เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4158 ขอเรียนสอบถามเกี่ยวกับตระกู, ณ สงขลา
patcharee na songkhla
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

เมื่อ 28 ต.ค. 10, 11:30

รบกวนสอบถามคุณเทาชมพูและท่านผู้รู้ทุก ๆ ท่านค่ะ ว่า สายสกุล ณ สงขลา ต้นสายจาก หลวงพิพัฒน์มีประวัติอย่างไรบ้างค่ะ และหาอ่านเรื่องราวประวัติของท่านหลวงพิพัฒน์ได้จากที่ไหนค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 ต.ค. 10, 11:44

ไม่ทราบว่าคุณหลวงพิพัฒน์ เป็นลูกหลานสาขาไหนของพระยาวิเชียรคีรี (ชม ณ สงขลา)
แต่ไปหาจากวิกิ   เจอหนังสือเล่มหนึ่งที่รวบรวมสายตระกูล ณ สงขลา ชื่อ หนังสือเกียรติประวัติตระกูล ณ สงขลา รวมญาติ ครั้งที่ 22 ณ โรงแรมดุสิตธานี เมื่อวันที่ 22 มกราคม พ.ศ. 2549
ลองไปหาดูนะคะ
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%93_%E0%B8%AA%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%A5%E0%B8%B2#.E0.B8.99.E0.B8.B2.E0.B8.A1.E0.B8.AA.E0.B8.81.E0.B8.B8.E0.B8.A5.E0.B8.9E.E0.B8.A3.E0.B8.B0.E0.B8.A3.E0.B8.B2.E0.B8.8A.E0.B8.97.E0.B8.B2.E0.B8.99
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 ต.ค. 10, 13:46

พระยาวิเชียรคิรี(ชุ่ม)ค่ะ - หลวงอุดมภักดี(พัน) - หลวงพิพัฒน์
เป็นคำถามต่อจากกระทู้ที่เคยถามเรื่องสาย ณ สงขลา เมื่อ 7 ตุลาคม 53 ค่ะ
พอดีทราบชื่อจากพี่ชายว่าเป็นหลวงพิพัฒน์ 
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 ต.ค. 10, 15:39

พระยาวิเชียรคิรี(ชุ่ม)ค่ะ - หลวงอุดมภักดี(พัน) - หลวงพิพัฒน์
เป็นคำถามต่อจากกระทู้ที่เคยถามเรื่องสาย ณ สงขลา เมื่อ 7 ตุลาคม 53 ค่ะ
พอดีทราบชื่อจากพี่ชายว่าเป็นหลวงพิพัฒน์ 

จาก www.nasongkhla.com

ข้อมูลที่มีเกี่ยวกับหลวงพิพัฒน์ชนานุกูล(โชติ ณ สงขลา) มีเท่านี้เองครับ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 ต.ค. 10, 09:41

ตอนนี้รู้แล้วว่า "คนเองอยู่สายไหนของ ตระกูล ณ สงขลา" ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านมาก ๆ ค่ะที่ได้ช่วยเหลือ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 ต.ค. 10, 09:51

มาขอบคุณคุณหมอ CVT ด้วยค่ะ  ที่กรุณาช่วยค้นข้อมูลให้

CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 29 ต.ค. 10, 10:06

ดีใจแทนคุณพัชรี ครับที่รู้ว่าเป็น ณ สงขลา สายไหน

อาจารย์เทาชมพูครับ ผมศึกษาเรื่อง ณ สงขลา มาตลอดชีวิต พร้อมๆกับค้นคว้าประวัติตระกูลของผมเอง
เพราะบรรพบุรุษฝ่ายหญิงผมหลายท่านมาจากตระกูล ณ สงขลา
แต่ผมยังหาไม่เจอเลยว่าผมมาจาก ณ สงขลา ฝ่ายไหน
เพราะตระกูล ณ สงขลา ละเลยการเก็บข้อมูลของผู้หญิง
ผมรู้แต่ว่าผมมาจากสาย เจ้าคุณบ้านตก จนป่านนี้ยังไม่มี ณ สงขลา คนไหนตอบได้เลยว่า เจ้าคุณบ้านตก หมายถึงพระยาท่านใด  เศร้า
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 ต.ค. 10, 18:40

ต้องขอขอบพระคุณ  ทุก ๆ ท่าน มาก ๆ เลยค่ะ โดยเฉพาะคุณ CVT  ที่กรุณาช่วยเหลือ ให้ข้อมูลต่าง ๆ รวมถึง
ช่วยแนะนำท่านที่ทำ ทำเนียบ ณ สงขลา ซึ่งท่านก็พยายามช่วยอย่างเต็มที่ แนะนำหลายๆ วิธี จนสามารถได้
ติดต่อกับพี่ชายซึ่งเป็นลูกชายของคุณลุงซึ่งขาดการติดต่อกันประมาณ ๒๐ ปีได้หลังจากที่คุณพ่อเสีย
คิดว่าวันหยุดนี้จะเดินทางไปพบพี่ชายค่ะ   ยังไงจะถามพี่ชายให้น่ะค่ะว่า รู้จัก "เจ้าคุณบ้านตกไหม"
พี่ชายคนนี้เขาเกิดทันคุณปู่สว่าง ณ สงขลา
ตอนนี้พัชรี ได้เป็นสมาชิกใหม่ของตระกูล ณ สงขลา แล้วเห็นว่าท่านที่ทำ ทำเนียบจะเอาข้อมูลทางสายหลวงพิพัฒน์
เข้าในหนังสือประวัติด้วยค่ะ
พัชรี ขอขอบคุณเรือนไทย มาก ๆเลยค่ะ ที่ทำให้รู้จักต้นตระกูล และทำให้มีความรู้มากมาย
ขอให้เรือนไทยเจริญยิ่งยิ่งขึ้นไปค่ะ 
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 ต.ค. 10, 19:18

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 29 ต.ค. 10, 23:30

คุณหมอคงจะค้นคว้าอีกหลายตระกูล ทางใต้  ต่อไปถ้ามีใครเข้ามาถาม  ดิฉันขอถือโอกาสส่งลูกให้คุณหมอยิงเข้าประตูเองนะคะ
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 29 ต.ค. 10, 23:40

คุณหมอคงจะค้นคว้าอีกหลายตระกูล ทางใต้  ต่อไปถ้ามีใครเข้ามาถาม  ดิฉันขอถือโอกาสส่งลูกให้คุณหมอยิงเข้าประตูเองนะคะ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์