เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10
  พิมพ์  
อ่าน: 44339 สายสกุลจีนของ เจ้าคุณจอมมารดาเอมในพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 08:32

ดังที่เขียนไว้ในกระทู้ตอนต้นๆ ผมเคยไปค้นรูปท่านเจ้าคุณจอมมารดาเอมที่เดียวกันนั่นมาแล้ว ครั้งนั้น เจ้าหน้าที่นำภาพเจ้าจอมมารดาเอมหลายท่านมาให้เลือก แต่ตัวเขียนอธิบายด้วยลายดินสอหลังภาพนั้น ไม่เหมือนกับภาพที่ได้เห็นในครั้งนี้ คราวโน้นผมเชื่อว่าภาพหนึ่งเป็นท่านย่าใหญ่ของผม แต่หลายปีต่อมาเห็นหลักฐานอื่นแล้วจึงมั่นใจว่าไม่ใช่

รูปภาพตามรหัสที่คุณหลวงเล็กให้มานั้น ข้างหลังภาพเขียนอธิบายไว้อย่างชัดเจน เชื่อได้ร้อยเปอร์เซนต์ว่า ผมได้พบสิ่งที่ผมแสวงหามานับสิบๆปีแล้ว

มีข้อปุจฉาดังนี้

๑. ใครหนอเป็นผู้เขียนคำอธิบายข้างหลังภาพเหล่านั้น

๒. มีเอกสารอ้างอิงคำอธิบายภาพบ้างไหมหนอ

ฮืม
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 08:49

รูปถ่ายโบราณส่วนใหญ่จะมีรหัสว่า หวญ. แปลที่มาว่าจากหอวชิรญาณ

คำบรรยายภาพก็น่าจะมีมาตั้งแต่สมัยโน้นน่ะครับ
แต่มิได้หมายความว่าจะถูกต้องเต็มร้อย ที่พลาดไปบ้างก็น่าจะมี โดยเฉพาะท่านที่ชื่อคล้ายๆกัน หรือภาพเด็กๆ
benzene
อสุรผัด
*
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 08 ส.ค. 12, 02:31

เจ้าคุณจอมมารดาเอม มีอีกรูปหนึ่งนะครับ ไม่ทราบว่าคุณ NAVARAT.C เคยเห็นหรือยัง พอดีผมกำลังศึกษาเรื่อง "ละครวังสวนกุหลาบ"
ครูละครวังสวนกุหลาบส่วนหนึ่งมาจากสำนักละครเจ้าคุณจอมมารดาเอม คือ หม่อมครูนุ่ม นวรัตน ณ อยุธยา เป็น (หม่อมมารดา หม่อมเจ้าธำรงวรวัฒน์) เป็นละครนาง
และอีกท่านหนึ่ง คือ หม่อมครูอึ่ง หสิตะเสน (สันนิษฐานว่าเป็นหม่อมของสมเด็จพระบัณฑูร) เป็นละครพระ

benzene
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 08 ส.ค. 12, 02:46

นี่รูปละครวังหน้า สันนิษฐานว่าเป็นละครสำนักเจ้าคุณจอมมารดาเอม (สังเกตจากตั่งที่ตัวละครนั่ง เป็นตั่งตัวเดียวกับที่เจ้าคุณจอมนั่ง)

benzene
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 08 ส.ค. 12, 02:47

นี่คือหม่อมครูนุ่ม นวรัตน ณ อยุธยา หม่อมในกรมหมื่นสถิตย์ธำรงสวัสดิ์ เป็นนางละครในสำนักละครเจ้าคุณจอมมารดาเอม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
benzene
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 08 ส.ค. 12, 02:49

หม่อมครูอึ่ง หสิตะเสน (สันนิษฐานว่าเป็นหม่อมในสมเด็จพระบัณฑูร) เป็นนางละคร (ละครพระ) ในสำนักละครเจ้าคุณจอมมารดาเอม สำรับเดียวกับหม่อมครูนุ่ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
benzene
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 08 ส.ค. 12, 02:56

เอามาให้ดูอีกภาพ นี่เป็นคณะละครวังสวนกุหลาบ ถ่ายหน้าเรือนกินนรรำ ในวังเพชรบูรณ์ หลังจากที่โอนมาในพระอุปถัมภ์ สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุฑาธุชธราดิลก กรมขุนเพชรบูรณ์อินทราชัย (แต่ยังคงใช้ชื่อคณะละครวังสวนกุหลาบอยู่)
หม่อมครูนุ่ม หม่อมครูอึ่ง นั่งอยู่สองที่สอง (แถวนั่งเก้าอี้)
ในรูปนี้มีหม่อมระวี จุฑาธุช ณ อยุธยา ด้วย (คนที่ ๔ จากขวา แถวยืน) หม่อมมารดาของพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวรานนท์ธวัช พระโอรสของทูลกระหม่อมติ๋ว

benzene
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 08 ส.ค. 12, 02:59

พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวรานนท์ธวัช
พระโอรสทูลกระหม่อมติ๋ว กับหม่อมระวี จุฑาธุช ณ อยุธยา ตัวละครเอกของคณะละครวังสวนกุหลาบ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 08 ส.ค. 12, 06:44

ขอบคุณคุณbenzeneมากครับ รูปทั้งหมดที่มาลงไว้ผมไม่เคยเห็นทั้งสิ้น หม่อมครูนุ่มนั้นจำหน้าท่านได้เพราะผมมีรูปของท่านถ่ายกับหลานยายหลานย่า เสียดายแต่รูปท่านเจ้าคุณจอมมารดาเอม ชัดกว่าที่หอจดหมายเหตุแห่งชาติมีเสียอีก แต่เจ้าของแปะชื่อตนเองไว้ทำให้ด้อยค่าไป
benzene
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 08 ส.ค. 12, 11:05

ตอนนี้ผมกำลังติดต่อขอสำเนาอยู่ครับ ผู้ที่เป็นเจ้าของ คือ อ.ธรรมจักร พรหมพ้วย อาจารย์สอนนาฏศิลป์ แห่งคณะศิลปกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
ผมสนิทกับอาจารย์นับถือเป็นพี่เป็นน้องกัน เดี๋ยวถ้าสำเนามาได้แล้วจะส่งให้คุณ navarat.c ครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 08 ส.ค. 12, 11:40

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
benzene
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 08 ส.ค. 12, 12:47

สังเกตในภาพเจ้าคุณจอมมารดาเอม ท่านไว้เล็บยาวด้วยนะครับ เก๋จัง
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 10 ส.ค. 12, 18:29

ขออนุญาตนำมารวบรวมไว้

ภาพนี้คงใช่รูปท่านเจ้าคุณพระชนนีด้วย สังเกตุจากเค้าหน้า ฟรันซิส จิต เป็นผู้ถ่าย
หนังสือที่นำมาพิมพ์บรรยายภาพว่า “หญิงชรากับเด็ก ๒๔๑๐”

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 10 ส.ค. 12, 18:55

^
ในภาพผมสนใจอย่างหนึ่งครับ อ.NAVARAT.C  คือ รองเท้าที่สวมใส่ ดูแปลกไปจากรองเท้าแบบไทยที่เคยเห็นกันมา ช่างแปลกจริงครับ  ฮืม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 10 ส.ค. 12, 19:06

ผมก็สังเกตุเห็นเหมือนกันครับ สงสัยพวกดีไซเนอร์เครื่องแต่งตัวละครจะทำให้ท่าน
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10
  พิมพ์