ เจ้าพระยาคนสุดท้ายของไทย
เจ้าพระยาศรีธรรมาธิเบศ (จิตร ณ สงขลา) หรือเปล่าคะ

เป็นคนละคนกันครับ ชื่อเหมือนกัน
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 พ.ย. 10, 13:14

ไม่ทราบว่า มีข้อมูลอื่น เช่น วันตาย  บิดามารดา ญาติพี่น้องร่วมบิดามารดา บ้างหรือไม่
ถ้ามีแต่ชื่อ หลวงราชโลหะพจน์ - จิตร ณ สงขลา  ไม่มีเบาะแสอะไรมากพอที่จะไปค้นได้
เพราะข้าราชการระดับคุณหลวง มีไม่ใช่น้อย
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 04 พ.ย. 10, 13:36

ไม่ทราบว่า มีข้อมูลอื่น เช่น วันตาย  บิดามารดา ญาติพี่น้องร่วมบิดามารดา บ้างหรือไม่
ถ้ามีแต่ชื่อ หลวงราชโลหะพจน์ - จิตร ณ สงขลา  ไม่มีเบาะแสอะไรมากพอที่จะไปค้นได้
เพราะข้าราชการระดับคุณหลวง มีไม่ใช่น้อย

ไม่มีอะไรเพิ่มเติมครับ
ผู้ที่ทำการรวบรวมข้อมูลตระกูล ณ สงขลา สอบถามมาอีกที
เพราะมีกรณีคล้ายคุณพัชรี ที่มาถามเรื่องสายสกุล ณ สงขลา
รายนี้เป็นอดีตผู้ว่าราชการจังหวัด ย้อนขึ้นไปได้แค่ชั้นปู่ว่าชื่อ หลวงราชโลหะพจน์
แต่ย้อนเหนือขึ้นไปกว่านั้นไม่ได้ครับ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 04 พ.ย. 10, 15:16

ถ้าพอจะกำหนดช่วงปีที่คุณหลวงยังมีชีวิตอยู่
หรือปีที่คุณหลวงยังมีชีวิตอยู่  ก็อาจจะคลำหาข้อมูลได้ 
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 พ.ย. 10, 16:25

จากราชทินนามที่แสดง ไม่น่าที่ทำงานกรมไปรษณีย์เลยครับ น่าจะทำงานกรมโลหการ หรือเกี่ยวกับเหมืองแร่

ถ้าพิจารณาจากคำว่า "โลหะพจน์" ท่านน่าจะเป็นช่างแกะสลักอักษรหรือลวดลายบนเนื้อโลหะมากกว่า

ต้องลองสืบค้นเบื้องต้นจากราชทินนามพระราชทานในรัชกาลที่ ๕ หรือ ๖ นะครับ

CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 05 พ.ย. 10, 16:29

จากราชทินนามที่แสดง ไม่น่าที่ทำงานกรมไปรษณีย์เลยครับ น่าจะทำงานกรมโลหการ หรือเกี่ยวกับเหมืองแร่ หรือหากเป็นช่างฝีมือน่าจะเป็นช่างหล่อโลหะ เช่น พระพุทธรูป มากกว่า

ใช่ครับ ผมก็สงสัย แต่ตีความอีกด้าน โลหะพจน์ หมายถึง คำพูดที่เป็นโลหะ อาจจะหมายถึงตะแล๊ปแก๊ป ก็ได้ครับ

ถ้าพอจะกำหนดช่วงปีที่คุณหลวงยังมีชีวิตอยู่
หรือปีที่คุณหลวงยังมีชีวิตอยู่  ก็อาจจะคลำหาข้อมูลได้ 

กำลังสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมอยู่ครับ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 พ.ย. 10, 08:03

จากราชทินนามที่แสดง ไม่น่าที่ทำงานกรมไปรษณีย์เลยครับ น่าจะทำงานกรมโลหการ หรือเกี่ยวกับเหมืองแร่ หรือหากเป็นช่างฝีมือน่าจะเป็นช่างหล่อโลหะ เช่น พระพุทธรูป มากกว่า

ใช่ครับ ผมก็สงสัย แต่ตีความอีกด้าน โลหะพจน์ หมายถึง คำพูดที่เป็นโลหะ อาจจะหมายถึงตะแล๊ปแก๊ป ก็ได้ครับ

ผมแนะนำว่าควรจะเริ่มที่ประวัติกรมไปรษณีย์โทรเลขครับ ที่ห้องสมุดของกรมฯ อาจจะมีเอกสารบันทึกไว้บ้าง

กำลังสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมอยู่ครับ

กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 08 พ.ย. 10, 14:41

ในหนังสือประชาสงเคราะห์  พ.ศ. ๒๔๗๐  พบข้อมูลว่า 

ลาดโลหะพจน์   ขุน (จิตร์  ณ สงขลา)  รองอำมาตย์เอก ผู้ช่วยสารวัดไปรษณีย์โทรเลข มณฑลนครศรีธรรมราช
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 08 พ.ย. 10, 15:24

วันที่ ๓๐ ธันวาคม ๒๔๖๕  ในพระราชพิธีเฉลิมพระชนมพรรษา
โปรดเกล้าฯ พระราชทานยศให้ 
รองอำมาตย์โท  ขุนลาดโลหะพจน์ สังกัดกรมไปรษณีย์โทรเลข กระทรวงคมนาคม เป็น รองอำมาตย์เอก
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 08 พ.ย. 10, 17:38

ในหนังสือประชาสงเคราะห์  พ.ศ. ๒๔๗๐  พบข้อมูลว่า 

ลาดโลหะพจน์   ขุน (จิตร์  ณ สงขลา)  รองอำมาตย์เอก ผู้ช่วยสารวัดไปรษณีย์โทรเลข มณฑลนครศรีธรรมราช

วันที่ ๓๐ ธันวาคม ๒๔๖๕  ในพระราชพิธีเฉลิมพระชนมพรรษา
โปรดเกล้าฯ พระราชทานยศให้ 
รองอำมาตย์โท  ขุนลาดโลหะพจน์ สังกัดกรมไปรษณีย์โทรเลข กระทรวงคมนาคม เป็น รองอำมาตย์เอก

ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 09 พ.ย. 10, 14:06

ลาดโลหะพจน์  ใครเป็นผู้คิดราชทินนามนี้ ไม่ทราบ แต่น่าทึ่งในการผูกศัพท์
ลองแปลดู
โลหะพจน์ คือถ้อยคำที่เกิดจากโลหะ   =   telegraph
ลาด  = ปู(ทาง)
เป็นพนักงานเคาะโทรเลข หรือว่าเจ้าหน้าที่สร้างสายโทรเลข?
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 09 พ.ย. 10, 15:53

ลาดโลหะพจน์  ใครเป็นผู้คิดราชทินนามนี้ ไม่ทราบ แต่น่าทึ่งในการผูกศัพท์
ลองแปลดู
โลหะพจน์ คือถ้อยคำที่เกิดจากโลหะ   =   telegraph
ลาด  = ปู(ทาง)
เป็นพนักงานเคาะโทรเลข หรือว่าเจ้าหน้าที่สร้างสายโทรเลข?

ถ้าให้ผมคิด ผมจะตั้งว่า ลวดโลหะพจน์

เพราะโทรเลขถูกส่งผ่านสายโทรเลขที่เป็นเส้นลวด  ยิงฟันยิ้ม
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 10 พ.ย. 10, 10:04

รบกวนคุณกะออม และคุณหลวงเล็ก ดูข้อความหลังไมค์ด้วยครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์