เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7774 การสะกดคำว่า
อินทาเนีย
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 16 ต.ค. 00, 12:00

คำว่า "internet" และ "website" ควรสะกดเป็นภาษาไทยว่า "อินเทอร์เน็ต" และ "เว็บไซต์" ตามลำดับ ซึ่งคำทั้งสองคำนี้ได้รับการบัญญัติโดยราชบัณฑิตยสถานแล้ว

internet สะกดเป็นภาษาไทยว่า อินเทอร์เน็ต

website สะกดเป็นภาษาไทยว่า เว็บไซต์
อินทาเนีย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 ต.ค. 00, 00:00

ฝาก Vcharkarn Team ช่วยไปแก้ไขการสะกดคำนี้ใน "กติกาและมรรยาท" ที่

http://vcharkarn.com/reurnthai/rule.php' target='_blank'>http://vcharkarn.com/reurnthai/rule.php ด้วยครับ เพราะพบว่าสะกดผิดหลายครั้งหลายแห่ง

และฝาก V-Team ช่วยลบกระทู้นี้และกระทู้หมายเลย 3 ด้วยครับ
อินทาเนีย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 ต.ค. 00, 00:00

web = เว็บ
webmaster = เว็บมาสเตอร์

ช่วยไปแก้ไขด้วยนะครับ
อินทาเนีย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 ต.ค. 00, 00:00

คำที่สะกดผิดอีก เช่น (ที่ถูกควรเป็น) กฎ บรรทัดฐาน ปฏิบัติ ฯลฯ ลองไปตรวจทานดูนะครับ มีผิดอีกเยอะ ที่ท้วงติงนั้นเพราะเห็นว่าเว็บไซต์นี้เป็นเว็บไซต์เกี่ยวกับวิชาการ อยากให้เป็นมาตรฐานอันดีที่ผู้อ่านสามารถจดจำนำไปใช้ได้(อย่างถูกต้อง) ส่วนในกรณีที่เขียน-ตอบทั่วๆไปในกระดานเสวนาที่มีเขียนหรือสะกดผิดๆถูกๆบ้างก็พออนุโลมได้ แต่ใน V-Magazine หรือหน้าชี้แจงต่างๆ ไม่ควรจะผิดครับ
อินทาเนีย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 ต.ค. 00, 00:00

อีกคำหนึ่งคือคำว่า "คอลัมนิสต์" ที่ V-Team ใช้นั้น ผมเห็นว่าในกรณีนี้ใช้คำภาษาไทยว่า "ผู้เขียนบทความ" น่าจะเหมาะสมกว่านะครับ (หรือถ้าจะใช้คำทับศัพท์ฝรั่งว่า "คอลัมนิสต์" ผมว่าใช้คำว่า "ผู้เขียนคอลัมน์" ซึ่งมีบัญญัติใช้ในภาษาไทยแล้ว ก็น่าจะดีกว่านะครับ) ฝากให้พิจารณาดูครับ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 ต.ค. 00, 00:00

กำลังพิจรณาและแก้ไขที่เสนอมาครับ ขอยังไม่ลบกระทู้นี้
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 17 ต.ค. 00, 00:00

internet ผมเคยนึกสนุกเสนอศัพท์ไว้ว่า อันตรชาล และคุณวีณาแกว่งไกว เคยนึกสนุกเสนอไว้เล่นๆ ว่า อันตรนิธ ครับ
การสะกด บ.ใบไม้ผิดเป็น ป.ปลา พักหลังเห็นผิดกันมาก คำที่มาจากภาษาฝรั่ง จะเป็นตัว B หรือ P ก็ไม่รู้แหละ พอมาถึงภาษาไทยคนไทยหลายคนชอบจับเขียนเป็น ป.ปลาหมด
หนักกว่านั้นคือคำไทยแท้ๆ ในเมนูร้านอาหารไทยหลายต่อหลายแห่งที่ผมเคยไปกินทั้งเมืองไทยและเมืองนอก เขียนคำว่า ชุบ เป็น ชุป ทุกทีเลย เช่น "หมูชุปแป้งทอด" เป็นต้น คงจะนึกไปถึงคำว่า ซุป (soup) ละมัง
แฟน2499
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 17 ต.ค. 00, 00:00

คุณ นกข. ครับ
มีหลักในการสะกดตัว บ. และ ป. ที่มาจากคำภาษาอังกฤษที่เป็น B และ P หรือไม่ครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 17 ต.ค. 00, 00:00

อาจจะมีหรือไม่ก็ไม่ทราบนะครับ คงมีแหละ รบกวนท่านผู้รู้ด้วย แต่ที่ผมใช้ ใช้ตามสามัญสำนึกครับ B ในภาษาอังกฤษ ก็ถอดเป็น บ.ใบไม้ P ในภาษาอังกฤษก็ถอดเป็น ป. ปลา หรือ พ. พานแล้วแต่กรณี ก็เท่านั้นแหละครับ ก็ฝรั่งเขาก็ออกเสียง บี บอย พี เพ็น หรือถ้าบางคำเป็น hard P ก็เป็นเสียง ป. ปลา อยู่แล้ว

Web จึงเป็น เว็บ แน่ๆ ไม่เป็น เว็ป ไปได้เด็ดขาด นอกจากว่าคำเดิมเขาจะสะกด Wep

เรื่องตัว P  ที่เป็นได้ทั้ง พ.พานหรือป.ปลา นี่ เข้าใจว่าราชบัณฑิตยสถานจะให้หลักไว้แล้ว

แต่จะต้องขอทำความเข้าใจว่า ที่ว่ามานี่เฉพาะการถอดเสียงคำฝรั่งเป็นไทยนะครับ การถอดคำภาษาอื่นเป็นไทยไม่เกี่ยว อย่างคำไทยที่มาจากภาษาบาลี บ เท่ากับ ป แผลงกันไปมาได้ เช่น ปัญจมะ เท่ากับ เบญจมะ เป็นต้น ปุถุชน มีบางท่านใช้ บุถุชน ก็ต้องถือว่าไม่ผิด หรืออย่างภาษาจีนกลางถอดเป็นไทย ถ้าใช้ระบบสันทอักษรของทางจีนปักกิ่ง ที่เรียกระบบพินอิน ตัว B ของเขา เขากำหนดตกลงกันให้แทนเสียง ป.ปลา ครับ ส่วนตัว P ให้แทนเสียง พ.พาน (เขาไม่มีเสียง บ.ใบไม้ในภาษาของเขาครับ) Beijing จึงต้องถอดเป็น เป่ยจิง ถอดเป็น ไบจิง ก็ไม่ถูก เพราะเขาไม่มีเสียง บ.ใบไม้อยู่แล้ว แต่จะถอดเป็น Peking อย่างที่ฝรั่งเคยใช้มาแต่ก่อน ก็ไม่ถูกอีก เพราะจะเป็น เพกิง ไป ไม่เป็น ป. ปลาตามต้องการ

(ในระบบถอดเสียงที่ไต้หวันใช้ เข้าใจว่าใช้ P กับ P' แทน ป.ปลา และ พ.พาน ครับ แต่ตัวไหนมีขีดเครื่องหมาย ตัวไหนไม่มี จำไม่ได้แล้วครับ)

คำว่า กระทรวง จีนกลางใช้ว่า ปู้ แต่เวลาเขียน เขียนเป็นอักษรโรมันว่า Bu ครับ ถ้าเราไปเขียนว่า Pu เขาจะออกเสียงเป็น พู ผู ผู่ พู่ ไป
หน้า: [1]
  พิมพ์