เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5030 ผมสามารถเสาะหาหนังสือเหล่านี้ได้จากที่ใดครับ
chupong
พาลี
ตอบ: 319

เมื่อ 22 ต.ค. 10, 14:20

เรียนท่านอาจารย์ ตลอดจนท่านผู้ทรงคุณวุฒิแห่งเรือนไทยทุกท่านขอรับ

ก่อนอื่นใดทั้งสิ้น ผม ในฐานะสมาชิกใหม่ผู้ต่ำต้อยด้อยเดี้ยขอฝากเนื้อฝากตัวเป็นอันเตวาสิกของทุกๆท่านด้วยใจคารวะยิ่ง ติดตามอ่านกระทู้ในเว็บไซต์แห่งนี้มาสักพักหนึ่งแล้วครับ แต่เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกสำเร็จวันนี้เอง สมัครผ่านปุ๊บ ประเด็นที่คั่งค้างในใจก็ผุดปั๊บทันทีเมื่อเจอหน้า “ห้องหนังสือ” ครับ

งานมหกรรมหนังสือระดับชาติ ณ ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิจเริ่มต้นขึ้นแล้วตั้งแต่วันวาน ผมตั้งใจจะไปวันพรุ่งครับ แต่คาดหวังไว้ล่วงหน้าแล้วว่าหนนี้คงไปกินแห้วเสียแหละมากกว่าอื่น หากจะได้หนังสือมาครอบครองก็เห็นจะไม่เกินสามเล่ม นอกนั้น คือหนังสือซึ่งเสาะแสวงแหล่งซื้อมานาน แต่ก็ยังไม่พบเสียที

บรรดาหนังสือหลากหลายประเภท ผมทั้งรักทั้งหลงใหลในกวีนิพนธ์มากกว่าประเภทอื่นอยู่สักหน่อยครับ ดังนั้น ในสมัยปัจจุบันที่ผู้นิยมเสพงานกวีลดลงอย่างน่าใจหาย ผมผู้คลั่งไคล้ในหนังสือเก่าก็เลยพลอยเป็นทุกข์จุกอกอัดอั้น เนื่องด้วยหนังสืออันมุ่งมั่นอยากได้ช่างหายากเหลือเกิน ต่อไปนี้ คือรายนามหนังสือที่พอจะนึกออกในห้วงเวลาอันสั้นขณะนี้ครับ

๑. สรรพสิทธิ์คำฉันท์ พระนิพนธ์ สมเด็จพระมหาสมณะเจ้า กรมพระปรมานุชิตชิโนรส
   จากการค้นข้อมูลผ่านระบบอินเตอร์เน็ต ทำให้ผมพอรู้บ้างว่า วรรณคดีเรื่องดังกล่าว จัดพิมพ์เผยแพร่ครั้งล่าสุด พ.ศ. ๒๕๔๘ โดยคณะสงฆ์วัดพระเชตุพน ผมเคยตั้งปณิธานจะไปวัดโพธิ์เพื่อดั้นด้นค้นหาครับ แต่... วัดโพธิ์นั้น สำหรับคนตาบอดอย่างผม ช่างกว้างขวางเหลือเกิน แล้วจะต้องไปกราบนมัสการเรียนถามพระคุณเจ้ารูปใดก็ยังมิปะหนทาง ความหวังจึงยังเลือนรางหรุบหรู่อยู่เช่นเดิมครับ

๒. คำประพันธ์บางเรื่อง ของ พระยาอุปกิตศิลปะสาร
ผมยังประทับใจ “พ่อแม่รังแกฉัน” ซึ่งได้เรียนสมัยมัธยมต้นมิรู้ลืม อยากอ่านฉันท์ยอเกียรติชาวนครราชสีมาใจจะขาด ก็แหละ ผลงานทั้งสองชิ้นของท่านพระยาอุปกิตฯ พิมพ์อยู่ในหนังสือเล่มนั้น โชคร้ายจึงตกเป็นของผม เพราะจนแล้วจนรอด ผมยังไม่เจอ “คำประพันธ์บางเรื่อง” ฉบับพิมพ์ใหม่เลยครับ

๓. โคลงกลอนของครูเทพ ของ เจ้าพระยาธรรมศักดิ์มนตรี (สนั่น เทพหัสดิน ณ อยุธยา)
   น่าแปลกครับ หนังสือเล่มนี้ ได้รับการประกาศเป็นหนังสือดีหนึ่งในร้อยเล่มที่คนไทยควรอ่านตั้งแต่ พ.ศ. ๒๕๔๐ แล้ว ทว่า ปัจจุบัน คนไทยรุ่นใหม่ๆ (แน่หละ รวมผมเข้าไว้ด้วย) ยังไม่เห็นฉบับพิมพ์ใหม่วางบนแผงหนังสือสักที นี่จะให้รอไปอีกนานแค่ไหนก็สุดคะเนครับ

๔. ดาวผ่องนภาดิน ของ ท่านอาจารย์ประคิน ชุมสาย ณ อยุธยา (อุชเชนี)
ผมสัมผัสกับ “ขอบฟ้าขลิบทอง” อย่างดื่มด่ำกำซาบมาแล้วในรูปแบบหนังสือเสียง จึงอยากได้รื่นรมย์และรื่นรสต่อเนื่องจากเล่มนี้ครับ

๕. ใบไม้แห่งนาคร
   ผมทราบข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตว่า เป็นรวมผลงานของกวีหลายท่าน ซึ่งล้วนแล้วแต่ฝีมือระดับครูทั้งสิ้น จึงปรารถนาใคร่ได้นักหนาครับ

๖. งานกวีนิพนธ์ของท่านอาจารย์จินตนา ปิ่นเฉลียว อันได้แก่
๖.๑. เพลงยาวอยุธยาวสาน
๖.๒. เพลงมนุษย์
๖.๓. ดอกหญ้าสีชมพู
   งานของท่านอาจารย์จินตนา ผมได้ฟังในอีกนามปากกาหนึ่ง คือ “จินตวี วิวัฒน์” ครับ ตามหานวนิยายแนวลึกลับของท่านไม่สู้กระไรนักหรอก แต่ตามหาบทกวีนี่สิ ยากสาหัสครับ

๗. ๖ ตุลา มหากาพย์
ทุกครา เมื่อเกิดเหตุจลาจลครั้งสำคัญในบ้านเมือง กวีจะทำหน้าที่บันทึกเรื่องราว ตลอดจนความรู้สึกของแต่ละท่านเอาไว้ ๑๔ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๑๖ผมมี “อาทิตย์ถึงจันทร์” โคลงดั้นห้าร้อยบท รจนาโดย ท่านอาจารย์เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์ เก็บไว้ทบทวนแล้ว ขณะเดียวกัน พฤษภามหาอำมหิต พ.ศ. ๒๕๓๕ ก็มี “ลิลิตหล้ากำสรวล” ของท่านอาจารย์กานติ ณ ศรัทธา ไว้ในครอบครอง แต่ ๖ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๑๙ ผมคิดว่ายังไม่จุใจครับ พอจะเก็บบางเสี้ยวบางส่วนของความรู้สึกแห่งยุคได้จาก “หมายเหตุร่วมสมัย” ของ ท่านอาจารย์ไพบูลย์ วงษ์เทศ แม้กระนั้น ๖ ตุลา มหากาพย์ ซึ่งกวีหลายท่านร่วมกันรจนา ก็ยังอยากได้มาเพิ่มเติมครับ

๘. งานกวีนิพนธ์ของ ท่านอาจารย์คมทวน คันธนู
   เฉพาะที่ผมสะสมไว้มีเพียงบางส่วนเท่านั้นครับ เล่มที่ยังตามไม่พบคือ
   ๘.๑. กำสรวลโกสินทร์
๘.๒. บนถนนและทางผ่าน
๘.๓. วันวัยในชีวิต
๘.๔. ใช่ว่ามิอ่อนไหว
๘.๕. กถาจรดปกาศิต (สามแพร่งชีวิตคำฉันท์)
๘.๖. รุ้งสายอันรายสรวง
   น่าประหลาด (ในความรู้สึกของผม) ไม่น้อยครับ ท่านคมทวน ถือเป็นกวีแถวหน้าอีกท่านหนึ่งของเมืองไทย แต่นอกจาก “นาฏกรรมบนลานกว้าง” ซึ่งประทับตราซีไรต์ (อันเสมือนรางวัลศักดิ์สิทธิ์) และพิมพ์ซ้ำๆกันนับได้เกินสิบครั้งแล้ว งานเขียนประเภทกวีนิพนธ์ของท่านที่เหลือ พิมพ์ครั้งเดียวหาย ครั้งเดียวหาย ไม่รู้เป็นเพราะอะไรสิครับนี่

๙. ไตรภาคีคำฉันท์ ของ ท่านอาจารย์วิทยา ชูพันธ์
ผมอยากได้ไว้เป็นตำราศึกษากระบวนฉันท์อีกเล่มหนึ่งครับ

ทั้งหมดที่กล่าวมา คือหนังสือที่พอจะนึกชื่อออกในเวลาอันสั้น พรุ่งนี้ ตลอดงานมหกรรมหนังสือระดับชาติ ซึ่งคุณน้าท่านพาผมเดิน คงยากจะพบพานหนังสือตามความต้องการของผมแม่นแท้ ผมจึงเขียนกระทู้มาโพสต์ลง ณ ที่นี่ครับ ท่านผู้มีการุณยจิตท่านใดพบปะหนังสืออันผมระบุถึงวางอยู่ตรงตำแหน่งแห่งไหนในงานมหกรรมหนังสือระดับชาติ หากท่านเมตตาส่งข่าวให้ผมรู้บ้าง ก็จะเป็นพระคุณอย่างอเนกอนันต์ครับ

ขอแสดงความนับถืออย่างสูงยิ่ง
ชูพงค์ ตรีวัฒน์สุวรรณ

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 ต.ค. 10, 15:56

สวัสดีคุณชูพงศ์

ขอต้อนรับเข้าเรือนไทยนะครับ   เท่าที่อ่านข้อความที่คุณแจ้งความมา
นับว่าคุณกับผมและสมาชิกเรือนไทยบางท่านมีจริตการอ่านคล้ายคลึงกัน
พอจะสนทนาแลกเปลี่ยน แนะนำกันได้

หนังสือที่คุณต้องการนั้น  ถ้าต้องการอ่านเพียงให้รู้เรื่องก่อน หรือได้สัมผัสความไพเราะของวรรณศิลป์
ผมใคร่ขอแนะนำให้เข้าไปหาหนังสือเหล่านั้นตามห้องหรือหอสมุด โดยเฉพาะหอสมุดตามมหาวิทยาลัยต่างๆ
เช่น มหาวิทยาลัยศิลปากร วังท่าพระ  มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ท่าพระจันทร์  หอสมุดแห่งชาติ ท่าวาสุกรี
เมื่อหาหนังสือเหล่านั้นได้ ก็ถ่ายสำเนามาทั้งเล่มมาอ่าน   ให้หนำใจ   ซึมทราบรสวรรณศิลป์
จากนั้นถ้ามีโอกาสก็มีทุนก็ค่อยขยับขยายไปหาตัวเล่มมาครอบครอง 

ชมรมนักอ่านหนังสือเก่า  บางคนถือคติว่า  ลงทุนให้น้อยที่สุดแต่ได้ผลประโยชน์คุ้มค่าที่สุด
ชมรมนี้ไม่ส่งเสริมให้ซื้อหนังสือเป็นบ้าเป็นหลัง  เพราะรู้ว่าทุกคนรับประทานข้าวเป็นอาหารหลัก
ฉะนั้น จะมีตัวเล่มหนังสือจริงในมือหรือไม่  ไม่สำคัญ  สำคัญว่า อ่านมาแล้วหรือยัง  จำและรู้มากแค่ไหน

บางคนเป็นไก่ได้พลอย   มีของดีกับตัว กลับไม่อ่าน แต่เที่ยวพูดจาข่มขู่ชาวบ้านไปทั่ว
พอใครรู้มากกว่าตนก็ร้องกรี๊ดๆ ดิ้นทุรนทุราย ให้ดูทุเรศทุรัง แก่สายตาธารกำนัล

สรพพสิทธิ์คำฉันท์ ที่พิมพ์ใหม่นั้น  คุณหาซื้อได้ที่วัดโพธิ์  เมื่อไปที่วัดโพธิ์
ถามเจ้าที่หรือพระให้ช่วยชี้ไปที่มูลนิธิพระพุทธยอดฟ้า  ที่นั่นมีเจ้าหน้าที่จำหน่ายหนังสือที่คุณต้องการ
ราคา ประมาณ ๒๕๐ บาท  (แต่ผมซื้อมาจากที่อื่น เล่มละ ๖๐ บาท  เล่าให้สหายฟังหลายคน
ร้องกรี๊ดดิ้นแด่วๆ  ลืมบอกไป ว่าผมมีอยู่ ๕ เล่มเอง  หลังๆ ได้มาเพิ่มอีกหลายเล่มกะจะเก็บไว้ให้ลูกหลานอ่าน)
เล่มอื่นๆ  ยังพอหาอ่านได้  แต่ต้องใจเย็นๆ  ทำนาวันเดียวไม่ได้ข้าวเปลือกฉันใด
เป็นนักอ่านหนังสือย่อมไม่ได้หนังสือที่ต้องการทั้งหมดภายในเวลาลัดมือเดียวฉันนั้น

ถ้าคุณพยายามย่อมได้อ่านแน่นอน 
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ต.ค. 10, 16:36

ขอบพระคุณท่านสุครีพอย่างยิ่งครับ สำหรับคำแนะนำ เป็นอันว่า เป้าหมายแรกของผมคือมุ่งวัดพระเชตุพนก่อน เป้าหมายต่อไปไว้ว่ากันภายหลัง คงต้องกล้ำกลืนฝืนทนอ่านสำเนาเอกสาร เอ๊ย ไม่ใช่ซิ่ครับ ถ้าจะพูดให้ตรงเผงคือ สำเนาหนังสือเป็นเอกสาร แล้วขอร้องให้คุณน้าท่านกรุณาอ่านให้ฟังเป็นพัลวันชุนละมุนเลยหละครับผม

CrazyHOrse
Moderator
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ต.ค. 10, 21:50

หนังสือกวีนิพนธ์ของคุณจินตนา ปิ่นเฉลียวผมเคยเห็นแว้บๆอยู่ในเว็บขายหนังสือเก่าบางแห่งครับ ลองพึ่งพาบริการของ google อาจจะหาได้บางเล่มครับ

แต่ถ้าจะหาให้ครบ ง่ายที่สุดคือเข้าห้องสมุดตามมหาวิทยาลัย หรือหอสมุดแห่งชาติอย่างที่คุณหลวงเล็กแนะนำ จะได้ครบครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
tony_hui
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

เป็นพนักงานบัญชีครับ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 ต.ค. 10, 16:02

หาในงานไม่พบลองพึ่งร้านบนเวปและลิงค์ในเครือข่ายดูนะครับ
ไตรภาคีคำฉันท์
รหัสสินค้า: 021734
ราคา 200.00 บาท
รายละเอียด:
ผลงานของ วิทยา ชูพันธ์
ประเภทปก ปกอ่อน
กระดาษ ปอนด์
พิมพ์ครั้งที่ 1
ปีที่พิมพ์ พ.ศ.2520
ธนาคารกรุงเทพ จำกัด ตีพิมพ์เพื่อบำรุงและส่งเสริมวรรณกรรมไทย พุทธศักราช 2520
หนา 219 หน้า
ขนาด 185x260 มม.
สภาพหนังสือ:ปกถลอกตามขอบ และมีรอยยับเล็กน้อย และเป็นจ้ำเหลืองประปราย ขอบปกหน้าด้านล่างมีรอยขาดเล็กน้อยหนึ่งแห่ง ตามภาพ , สันหนังสือเหลือง และเป็นจุดเหลืองประปราย , ตัวเล่มภายในสภาพค่อนข้างดี

รายละเอียดเพิ่มเติม:
ไตรภาคีคำฉันท์ ได้รับรางวัลชั้นที่1 ประเภทร้อยกรอง ในการประกวดวรรณกรรมไทย ของธนาคารกรุงเทพ จำกัด ประจำปีพุทธศักราช 2517
คณะกรรมการได้ตรวจพิจารณาโดยละเอียดแล้วเห็นพ้องต้องกันว่า สำนวนไตรภาคีคำฉันท์ควรแก่รางวัล เพราะมีแนวคิดใหม่ที่ได้นำเรื่องที่ปรากฏในพงศาวดารของสามอาณาจักรมารวมไว้แห่งเดียวกัน แสดงให้เห็นความอุตสาหะในการรักษาบ้านเมืองมาอย่างไร ทั้งมีอารมณ์กวีประกอบด้วย แต่ต้องขอแก้ชื่อเรื่องว่า สามกษัตริย์คำฉันท์ จึงเห็นว่าสมควรแก่รางวัล
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 ต.ค. 10, 16:47

กราบขอบพระคุณท่านผู้มีอุปการคุณทุกท่านครับ สำหรับคำแนะนำอันล้ำค่า ผมกลับมาจากงานมหกรรมหนังสือแล้วครับ ทุกอย่างเป็นดังคาด หนังสือที่บ่งชื่อไว้ในกระทู้นี้ หาไม่พบครับ แต่ก็ได้หนังสือเก่า (ซึ่งเก่าไม่มากนัก) ประเภทรวมเรื่องสั้น กวีนิพนธ์ รวมถึงสารคดีกลับมาจำนวนหนึ่ง ก็ยังดีครับ ดีกว่ามือเปล่ากลับบ้าน เฮ่อ... สำหรับหนังสือเก่าอีกมากมาย คงต้องขวนขวายเรื่อยๆ แบบโชคดีพบก็เก็บมา เก็บมา เก็บมา ความเสน่หาในหนังสือยังมิสิ้น ผมต้องดิ้นต่อไปไม่หยุดยั้งครับ

ชูพงค์ ตรีวัฒน์สุวรรณ

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 ต.ค. 10, 21:26

ว้าว...มีพ่อค้ามาถึงเรือนชานเองเลย
ถ้าผมจะจองหนังสือเล่มนั้นไว้จะได้ราคานี้ไหมหนอ ยิงฟันยิ้ม

tony_hui
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

เป็นพนักงานบัญชีครับ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 24 ต.ค. 10, 04:49

โอรับประทานขออภัยครับ ที่นี่มีกฎห้ามโพสต์ขายของหรือเปล่าครับ แต่เจตนาของกระผมไม่ได้เอามาขายนะขอรับคุณหลวงฯ พอดีมือไวไปหน่อยดันคัดลอกมาทั้งดุ้น ถ้าเป็นreplyต้องห้ามต้องขออภัยจริงๆครับ ร้องไห้
อิอิส่วนราคาหนังสือนั้นเห็นที่ต้องรับประทานคุณหลวงฯกรุณาเชิญเข้าไปชมเองนะขอรับกระผมไม่อยากผิดซ้ำสองเพราะเกรงว่าจะเป็นการจัดฉากล่อซื้อน่ะขอรับ อายจัง
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 24 ต.ค. 10, 09:00

ผมแซวเล่นน่ะ  ยิงฟันยิ้ม  ข้อมูลของคุณโทนี่ ฮุย ใช้ประกอบในการตัดตัดสินใจซื้อหาหนังสือได้ดีทีเดียว
ถ้ามีแต่ตัวเล่มและรายละเอียดอื่นๆ ที่ไม่ใช่ราคา คนที่กำลังหาหนังสือนั้นอยู่อาจจะลังเลใจ
ว่าซื้อดีหรือไม่  บอกราคามาอย่างนี้ดีครับ   ตัดสินใจง่ายดี

ปกติผม มีเกณฑ์ว่า  หนังสือถ้าไม่ได้จำเป็นต้องรีบใช้มาก   
หากราคาเกิน ๓๐๐ บาท  จะถือว่าหนังสือนั้นวาสนายังไม่สมพงศ์กับผม
ต่ำกว่าอาจจะซื้อถ้าจำเป็นต้องใช้   ทั้งนี้หนังสือบางเล่มก็มีข้อยกเว้นบ้างเหมือนกัน
ซื้อหนังสือถูก (ราคาต่ำกว่า ๑๕๐ บาท) เสียเคยตัว  เห็นหนังสือราคาสูงๆ แล้วทำใจไม่ได้

สำหรับเจ้าของกระทู้  ถ้ายังไม่ประสงค์จะไปที่วัดโพธิ์  ลองไปที่ร้านหนังสือริมขอบฟ้า
ตรงอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย  ฝั่งตรงข้ามกับโรงเรียนสตรีวิทยา  มีหนังสือที่คุณต้องการเหมือนกัน
แต่อาจจะไม่ทุกเล่มนะครับ   และอย่าลืมแวะไปที่ศึกษาภัณฑ์ราชดำเนินด้วย
อย่าให้เสียเที่ยว  อันที่จริงละแวกท่าช้าง ท่าพระจันทร์ ราชดำเนิน แพร่ง  มีร้านหนังสือมาก
ถ้าเดินบ่อย จะทราบแหล่งซื้อหนังสือดีๆ  นี่แนะนำกันด้วยใจจริง
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 24 ต.ค. 10, 12:34

สวัสดีรอบใหม่ครับ ท่านผู้อ่านที่เคารพทุกท่าน

โอ้โฮ!... ได้แหล่งผจญภัยตามหาบรรณทรัพย์จากคุณหลวงเล็กเพิ่ม ตื่นเต้นครับ แต่ก่อนจะไป คนตาบอดอย่างผมคงต้องพึ่งหมายเลขโทรศัพท์ ๑๘๔ ถามเสียก่อนว่ามีรถประจำทางสายใดผ่านถิ่นฐานย่านเหล่านั้นบ้าง แล้วขึ้นรถเมล์ ถึงเป้าหมายก็เดินแกว่งไม้เท้าขาวต๊อกแต๊กไปตามบาทวิถี ใช้ปากเป็นประโยชน์ ถามผู้คนรายทางระไปตลอด นี่คือวิธีที่พวกเราใช้กันเวลาสัญจรลำพังตนครับ

คุณหลวงครับ หนังสือที่ผมชั่งใจนานที่สุดว่าจะซื้อดีหรือไม่ก็คือ ประชุมจารึกวัดพระเชตุพน ครับผม จำได้ไม่ลืมเลยว่าราคาขณะนั้น (ประมาณ พ.ศ. ๒๕๔๕) แพงมาก ซ้ำตัวผมก็ยังเป็นนักศึกษามหาวิทยาลัยรามคำแหง เงินทองหรือก็มิมีเป็นของตน แต่แล้ว ด้วยความประหวั่นว่าจะพลาดวิทยนิธิ จึงตัดสินใจซื้อครับ ทั้งญาติผู้ใหญ่ท่านก็สนับสนุนปัจจัยด้วย ทุกอย่างจึงสมมาดปรารถนา หนังสือเล่มนี้ ท่านอาสาสมัครผู้เปี่ยมเมตตาท่านหนึ่งอุทิศสำเนียงของท่านอ่านบันทึกแถบเสียงให้ ผลปรากฏว่า รวมแถบเสียงทั้งหมดได้ ๓๐ ม้วน (ม้วนละ ๖๐ นาที) ขอรับกระผม

หน้า: [1]
  พิมพ์