เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10
  พิมพ์  
อ่าน: 44343 สายสกุลจีนของ เจ้าคุณจอมมารดาเอมในพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 13 พ.ย. 10, 09:34

ขอบคุณค่ะ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 06 ส.ค. 12, 20:34

ขอโอกาสท่านผู้สนใจกระทู้นี้เข้ามาแก้ไขข้อมูลเรื่องรูปภาพของท่านเจ้าคุณจอมมารดาเอมครับ

สืบเนื่องจากผมได้รับแจ้งจากคุณวันดี กรุณาบอกมาทางหลังไมค์มาว่าคุณหลวงเล็กได้ค้นพบภาพท่านเจ้าคุณจอมมารดาเอมที่ผมแสวงหาแล้ว เมื่อติดต่อกัน คุณหลวงเล็กได้ชี้ช่องให้ผมไปติดต่อขอดู และทำสำเนารูปได้ที่หอจดหมายเหตุแห่งชาติ โดยให้รหัสของรูป(ที่สำคัญมาก)มาด้วย๒รูป

ดังที่เขียนไว้ในกระทู้ตอนต้นๆ ผมเคยไปค้นรูปท่านเจ้าคุณจอมมารดาเอมที่เดียวกันนั่นมาแล้ว ครั้งนั้น เจ้าหน้าที่นำภาพเจ้าจอมมารดาเอมหลายท่านมาให้เลือก แต่ตัวเขียนอธิบายด้วยลายดินสอหลังภาพนั้น ไม่เหมือนกับภาพที่ได้เห็นในครั้งนี้ คราวโน้นผมเชื่อว่าภาพหนึ่งเป็นท่านย่าใหญ่ของผม แต่หลายปีต่อมาเห็นหลักฐานอื่นแล้วจึงมั่นใจว่าไม่ใช่

รูปภาพตามรหัสที่คุณหลวงเล็กให้มานั้น ข้างหลังภาพเขียนอธิบายไว้อย่างชัดเจน เชื่อได้ร้อยเปอร์เซนต์ว่า ผมได้พบสิ่งที่ผมแสวงหามานับสิบๆปีแล้ว
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 06 ส.ค. 12, 20:38

เจ้าคุณจอมมารดาเอม ในพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว น่าจะถ่ายในสมัยรัชกาลที่๔ครับ

ต้นฉบับมีเลอะตรงกับริมฝีปากบนของท่านสักหน่อย แต่คงใช้โฟโต้ชอปแต่งได้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 06 ส.ค. 12, 20:39

ด้านหลัง

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 06 ส.ค. 12, 20:41

ขอโอกาสท่านผู้สนใจกระทู้นี้เข้ามาแก้ไขข้อมูลเรื่องรูปภาพของท่านเจ้าคุณจอมมารดาเอมครับ

สืบเนื่องจากผมได้รับแจ้งจากคุณวันดี กรุณาบอกมาทางหลังไมค์มาว่าคุณหลวงเล็กได้ค้นพบภาพท่านเจ้าคุณจอมมารดาเอมที่ผมแสวงหาแล้ว เมื่อติดต่อกัน คุณหลวงเล็กได้ชี้ช่องให้ผมไปติดต่อขอดู และทำสำเนารูปได้ที่หอจดหมายเหตุแห่งชาติ โดยให้รหัสของรูป(ที่สำคัญมาก)มาด้วย๒รูป

ดังที่เขียนไว้ในกระทู้ตอนต้นๆ ผมเคยไปค้นรูปท่านเจ้าคุณจอมมารดาเอมที่เดียวกันนั่นมาแล้ว ครั้งนั้น เจ้าหน้าที่นำภาพเจ้าจอมมารดาเอมหลายท่านมาให้เลือก แต่ตัวเขียนอธิบายด้วยลายดินสอหลังภาพนั้น ไม่เหมือนกับภาพที่ได้เห็นในครั้งนี้ คราวโน้นผมเชื่อว่าภาพหนึ่งเป็นท่านย่าใหญ่ของผม แต่หลายปีต่อมาเห็นหลักฐานอื่นแล้วจึงมั่นใจว่าไม่ใช่

รูปภาพตามรหัสที่คุณหลวงเล็กให้มานั้น ข้างหลังภาพเขียนอธิบายไว้อย่างชัดเจน เชื่อได้ร้อยเปอร์เซนต์ว่า ผมได้พบสิ่งที่ผมแสวงหามานับสิบๆปีแล้ว

สุดยอดมากครับ  ยิ้มเท่ห์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 06 ส.ค. 12, 20:47

อีกภาพหนึ่งนี้เอง ที่ให้ความมั่นใจว่าใช่ท่านแน่นอน เป็นภาพที่ถ่ายภายหลังภาพแรกนับสิบปีกับหลานย่าคนโปรด คุณหลวงเล็กประมาณว่าน่าจะราวๆพ.ศ.๒๔๒๐

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 06 ส.ค. 12, 20:52

ด้านหลังครับ

ผมมาตรวจสอบลำดับวันประสูติแล้ว พระนามพระองค์เจ้าทั้งสามท่านน่าจะสลับกัน ผมคิดว่าน่าจะเป็นดังนี้

เจ้าคุณพระชนนี(เจ้าคุณจอมมารดาเอม)กับหลานย่า (จากซ้าย)พระองค์เจ้าชายวรวุฒิอาภรณ์ ต้นราชสกุลวรวุฒิ (บนตัก)พระองค์เจ้าชายไชยรัตนวโรภาส (ขวา หลานย่าพระองค์แรก)พระราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวิไลยวรวิลาส ต้นราชสกุล วิไลยวงศ์

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 06 ส.ค. 12, 20:56

อ้างถึง
ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 25 ต.ค. 10, 07:39   

ส่วนภาพนี้ เป็นภาพเจ้าจอมมารดาเอมใหญ่ในสมเด็จพระนั่งเกล้าฯ พระราชโอรสคือ พระองค์เจ้าชุมสาย กรมขุนราชสีหวิกรม  ต้นราชสกุลชุมสาย
หอจดหมายเหตุมีภาพชุดนี้สองสามภาพ บรรยายว่าเป็นเจ้าจอมมารดาเอมใหญ่ในรัชกาลที่๓

ส่วนในภาพที่ถ่ายกับเจ้านายเด็กๆ คงจะเป็นชั้นหลานย่า สังเกตุที่ท่านชราภาพมากแล้ว

ในเวปมีผู้นำภาพนี้ไปประกอบบทความพระราชประวัติของสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯโดยไม่ได้อธิบายใดๆ ทำให้คิดไปได้ว่าเป็นภาพของท่านเจ้าคุณจอมมารดาเอม
ต้องขอขอบพระคุณ คุณหนุ่มสยามมากครับที่นำมาลง ทำให้ผมได้มีโอกาสชี้แจงมิให้เกิดความเข้าใจผิดสะสมกันยิ่งขึ้น

ภาพที่เคยบรรยายไว้ผิดครับ ต้องขออภัย และขอขอบพระคุณคุณหลวงเล็กเป็นอย่างยิ่งไว้ ณ ที่นี่

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 06 ส.ค. 12, 21:01

ภาพที่ไม่มีตำหนิครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 06 ส.ค. 12, 21:05

^
ผมสังเกตุว่าเจ้าจอมมารดาเอมนั้นมีพระโอษฐ์เฉียงไม่เท่ากัน

๑. ทานหมาก

๒. ฟันผิดรูป
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 06 ส.ค. 12, 21:12

ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ  
เคยอ่านหนังสือ ที่มีบทความรวบรวมไว้  นานมาแล้วจนจำไม่ได้ว่าเป็นบันทึกของใคร แต่เชื่อว่าเป็นเจ้านายองค์หนึ่ง ทรงเล่าถึงเจ้าจอมในสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯ  ที่เรียกกันว่าเจ้าคุณชลธี     มารู้ในกระทู้นี้เองว่าหมายถึงเจ้าคุณจอมมารดาเอม
ในหนังสือนั้นเล่าว่า...เขาว่ากันว่าท่านสวยมาก  สวยกว่าเจ้าจอมคนอื่นๆ   ทำให้อยากเห็นว่าผู้หญิงสวยในสมัยรัชกาลที่ ๓ หน้าตาเป็นอย่างไร
มาเห็นในรูป ในค.ห. 107  โครงหน้าท่านคมจริงๆด้วย

ริมฝีปากท่านที่คุณ siamese ตั้งข้อสังเกตว่าเฉียง  อาจจะเป็นเพราะท่านอมหมากอยู่ละมังคะ   เพราะรูปท่านในวัยชราก็ไม่เห็นเฉียงอีก
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 06 ส.ค. 12, 21:38

อ้างถึง
สังเกตุว่าเจ้าจอมมารดาเอมนั้นมีพระโอษฐ์เฉียงไม่เท่ากัน

๑. ทานหมาก

คุณหนุ่มสยามนี่ช่างสังเกตุแท้

เจ้าคุณจอมมารดาเอมท่านไม่ใช่เจ้านะครับไม่ต้องใช้ราชาศัพท์ ท่านอาจารย์เทาชมพูใช้คำถูกต้องว่าริมฝีปากเฉียง แต่ผมว่าท่านคงไม่ถึงกับอมหมากถ่ายรูป คงจะเกร็งกล้องนั่นแหละ จะยิ้มก็ไม่กล้าวางหน้าก็ไม่ถูก  สมัยนั้นจะเคยถ่ายรูปกันซะเมื่อไหร่   

รูปท่านในวัยชราที่ไม่เห็นเฉียงอีก ก็คงปลงๆแล้ว จะสวยไม่สวยก็ช่างมัน

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 06 ส.ค. 12, 22:41

หมู่นี้มีการตรวจสอบและเขียนประวัติบุคคลสำคัญกันใหม่หลายรายค่ะ    มีสหายมาวานให้เขียนประวัติ

ท่านที่ไม่สามารถหาเอกสารได้อีกแล้ว   จึงใช้มหามุข ฯ  พบประวัติหลายท่าน  สาแหรกผูกพันประสานเป็นที่มั่นคง

และมีญาติที่รับราชการทรงเกียรติคุณมาฝากคุณชัยที่นับถือ  อีกเป็นบางท่าน    ทายาทสายตรงก็ตามอยู่เหมือนกัน

แต่ต้องคอยให้หนังสือของราชการพิมพ์ออกมาก่อน     
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 06 ส.ค. 12, 23:02

ขอบพระคุณอีกครั้งหนึ่งครับ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 08:18

^
ผมสังเกตว่าเจ้าจอมมารดาเอมนั้นมีพระโอษฐ์เฉียงไม่เท่ากัน

๑. ทานหมาก

ผมสันนิษฐานว่า  คงเป็นเพราะฟัน  จะเป็นเพราะฟันหน้าบางซี่หลุด   หรือฟันผิดรูป ก็เป็นไปได้ทั้งนั้น
แต่เมื่อเข้าล่วงวัยชรา  ฟันฟางของเจ้าคุณจอมมารดาย่อมหลุดถอนไปตามสังขาร
ทำให้ริมฝีปากที่ไม่เท่ากัน  กลับมาเท่ากัน     

เมื่อไปพบภาพเจ้าคุณจอมมารดาเอมที่ หจช. นั้น  เป็นความบังเอิญ และเมื่อได้เห็นก็จดเลขรหัสภาพมา
ด้วยหมายว่าจะเอามาแจ้งคุณ NAVARAT.C และสหาย   นึกดีใจที่คุณ NAVARAT.C ได้พบหลักฐาน
เกี่ยวกับบรรพบุรุษของตนเอง   และได้นำมาเพิ่มเติมในกระทู้นี้ให้สมบูรณ์   

ก็ความดีนี้จะมีแก่ผมคนเดียวมิได้  ย่อมมีท่านผู้อื่นร่วมด้วยช่วยกัน  สมควรที่จะได้ความดีนี้เช่นกัน

อันที่จริงข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องวังหน้ายังมีอีกมาก  ซึ่งพบอยู่ตามเอกสารเก่าๆ  ต้องค่อยเก็บประสมเข้าด้วยกัน
พอจะเป็นหนังสือดีได้หนึ่งเล่ม  ดังมีเอกสารพระนิพนธ์กรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ  ที่บ่งบอกว่า
สนพระทัยเรื่องการแสดงงิ้วเป็นพิเศษ   ถึงกับทรงบันทึกรายละเอียดเรื่องตัวละครงิ้วไว้หลายหน้า

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10
  พิมพ์