เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3810 ขอความรู้เรื่องจิตรกรรมฝาผนังที่มีชื่อเสียงและการอนุรักษ์
waeo
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เมื่อ 02 พ.ย. 10, 21:31

กำลังสอนวิชา "วิถีชีวิตไทยในจิตรกรรมฝาผนัง" (ม.5) และถึงหัวข้อ
"จิตรกรรมฝาผนังที่มีชื่อเสียง และการอนุรักษ์" ขอคำแนะนำ
จากผู้รู้หลายๆ ท่านด้วยนะคะ  เพราะต้องไปสอนแทนคุณครูที่ท่าน
เพิ่งเกษียณอายุไปเมื่อเดือนตุลาคมที่ผ่านมานี่เอง เป็นวิชาที่ใหม่เอี่ยม
สำหรับครูที่ต้องไปสอนแทนเลยค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 พ.ย. 10, 21:19

ในวิชา  การเรียนการสอนเรื่องวิถีชิวิตไทยในจิตรกรรมฝาผนังนั้น  มีหลากหลายแง่มุม   ชีวิตในวัง   ชิวิตชาวบ้าน   เครื่องเรือนเครื่องใช้  เครื่องครัว   เครื่องประดับสถาปัตยกรรม   เครื่องแต่งกาย ประเพณีและวัฒนธรรมและอื่นๆอีกมากมายว่าแต่จะลง ลึกลงไป คงต้องดูกันเป็นหัวข้อไป   ในหัวข้อจิตรกรรมไทยที่มีชื่อเสียงนั้นต้องแบ่งแยกก่อนว่ามีชื่อเสียง   กับงานจิตรกรรมชิ้นเยี่ยมเพราะถ้าบอกว่ามีชื่อเสียงคงเป็นจิตรกรรมเรื่องรามเกียรติ์ ที่วัดพระแก้วเพราะรู้จักกันมาก   แต่ถ้าเป็นงานชิ้นเยี่ยมคงต้องศึกษาดูเป็นสมัยไป  เช่นอยุธยาตอนต้น กรุพระปรางค์วัดราชบูรณะ  ในปรางค์วัดพระราม   จิตรกรรมซุ้มเรือนแก้ววัดมหาธาตุอยุธยาเป็นต้น   ถ้าเป็นอยุธยาปลายมีอยู่หลายวัดมากเช่น วัดช่องนนทรี  วัดใหญ่สุวรรณาราม  วัดใหญ่ประชุมพล และอีกหลายวัดแล้วแต่จะหาดูเอาเถิด    ส่วนจิตรกรรมต้นรัตนโกสินทร์สมัยร๑   ต้องที่พระที่นั่งพุธไธศววรย์   วัดดุสิตดาราม  หอไตรวัดระฆัง   ส่วนสมัยร๒และ ๓  คงมีอยู่หลายวัดเช่นวัดสุทัศน์ วัดพระเชตุพน   วัดนางนอง  และอีกหลายวัดมีอยู่มากมาย คงต้องคุยกันเป้นเรื่องๆไป    ส่วนเรื่องการอนุรักษ์นั้นคงไม่พูดถึง เพราะส่วนมากแล้วทำไม่ได้ดีเท่ากับของเดิมแต่กลับแย่ลงกว่าเดิมมากกว่า  เนื่องด้วยระบบการอนุรักษ์ของเรายังไม่ดีพอนั่นเอง   การอนุรักษ์ที่ดีที่สุดคงจะเป้นการบันทึกภาพและข้อมูลให้มากที่สุดก่อนที่งานชิ้นงามๆ   จะหายสูญไป   หลังจากนี้คงต้องตามสำรวจวัดที่จิตรกรรมฝาผนังถูกน้ำท่วมและบันทึกภาพ เท่าที่เหลือกันต่อไปครับ  ส่วนความคิดเห็นอื่นๆคงต้องรอสมาชิกชมรมท่านอื่นเข้ามาตอบกันครับ
waeo
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 พ.ย. 10, 23:13

ขอบพระคุณคุณyutthana มากๆ ค่ะ ที่กรุณา
ตอนนี้ กำลังคิดว่าจะแบ่งการศึกษาจิตรกรรมที่มีชื่อเสียง
ออกเป็นในแต่ละสมัย  โดยจะเริ่มที่สุโขทัย  อยุธยา  ธนบุรี
และรัตนโกสินทร์  (สมัย ร.1-3  และสมัย ร.4-5) ดีมั๊ยคะ
เพราะในหน่วยการเรียนรู้ต่อไป เป็นเรื่อง ไตรภูมิ  พุทธประวัติ
และรามเกียรติ  ส่วนอีก 2 หน่วยการเรียนเป็นปริศนาธรรมจากจิตรกรรม
วัดบวรนิเวศฯ และจิตรกรรมในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ (คิดว่าจะนำนักเรียน
ไปศึกษาที่วัดนอกออก  ปักธงชัย) เพราะใกล้ปากช่อง
หากจะกรุณา ก็ส่งหลังไมค์ที่ waeo_bum@yahoo.co.th นะคะ
แต่ตอนนี้ก็แอบนำภาพที่ท่านกูรูทั้งหลายนำมาโพสต์ไว้ไปให้นักเรียน
ได้ทัศนากันโขอยู่ แต่บางภาพก็เล็กค่ะ เวลาฉายขึ้นจอแล้วขยายจะมองไม่เห็น
ในรายละเอียดมาก การสอนโดยใช้ภาพประกอบคำชี้แจงทำให้นักเรียนเห็นคุณค่า
มากขึ้น
     ส่วนวิถีชีวิตนั้น  เน้นไปในเรื่องชีวิตชาวบ้าน วัฒนธรรม ประเพณี ศาสนา และวรรณคดี
แล้วจะเข้ามาขอความอนุเคราะห์บ่อยๆ ค่ะ

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 พ.ย. 10, 09:38

แถบปักธงชัยยังมีวัดหน้าพระธาตุ หรือวัดตะคุครับ มีจิตรกรรมงามมาก ทั้งในพระอุโบสถและในหอไตร ฝีมือเป็นช่างอีสานผสมภาคกลาง น่าศึกษามากครับ
waeo
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 04 พ.ย. 10, 16:56

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ
ดีใจที่มีนักเรียนบางคนบอกว่า
แต่ก่อนดูภาพพวกนี้ในเน็ต หรือที่อื่นๆ แล้วเฉยๆ
แต่พอได้มาเรียนและได้รับความรู้ ชี้ให้เห็นความคิด
คุณค่า และแก่นของภาพแล้ว ทำให้รัก และอยากศึกษา
เพิ่มเติม 
ก็ขอขอบคุณทุกท่านที่เป็นเจ้าของภาพ ที่ข้าพเจ้า
นำไปให้นักเรียนศึกษา  บอกอย่างไม่อายค่ะ
คนสอนเองก็เพิ่งมาหัดศึกษาภาพ การวาดภาพ
การใช้สี  ความหมายของ กนก นารี กระบี่ คชะ
พร้อมนักเรียนเหมือน อาจจะรู้ก่อนนักเรียนนิดหน่อย
เพราะต้องเตรียมการสอนก่อน ก็ได้อาศัยความรู้จาก
กระทู้ในนี้แหละค่ะ....ขอบคุณจริงๆ
ครูแวว
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 04 พ.ย. 10, 20:21

สำหรับรูปที่ไม่ชัดเจนในการใช้ประกอบการเรียนการสอนเอง ทางชมรมเองยินดีจะช่วยเหลือเรื่องข้อมูลภาพ  ในการศึกษาเรียนรู้เพื่อศึกษาความงามทางศิลปะไทย ซึ่งเป็นวัตถุประสงค์หนึ่งของชมรมอยู่แล้ว  (ยกเว้นการใช้ในการหาประโยชน์ทางการค้า และผลประโยชน์เข้าตัว)  สามารถขอข้อมูลได้ที่ vatsuwan00@yahoo.com ครับ   สำหรับทางชมรมเองก็จะเก็บรวบรวมข้อมูลต่อไปเพื่อให้ได้ใช้ประโยชน์ทางการศึกษาต่อไปครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์