เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 12066 Little Women
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 14 ต.ค. 10, 07:44

วรรณกรรมเด็กที่อ.สนิทวงศ์แปล  อ่านแล้วไม่ผิดหวังค่ะ 
แนะนำ สี่ดรุณี ( Little Women) ด้วยนะคะ
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 11:17

ขอบพระคุณ คุณวันดี และ อาจารย์เทาชมพูค่ะ

เตรียมไปงานสัปดาห์หนังสือปีนี้ค่ะ จะต้องหามาอ่านให้ได้ เพราะชอบแนวนี้ค่ะ

สี่ดรุณี อ่านตั้งแต่เด็กค่ะ และ โรงเรียนคริสต์ที่เรียนนั้น

เอาเล่มที่เป็นภาษาอังกฤษมาสอน ในวิชา Comprehension ค่ะ

ไม่ทราบว่า อ.สนิทวงศ์ผู้นี่ เป็นคนเดียวกับที่แต่งเรื่อง "คุณตาคูณยายยังเด็ก" ใช่ไหมคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 11:19

ไม่ใช่ค่ะ  คนที่แต่งเรื่อง "เมื่อคุณตาคุณยายยังเด็ก" คือคุณทิพย์วาณี สนิทวงศ์ ฯ ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 12:05

ถ้าชอบไฮดี้  คุณร่วมฤดีน่าจะชอบ Rebecca of Sunnybrook Farm ด้วยค่ะ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 12:59

Rebecca ที่พระเอกชื่อ Maxim หรือเปล่าคะ อันนั้นก็เรียนสมัยมัธยมค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 21:49

สงสัยเราเคยเรียนร.ร.เดียวกัน  หนังสืออ่านเหมือนกันเปี๊ยบ ตั้งแต่ Little Women จน Rebecca
Rebecca ที่คุณร่วมฤดีเคยอ่าน    เป็น thriller Romance ของ Daphne De Maurier ค่ะ

เอาหนัง  Rebecca of Sunnybrook Farm  มาให้ดู  เชอร์ลี่ เทมเปิ้ลเล่นเหมือนกัน  สมัยนั้นมีวรรณเด็กดังๆเรื่องไหน   ดาราน้อยคนนี้ได้เล่นหมด

ส่วน Rebecca ที่คุณร่วมฤดีอ่าน ซึ่งต่อมาคุณ"นิดา" ดัดแปลงเป็นนิยายเรื่อง "คุณหญิงสีวิกา" คือเรื่องนี้ค่ะ
พระเอกชื่อ แมกซิม เป็นเจ้าของคฤหาสน์ "แมนเดอร์ลี่"

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 16 ต.ค. 10, 01:19

อาจารย์เทาเก่งมากจริง ๆ ค่ะ ไปหาจาก You Tube มาให้ดูจนได้

อันที่เป็น Thriller Romance ได้ดูจาก IBC (สมัยก่อนยังไม่ใช่ UBC)

แต่อันที่เป็น Sunny Brook Farm ยังไม่เคยดูเลยค่ะ

ในYou tube มีครบทุกตอนไหมคะ จะได้หาเวลานั่งดูค่ะ

เราคงบังเอิญเรียนหลักสูตรเดียวกันมังคะ ไม่น่าจะใช่ ร.ร.เดียวกัน

เหมือนไม่เคยเจอกันเวลาช้อนลูกน้ำแถวซอยร่วมฤดีอ่ะค่ะ

ดึกมากแล้ว วันนี้โชคร้ายมาก ต้องฆ่า Virus ใน Compค่ะ

ต้อง Format เหมือนตายแล้วเกิดใหม่ อดนอนตาโบ๋เชียวค่ะอาจารย์   
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 16 ต.ค. 10, 01:30

ถ้าไม่อยู่ร.ร.เดียวกัน เราน่าจะตกฟากในโมงยามใกล้เคียงกัน (แต่อาจจะต่างเดือนต่างปี)  ชะตาจึงมาเหมือนกันหลายอย่างนะคะ

เมื่อค่ำวานนี้  เสิชเน็ตหาวรรณกรรมเด็กอยู่ดีๆ คลิกเข้าเว็บอะไรไม่รู้    หน้าจอก็เกิด alert แดงแจ๋ขึ้นมา พร้อมกับมีหน้าต่างโผล่มาบังหน้าจอ  ให้คลิก remove ด่วน  
ตกอกตกใจไม่ทันคิด  พอคลิก  มันก็บอกว่า เครื่องท่านโดนไวรัสเข้าให้แล้ว  ต้องกำจัดด้วยโปรแกรม Security Tool  แล้วให้กรอกแบบฟอร์ม
จากนั้นมันก็ไม่ยอมไปไหนเลย  เข้ามาตีรวน ทำให้โปรแกรมในเครื่องแฮ้งค์หมด  พร้อมกับยินยันให้จ่ายตังค์กำจัดอย่างเดียว

เพิ่งแก้สำเร็จตอนหกโมงเช้านี่เองค่ะ  ด้วยความช่วยเหลือของคุณม้า  ซึ่งยืนยันว่าโปรแกรมที่อ้างตัวว่ากำจัดไวรัสนั่นแหละ      คือตัวไวรัสเอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 16 ต.ค. 10, 01:33

ขออนุญาตนำคำแนะนำของคุณม้ามาลงให้อ่านกัน  เผ่ื่อใครเจอเข้าบ้าง

เดี๋ยวนี้มีมิจฉาชีพสารพัดรูปแบบเต็มเน็ตเลยครับ โดยปกติหากใช้ Windows 7 จะมีคำเตือนขึ้นขออนุญาตรันโปรแกรมก่อนที่เจ้า trojan ตัวนี้จะทำงานครับ ซึ่งหากเราไม่ได้สั่งโปรแกรมอะไรทำงานอยู่ เจอคำถามแบบนี้ ห้ามกด yes เด็ดขาด และถ้าเป็นไปได้ ผมจะไม่กด no ด้วยครับ จะคลิกกากะบาดตรงมุมขวาบนเพื่อปิดไปเลย

นอกจากนี้ การที่เรามี anti virus ที่ไว้ใจได้อยู่ในเครื่องแล้ว เวลามีการฟ้องขึ้นมาว่าเครื่องติดไวรัส ต้องแก้โดยโปรแกรมอื่นใดนอกจากที่เราลงไว้ ผมจะไม่เอาด้วยครับ ปิดไปเลย แล้วสั่ง anti virus ของเราให้ตรวจหาแทนครับ

ยิ่งเรื่องการใช้บัตรเครดิต ผมจะใช้เฉพาะกับเว็บใหญ่ๆที่เชื่อถือได้เท่านั้นครับ หากเป็นเว็บใหม่ที่ไม่แน่ใจ ผมจะเข้าไปที่ google แล้วค้นโดยใช้ keyword เป็นชื่อเว็บนั้นกับคำว่า fraud หรือ scam ครับ

ที่ผ่านมา มาตรการเหล่านี้ถือว่าใช้ได้ระดับหนึ่งครับ ยังไม่เคยโดนอะไรแปลกๆครับ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 ต.ค. 10, 19:37

กราบขอบพระคุณค่ะ อาจารย์นอนดึกไม่แพ้ดิฉันเลยนะคะ

ดิฉันมีข้อเสียตรงมักจะลืมคำแนะนำดี ๆ เกี่ยวกับการป้องกันตัวในโลก Cyber ค่ะ

เผลอบ่อยมาก และ Naive กับผู้หวังดีประสงค์ร้าย เคยเสียรู้คนขาย Trojan Remover เหมือนอาจารย์นี่แหละค่ะ

แต่ล่าสุดนี้ มาจากไหนไม่ทราบ มาทำลาย File ให้พังไปทีละ File และไม่ยอมให้ Back Up ด้วยค่ะ

Mouse ชี้ไปที่ไหน File นั้นจะพินาศราวกับถูกแม่มดสาป

File ที่หวงที่สุด คือ ทุกเรื่องของ อ.นวรัตน์ และ รูปเก่าเล่าเรื่องเมืองบางกอก หายเกลี้ยงค่ะ

เศร้ามาก นี่จะต้องทำการบันทึกใหม่ค่ะ หากไม่มีเรือนไทยเก็บต้นฉบับไว้ คงสูญไปเลย

นี่แหละค่ะ ต้องสนับสนุนคุณวันดีค่ะ การอ่านหนังสือเป็นเล่ม ๆ ปลอดภัย และ ให้อรรถรสดีกว่ามาก

จะขีดเขียนโยงอะไรลงไป ก็เป็นสิทธิ์ของเรา และไม่หายไปไหน

อ่าน Ebook มีข้อดีข้อเดียวตอนแก่ ๆ ที่ตาไม่ดี  Comp เท่านั้น ที่ ขยายอักษรให้ใหญ่ ๆ มองเห็นชัดดีค่ะ 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 16 ต.ค. 10, 22:24

ขอแนะนำด้วยความเห็นใจอย่างยิ่ง ตามประสาคนเคยเจอไวรัสหลายรูปแบบ   ว่าควรเก็บไฟล์สำคัญไว้ใน external hard disk ค่ะ  หรือจะใส่  USB  ไว้ก็ได้    ส่วนที่อยู่ในคอมพ์ควรเป็นแค่ไฟล์ใช้ประจำเท่านั้น   ถ้าหมดธุระใช้งานแล้วก็ส่งเข้า hard disk ไปเลย  ดิฉันใช้วิธีนี้
อีกวิธีหนึ่งที่บางคนใช้  คือเก็บไฟล์สำคัญไว้ใน folder ของ email ที่ใช้ ข้อดีในการเก็บไฟล์ในอีเมล์คือ  หากคอมพ์พังเพราะไวรัส  คุณร่วมฤดีก็เดินเข้าร้านเน็ตคาเฟ่หรือซื้อเครื่องใหม่  เปิดเข้าไปอ่านอีเมล์ได้เสมอ  ข้อมูลก็ยังอยู่ครบ
แต่ข้อเสียคือถ้าอีเมล์ถูกสแปมเมอร์แฮคไปโฆษณาสินค้า  คุณเข้าไม่ได้ ก็สูญหมด   หรือถ้านานๆล็อคอินเข้าไปดูเสียที หายไปนาน เหมือนเลิกใช้  อาจจะหมดสิทธิ์ใช้ไปโดยปริยาย   ควรเปิดอีเมล์ใหม่เพื่อการนี้และล็อคอินเข้าไปดูบ่อยๆค่ะ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 17 ต.ค. 10, 11:54

ขอบคุณในคำแนะนำค่ะ แต่ Virus ตัวนี้ อย่างที่บอก แม้จะเก็๋บไว้ที่ External  HDD

พอเราเอา Mouse ชี้ไปที่ File ใน Drive นั้น มันตามไปลบFile ที่อยู่ใน HDD & USB ที่เราเอามาพ่วงได้ด้วยค่ะ

ยังไม่ทันรู้จักชื่อมัน เพราะรีบบบบบบบ Format ไม่ค้นชื่อแซ่แล้ว น่ากลัวเหลือเกิน

ว่าจะยก Comp ไปรดน้ำมนต์ และหาผ้ายันต์มาแปะ ผ้าประเจียดมาผูกมาพันไว้อ่ะค่ะ สู้ไม่ไหวแล้วววว

tony_hui
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

เป็นพนักงานบัญชีครับ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 23 ต.ค. 10, 16:23

เอาปกมาฝากครับเผื่อจะหาเจอในงานหนังสือได้ง่ายขึ้น

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 23 ต.ค. 10, 16:49

อุ้ย...ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ ดิฉันได้ไปหาหนังสือนี้แล้ว แต่ไม่พบค่ะ
 ได้รูปปกมาดูและชื่อที่แปลเป็นไทย คราวนี้คงหาได้ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 24 ต.ค. 10, 02:48

ดิฉันเคยอ่าน สี่ดรุณี ฝีมือแปลของอ.สนิทวงศ์  ฝีมือแปลดีทีเดียว

ไม่ทราบว่าพิมพ์ใหม่หรือเปล่า แต่ในเน็ตมีหนังสือมือสอง ขายค่ะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์