เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 50535 วิธีการนุ่งโจงกระเบนแบบจีบ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 12 ต.ค. 10, 16:00

เรียน คุณ Ruamrudee

เรื่องระบำที่แม่ฟ้าหลวง ก็คงต้องปล่อยให้มันเป็นไปครับ
ผมบ่นมานานแล้ว ว่ารสนิยมกะเทยล้านนา
ที่ทำขบวนไหว้สาพระธาตุทุกปีนั่นไปได้ไม่ไกลกว่านางโชว์ตามพัทยา
พอไปถึงตลาดโลก ในที่สุดก็จะกลายเป็นตัวประหลาดเอา

ทุกวันนี้นักวิจารณ์ฝรั่งพูดถึงดีไซน์เนอร์รุ่นใหม่ๆจากเมืองไทยว่า 'คิตช์'
สำหรับเด็กหัวอเมริกันโตมากับถนนสายนิวยอร์คแฟชั่นวีค
ก็คงไม่รู้สึกอะไร คิดว่าเป็นสไตล์อย่างหนึ่งที่เขามีสิทธิ์จะเป็นได้

แต่ถ้ารู้จักถนนสายปารีส หรือมิลานบ้าง คงรู้ฤทธิ์คำนี้ดี
ว่าถูกเข้าไปทีน่ะแสบทะลุไส้ไปถึงเซี่ยงจี้ได้ขนาดไหน
ก็โลกใบนี้มันไม่ได้มีแค่กะเทย และนิวยอร์ค นี่ครับ
นากามูระ เคนโซ ก็กะเทย ทำไมไม่ถูกวิจารณ์ด้วยคำนี้ ?
คนจะอยู่ค้างฟ้าในวงการโลกได้ต้องรู้จักอะไรๆอีกมากโขครับ

ปล. บ่นยาวมากมาย
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 12 ต.ค. 10, 16:14

คุณ D: D: เอาภาพมาให้ดู น่ารักมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ขอบคุณค่ะ

และ คุณ ติบอคะ...อึ่ม...ดิฉันว่าจะไม่พูดถึง คุณก็เหมือนหลับตาเห็นภาพเลยว่า สิ่งที่ดิฉันไปเห็นมาคืออะไร
อ้างถึง
ผมบ่นมานานแล้ว ว่ารสนิยมกะเทยล้านนา
ที่ทำขบวนไหว้สาพระธาตุทุกปีนั่นไปได้ไม่ไกลกว่านางโชว์ตามพัทยา
พอไปถึงตลาดโลก ในที่สุดก็จะกลายเป็นตัวประหลาดเอา
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 12 ต.ค. 10, 16:30

เอาภาพมาฝากคุณ ติบอที่นับถือค่ะ

han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 12 ต.ค. 10, 21:54

เรียนชาวเรือนไทยทั้งหลาย

ขอบพระคุณมากๆสำหรับคำแนะนำครับ วันเสาร์นี้คงได้รู้ผลกัน แว่วๆว่าจะได้แสดงต่อจากแอฟริกา

อู้...จะมีเต้นวักก้าไหมนี้

ส่วนตัวกระผมอะไรน่ากลัวที่สุด ตอนแรกกลัวตื่นเวที แต่หลังๆนี้เฉยๆ เพราะคิดไปก็คงไม่ต่างกับตอนไปพูดหน้าห้องเวลาอภิปราย (ปลอบใจตัวเอง) ส่วนรำผิดแบบนี้ก็แอบกลัวนิดๆ แต่ช่างมัน เอาให้ดีที่สุด

ล่าสุดแอบหวั่นใจขึ้นมาใหม่ กลัวหางกระเบนหลุด

อันนี้น่ากลัวจริง

เรื่องผ้าและการนุ่งอันใดนี้เราคงต้องยอมรับว่ามันเป็นวัฒนธรรมเกือบจะร่วมกันของเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ไปๆมาดีไม่ดีก็รับมาจากจีนและอินเดียบ้าง อะไรบ้าง

อย่างไรก็ตามแต่ละประเทศก็มีการพัฒนากันให้เข้ากับรสนิยมของคนแถบนั้นๆ ซึ่งต่อมาคนแถบนั้นๆก็ได้รับอิทธิพลตะวันตกเรื่องความคิดแบบรัฐชาติ และอะไรต่อมิอะไร จนกลายเป็นชาติอย่างทุกวันนี้

เมื่อถึงจุดนี้ด้วยอิทธิพลที่ถูกปลูกฝังมา รวมกับกิเลสที่มีอยู่ในกลมสันดาน หลายคน (ในหลายชาติ) เลยเกิดการแข่งขันว่าชุดใครสวยกว่าใคร

กระผมเลยออกจะวิริยะในการแต่งให้ดูดีสักนิดหนึ่ง...

เป็นกิเลสทั่วไปๆที่หวังว่าท่านทั้งหลายคงให้อภัยเนอะ

ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำครับ คงได้รู้ว่าเสาร์นี้คนจีนรำเป็นหรือไม่ คนไทยจะรำสวยหรือไม่ และเขมร ลาว พม่า ชาติใดจะเตรียมอุปกรณ์ได้อลังการที่สุด

อู้...

เราจะสู้วักก้าของแอฟริกาได้หรือไม่

ขอเพื่อนๆชาวเรือนไทยติดตามตอนต่อไปด้วยใจระทึก

สวัสดี

ปล.     ขอบคุณสำหรับภาพนะครับ อาจจะได้เอาไปทำเป็นเอกสารแจก (ถ้าเขาให้ทุนมานะ)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 12 ต.ค. 10, 22:06

ถ้ากลัวหางกระเบนหลุด  หาเข็มกลัดซ่อนปลายขนาดใหญ่มากลัดให้แน่น   เอาสักโหลก็ได้ให้มั่นใจ  ระวังอย่าให้ปลายเข็มหลุดทิ่มเนื้อก็แล้วกันค่ะ
ขอเอาใจช่วยให้งานโชว์วัฒนธรรมไทยผ่านไปโดยเรียบร้อย   กลับมาเล่าสู่กันฟังบ้าง
ถ้าจะถ่ายรูปมาลงในเรือนไทยก็คงมีคนอยากชมกันหลายราย     ไม่อยากโชว์หน้า ถ่ายรูปโชว์ด้านหลังก็ได้ ไม่ผิดกติกาเรือนไทย
หรือไม่ก็ถ่ายรูปมาเป็นกลุ่มโดยไม่บอกว่าคนไหนคือคุณหาญบิง  ให้เดากันเล่น
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 12 ต.ค. 10, 23:02

อยากให้เรือนไทยเป็น facebook ครับ
ผมจะได้ไปสมัครมาซัก 50 ชื่อ เพื่อกด like
ให้ความคิดเห็นของอาจารย์เทาชมพูครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปล. ที่คุณ Ruamrudee เห็นมานั่นดีขึ้นมากแล้วครับ
ลองไปดูซัก 5 หรือ 6 ปีที่แล้ว แล้วมาเทียบกับตอนนี้
อย่างน้อยเขาก็พัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นนะครับ
ถือได้ว่าเป็นเรื่องที่น่าชื่นชมของวัฒนธรรมองค์กรประเภทหนึ่ง  เจ๋ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 12 ต.ค. 10, 23:10

กด like ให้ติบอ ก่อนแล้วนะคะ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 12 ต.ค. 10, 23:31

ขยิบตา แทบจะขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพูไม่ทัน

ขอบพระคุณมากนะครับอาจารย์
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 16 ต.ค. 10, 18:20

และแล้ววันนี้ก็ผ่านไปได้ด้วยดี

แต่ว่าไม่ได้ขึ้นแสดง

แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เขาบอกว่าเราตอบกลับช้าไป เลยแบ่งเวลาให้ไม่ทัน

โห จะบ้าหรือ โทรศัพท์มาแจ้งก่อนแสดงไม่กี่วัน เราก็ต้องถามว่าจะทำอะไร ใครจะโทรศัพท์ปุ๊บตอบรับได้ปั๊บ

ชิ...

แต่ว่า...

ไม่ได้หมายความว่าเราจะไม่แต่งชุดไทยนะ

ผมแต่งชุดราชปะแต๊น นุ่งโจงเลย อย่างครั้งรัชกาลที่ห้า

ถึงจะมีอิทธิพลตะวันตกเข้ามาด้านการตัดเสื้อแต่ก็คงไม่เถียงได้ว่ามีอะไรแบบไทยพอตัว

ในที่นี้ขอให้ท่านตัดเรื่องชาตินิยมและการสร้างเอกลักษณ์ของชาติด้วย

ถือแต่ว่าเป็นชุดสวยๆในช่วงประวัติศาสตร์ของไทย

วันนี้มีน้องรักอีกคนแต่งมาคู่กัน

คนไทยบางคนเห็นแล้วออกปากชมว่าเหมือนผี

อาย

ไม่น่าใส่

ไม่กล้าแต่ง

แต่งทำไม โบราณ

นานาสาระว่าไป

สรุปคือขายหน้าว่าอย่างนั้นเถิด

นี้คือเด็กไทยบางคนพูดมา

ฟังแล้วแปลกๆเล็กน้อย

เพราะว่าเห็นประเทศข้างเคียงเกาหลี ญี่ปุ่น เวียดนาม ลาว กาน่า อินโด อาหรับ ฯลฯ ล้วนแต่งชุดประจำชาติโดยพร้อมเพรียง

และภาคภูมิใจด้วย

ที่นี้ไม่ขอพูดเรื่องชาตินิยมที่ปลูกฝัง หรืออะไร เพราะชาตินิยมก็ใช่ว่าเป็นสิ่งดีมากมาย

แต่สงสัยคือทำไมต้องอายสิ่งที่ตัวเองเป็น หรือผลพวงจากอดีตที่เป็นมา

หากเราไม่มองชุดไทยว่ามันเป็นผลพวงจากชาตินิยมแต่มองว่าเป็นชุดสวยๆที่เรานำอิทธิพลจากที่ต่างๆมารวมกัน

กลั่นกรองด้วยภูมิปัญญาของเราจนเป็นตัวเราเอง

เป็นชุดที่ช่วงหนึ่งเราใส่กันอย่างมีความสุขและสวยงาม

ทำไมเราต้องอายที่จะใส่

คนแต่งตัวตาม Lady Gaga ถูกมองว่าแปลก แต่ไม่ว่าประหลาด

แต่งตัวตามเกาหลี หรืออื่นๆถูกชมว่าเก๋

แต่แต่งชุดไทยถูกมองว่าแปลก

อืมๆ แปลกดีจริงๆ

แต่ไม่เป็นไร เพราะต่างชาติก็ชมว่าสวย เพื่อนต่างชาติที่เขาแต่งชุดของเขามาก็ล้วนชื่นชม สิ่งที่เราเป็นและอวดสิ่งที่เขาเป็น

โอ๊ย พูดมามาก ขออภัย

สวัสดี
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 16 ต.ค. 10, 19:42

ขอบคุณที่คุณ Han_Bing ไม่ลืมมาส่งข่าวให้ชาวเรือนไทยที่เอาใจช่วยทางนี้ค่ะ

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 19 ต.ค. 10, 09:26

ไม่เข้าใจความคิดของเด็กไทยสมัยนี้ ที่เห็นการแต่งกายชุดประจำชาติกลายเป็นการ "ขายหน้า"
ไม่เข้าใจเลยจริงๆ .....

ดีใจที่คุณ han_bing และน้อง แต่งชุดประจำชาติของเราได้อย่างภาคภูมิใจ
ส่งรูปมาให้ร่วมชื่นชมกันบ้างนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 19 ต.ค. 10, 10:02

ยังไม่ได้เห็นรูปคุณหาญบิงเลยค่ะ   มีรูปในงานมาโชว์บ้างไหม
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 19 ต.ค. 10, 20:19

เรียนเพื่อนชาวเรือนไทย

มีนะมีครับ

แต่จะดูจริงๆหรือครับ เกรงใจประชาชน

ถ้ามีเสียงโหวดอยากดูเกิน ๑๐ เสียง จะเอารูปมาลง

สวัสดี
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 19 ต.ค. 10, 22:27

รีบบบบบบ...Vote คนแรกเลยค่ะ ขอดูรูปเจ้าค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 19 ต.ค. 10, 23:23

ตามมากด 1  โหวตอีก 1 เสียง

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์