เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 50544 วิธีการนุ่งโจงกระเบนแบบจีบ
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

เมื่อ 11 ต.ค. 10, 20:17

เรียนชาวเรือนไทยอีกครั้ง

กระทู้นี้ดูเป็นการรับกวนชาวเรือนไทยทั้งหลายอย่างยิ่ง แต่คิดว่าไม่ถามที่เรือนไทยก็ไม่รู้จะไปถามที่ไหน

ขณะนี้ข้าพเจ้าอยู่ต่างประเทศเรียนหนังสืออยู่ วันดีคืนดีก็มีกิจกรรมเผยแพร่ความเป็นไทยกับเขาบ้าง หลังจากคิดแล้วคิดอีกว่าจะทำอะไรดี เลยเลือกที่จะสอนนุ่งผ้าแบบต่างๆของคนไทย เพราะว่าผ้านั้นหาที่ไหนก็หาได้ และการนุ่งผ้าแบบไทยไม่ต้องอาศัยการตัดเย็บ หากใช้วิธีพันแบบต่างๆก็มีความประณีตสวยงานในตัว

วิธีการนุ่งนี้ข้าพเจ้าได้ค้นหาจากยูทูปบ้างอะไรบ้าง ได้มาพอสมควร แต่ติดอยู่ที่การนุ่งโจงกระเบนของผู้ชาย ข้าพเจ้าค้นเท่าไรพบแต่การนุ่งโจงแบบธรรมดา คือ มัดผ้าบริเวณสะดือ หรือเรียกว่าที่ชายพก และม้วนชายผ้าที่เหลือก่อนสอดข้ามหว่างขา สุดท้ายจึงนำมาเหน็บ

ทั้งนี้จากการค้นในอินเตอร์เน็ตอย่างคราวๆ พบว่ามีอีกหลายวิธี วิธีหนึ่งเรียกว่านุ่งโจงกระเบนแบบจีบ คือมีจีบที่ชายพก คล้ายจีบหน้านาง แล้วม้วนหางคล้ายนุ่งจีบหางหงษ์ กับอีกแบบหนึ่ง คือ ผูกที่ชายผก แล้วพับหน้านางเข้ามาหาตัวจากนั้นซ้อนจีบหน้านางให้ได้พอดีตัว แล้วเก็บหางกระเบนตามแนวจีบทีซ้อนไว้

ข้าพเจ้าอ่านแล้วได้แต่น้ำตกในเพราะปวดหัว เคยเห็นแต่เวลาจีบหน้านางเท่านั้น การโจงกระเบนไม่เคยทำ เคยทำแต่แบบธรรมดา

ถ้าท่านผู้ได้เมตตาให้ความรู้ข้าพเจ้าจะเป็นพระคุณยิ่งนัก ขอรูปด้วยยิ่งเป็นการดี ถือว่าสงสารเด็กไทยในต่างแดนแล้วกัน

ขอบพระคุณอย่างสูง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ต.ค. 10, 22:09

เข้ามาปั่นเรตติ้งให้ค่ะ
อ่านแล้วก็มึนไปเหมือนกันเพราะไม่มีความรู้เรื่องจีบเรื่องโจง  นุ่งไม่เป็น

นึกถึงคุณ SILA ขึ้นมา เผื่อจะรู้เรื่องนี้บ้าง   ถ้าคุณSILA แวะเข้ามาช่วยตอบด้วยนะคะ
อีกคนคือคุณเพ็ญชมพูซึ่งค้นหากูเกิ้ลได้แจ้งจบเจ็ดคาบสมุทร  อาจจะหารูปมาให้ดูได้

ดิฉันได้แต่เดาว่า นุ่งแบบที่ทำให้คุณหาญบิงน้ำตาตกใน น่าจะเป็นน่งแบบละครกรมศิลป์ที่นุ่งทับสนับเพลา ละมัง

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 ต.ค. 10, 22:31

การนุ่งจีบหางหงส์
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ต.ค. 10, 22:32

การนุ่งแบบหางหงส์และหางปรก (ตัวพระ)
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 ต.ค. 10, 22:36

เรียนอาจารย์เทาชมพู

กระผมขอบพระคุณมากครับ ที่เมืองที่ผมอยู่ (เมืองนานกิง) วันเสาร์หน้าจะจัดงานวัฒนธรรมโลก ซึ่งเป็นของมณฑลเจียงซู อันเมืองนานกิงนี้เป็นเมืองหลวง นักเรียนต่างชาติต่างๆจะออกไปจัดการแสดง เรื่อยไปจนถึงแต่งชุดประจำชาติ ทำนิทัศน์การ ฯลฯ

แล้วพึ่งมาบอกกันวันนี้

อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ดีนะเตรียมชุดไทยมา

จะทำอะไรดี จะทำอะไรดี แง...

นี้กำลังรื้อกรุเพลงไทยเดิมไปเปิดในงาน

ยังดีนะไม่ต้องออกร้าน

ท่านผู้ใดมีรูปการนุ่งผ้าจีบชายพกแบบโบราณวานแจ้งด้วย ส่วนการแต่งกายของหญิงเพราะผมไม่อยากเอานุ่งซิ่นธรรมดา (ยังเรื่องมากอีก) กลัวจะไปซ้ำกับประเทศเพื่อนบ้าน (ลาว เขมร)

รู้ว่ารบกวนเป็นที่ยิ่งต่อชาวเรือนไทย

แต่โปรดเมตตาหน่อย คิดไป อีก...ห้าวัน

จะลากใครขึ้นไปรำไทยดีนี้

อ๊ากกกกกกกก

ขอบพระคุณ ณ ที่นี้ สวัสดีครับ

ปล. อาจารย์ทายถูกแล้วครับ ทายถูกแล้ว...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 ต.ค. 10, 23:19

ได้คุณ siamese ควบม้าขาวมาช่วยแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

เวลามีงานแสดงประจำชาติ โชว์ชาวต่างชาติ
จะแต่งกายวิจิตรพิสดารอย่างไหนก็แล้วแต่ฝีมือและชุดที่นำไป
แต่ถ้าออกแสดง จะให้ชาวต่างชาติมาสนุกด้วย เพื่อความประทับใจในชาติไทยเรา
อย่าลืมรำวง ส่งท้ายรายการ    จะมาตรฐานไม่มาตรฐานไม่เป็นไร  เปิดเพลงลอยกระทงด้วย จะได้ผลครื้นเครง
จับรูมเมทมาซ้อมรำวงไว้ก่อน   ถึงเวลา ส่งเป็นหน้าม้าได้  ก็ยิ่งดี
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 12 ต.ค. 10, 05:07

น่าลองนะครับ

จะลองปรึกษาเพื่อนๆดู ใครกล้ารำบ้าง

มีแววว่าจะได้กระชากลากถูขึ้นเวทีแน่ๆ

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 12 ต.ค. 10, 05:56

คุณหาญต้องรำให้ดูเป็นตัวอย่างค่ะ ง่ายมาก  แล้วชวนหลายๆคน ทั้งหญิงและชาย

เมื่อดิฉันไปเล่นสักวาที่กำแพงแสน  นักศึกษาจีนที่เป็นนศ.แลกเปลี่ยนมาเรียนที่ม.เกษตร  ขึ้นเวทีรำวงมาตรฐานกันเฉิบๆทีเดียว   แต่ต้องขึ้นเป็นกลุ่มนะคะ  จะได้ไม่เขิน
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 12 ต.ค. 10, 09:05

เคยดูรายการ คุณพระช่วยค่ะ อาจารย์เผ่าทองสาธิตให้ดูวิธีนุ่งผ้าพับผ้า จีบผ้าแบบต่าง ๆ ให้ดู

คุณHan_Bing ค่ะ ดิฉันภาวนาขอเอาใจช่วยค่ะ ยังไง ๆ ก็ให้หางกระเบนแน่น ๆ นะคะ ไม่งั้น หางหลุดตกลงมาขณะรำวง ยุ่งเชียวค่ะ

และสนุบสนุนเพลงลอยกระทงค่ะ

อ้างถึง
อย่าลืมรำวง ส่งท้ายรายการ    จะมาตรฐานไม่มาตรฐานไม่เป็นไร  เปิดเพลงลอยกระทงด้วย จะได้ผลครื้นเครง
จับรูมเมทมาซ้อมรำวงไว้ก่อน   ถึงเวลา ส่งเป็นหน้าม้าได้  ก็ยิ่งดี

เคยทำงานติดต่อเมืองจีน เข้า ๆ ออก ๆ เมื่อ 10 กว่าปีก่อน ตอนนั้น ยังไม่ฟุ่ฟ่าเท่านี้ คนที่นั่น จะรู้จักเพลงลอยกระทงกันมากกว่าเพลงอื่นค่ะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 12 ต.ค. 10, 09:33

เห็นด้วยกับอาจารย์เทาชมพู และคุณRuamrudee
เรื่องเพลงลอยกระทง และการรำวงครับ
เพราะเป็นวัฒนธรรมสร้างใหม่ชั่วไม่กี่สิบปีที่ผ่านมา
ใครถามอะไรเราก็ตอบได้ สุนทราภรณ์แต่ง กรมศิลปากรคิด เรื่องก็ตกไป
มากกว่าหน่อยก็อาจจะต้องรู้ที่มาแต่เก่ากว่านั้นขึ้นไปพอหอมปากหอมคอ

โดยส่วนตัวไม่อยากให้คุณ han_bing กังวลกับเรื่องโจงกระเบน หรือผ้าซิ่น
อย่าลืมว่า ทั้ง 'โจง' ที่แปลว่า 'ผูก' และ 'กระเบน' ที่แปลว่า 'หาง'
ก็เป็นคำแปลในภาษาเขมรปัจจุบัน แต่ภาษาไทยแปลแยกกันไม่ออกแล้ว
ต่อให้นุ่งไปงามสุดฤทธิ์สุดเดช แล้วต้องไปชนกันก็น่าจะถือซะว่าบ้านอยู่ติดกัน
แลกเปลี่ยนวัฒนธรรมกันมาตั้งแต่บรมโสมกัปป์ซะ คงจะสะดวกใจกว่า

เผลอๆของที่เอาไปใช้จะออกมาลายเดียวกัน ลอตเดียวกันด้วยซ้ำ
ผมเห็นนักศึกษาไทยไปเผยแพร่วัฒนธรรมไทยที่เมืองนอกหลายครั้ง
หอบหิ้วเอาผ้าเขมรบ้าง ลาวบ้าง แขกบ้างไปใช้กันเฉิบๆโดยไม่รู้ตัว
พอมีคนถามก็ยืดอกเล่าว่าซื้อจากบ้านไออย่างงั้นอย่างงี้... เออ ผู้ไม่รู้ก็ไม่ผิดน่อ

ปล. วิธีนุ่งหางหงส์ละครอย่างที่คุณ siamese เอามาฝาก
ถ้าผ้าไม่ได้ยกดิ้นเนื้อหนักๆ ก็จะจับจีบได้ไม่สวยเหมือนในวีดีโอ
ไม่แน่ใจว่าคุณ han_bing จะหาผ้าลักษณะนั้นได้ไหม
ถ้าซ้อมนุ่งแล้วเจอปัญหาอะไร เอาเข้ามาคุยกันในเรือนก็ได้ครับ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 12 ต.ค. 10, 10:01

มาเอาใจช่วยด้วยคนค่ะ...สู้ สู้ !!!  นะคะ... ยิงฟันยิ้ม
เคยไปอบรมต่างประเทศแล้วต้องมีการแสดงแลกเปลี่ยนกัน ก็ได้รำวงนี่แหละค่ะ ช่วยชีวิต...
เคยเห็นการแสดงของ ลาว ฟิลิปปินส์ มีการรำลาวกระทบไม้ ด้วยนะคะ แต่ก็เป็นแบบของเขาค่ะ
เดี๋ยวนี้ลาวก็นิยมรำวงตอนปิดท้ายรายการแบบพี่ไทยเราเหมือนกันนะคะ แต่ฮิตสู้เพลงลอยกระทงของเราไม่ได้ค่ะ
อย่างที่ท่านอาจารย์เทาชมพูบอกแหละค่ะ "จะแต่งกายวิจิตรพิสดารอย่างไหนก็แล้วแต่ฝีมือและชุดที่นำไป"
คุณ Han_Bing อย่าวิตกกังวลเรื่องการแต่งกายเลยนะคะ เราสามารถประยุกต์จากสิ่งที่มีอยู่ได้ค่ะ
ดูอย่างชุดแต่งกายประจำชาติในการประกวดมิสต่างๆ สิคะ หรูวิจิตร ซะจำสัญชาติไม่ได้เลย ฮิฮิ... ยิงฟันยิ้ม

มีข้อมูลเรื่องรำวงมาตรฐานมาฝากค่ะ
รำวงมาตรฐาน  มีทั้งหมด 10 เพลง แต่ละเพลงใช้ท่ารำต่างๆ คือ
       1. เพลงงามแสงเดือน ใช้ท่าสอดสร้อยมาลา
       2. เพลงชาวไทย ใช้ท่าชักแป้งผัดหน้า
       3. เพลงรำมาชิมารำ ใช้ท่ารำส่าย
       4. เพลงคืนเดือนหงาย ใช้ท่าสอดสร้อยมาลาแปลง
       5. เพลงดวงจันทร์วันเพ็ญ ใช้ท่าแขกเต้าเข้ารัง  ท่าผาลาเพียงไหล่
       6. เพลงดอกไม้ของชาติ ใช้ท่ารำยั่ว
       7. เพลงหญิงไทยใจงาม ใช้ท่าพรหมสี่หน้า  ท่ายูงฟ้อนหาง
       8. เพลงดวงจันทร์ขวัญฟ้า ใช้ท่าช้างประสานงา จันทร์ทรงกลดแปลง
       9. เพลงยอดชายใจหาญ ใช้ท่าชะนีร่ายไม้  ท่าจ่อเพลิงกาฬ
     10. เพลงบูชานักรบ ใช้ท่า(หญิง) ขัดจางนาง(ชาย) จันทร์ทรงกล(หญิง) ล่อแก้ว (ชาย) ขอแก้ว
การแต่งกายในรำวงมาตรฐาน
    การแต่งกายของชายและหญิงในสมัยก่อนจะแต่งตามความสะดวกสบายของผู้เล่นเท่านั้น  ต่อมาเมื่อปรับปรุงเป็นรำวงมาตรฐาน  การแต่งกายจึงเน้นให้มีความพิถีพิถันมากขึ้นและนิยมแต่งกายเข้าคู่กัน ลักษณะการแต่งกายรำวงมาตรฐาน มี ๓ ลักษณะ ดังในภาพค่ะ

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 12 ต.ค. 10, 11:01

แปลกนะคะ เราได้เห็นประกวดชิงแชมป์เต้นรำแบบ Ball Room กัน
แต่ไม่ยักมีใครจัดประกวดคู่รำวงที่สวยที่สุดชิงแชมป์ประจำปีกันบ้าง

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 12 ต.ค. 10, 11:58

ที่จริงเขาก็มีการแข่งรำวงนะครับ คุณ Ruamrudee
แต่พอคนรำกับกรรมการใช้ตำราคนละเล่ม ครูคนละค่ายเท่านั้น
ก็เป็นอันว่าคนผิดใจกรรมการตกรอบไปไม่ได้รับการตัดสิน...
บางทีโดนตำหนิกลางเวทีก็มี (เหมือนประจานยังไงพิก๊ล... เหอะๆ)

ถ้าเราลด 'ไวยากรณ์' ในการรำวงลงได้
การรำวงก็อาจจะมีชีวิตชีวาขึ้นอีกมาก... และเป็นที่น่าสนใจกว่านี้มั้งครับ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 12 ต.ค. 10, 14:19

น่าเสียดายนะคะคุณติบอขา ดิฉันเห็นในTV เด็กไทยรุ่นใหม่พยายามเต้น Break Dance บ้าง แร๊ป บ้าง ดูแล้วเศร้ามากค่ะ

เพราะเขาไม่รู้เลยหรือว่า ประเทศของเรา วัฒนธรรมของเรา สวยงามอย่างเทียบไม่ติดกับสิ่งที่เขากำลังทำ

ที่เป็นดังนั้น เพราะเด็กรุ่นนี้ไม่เคยเห็น ไม่เคยรู้ สื่อไม่นำเสนอ และไม่มีการส่งเสริมใด ๆ เลย

เมื่อไรที่เด็กต้องไปต่างประเทศ แล้วตกอยู่ในสถานะเดียวกับคุณ Han_Bing นี่แหละ จะเข้าใจคุณค่าดี

เมื่อไม่นานนี้ ไปเที่ยวไร่แม่ฟ้าหลวงกับผู้ใหญ่ ทางนั้นจัดต้อนรับมีการแสดงการร่ายรำ ของชาวล้านนา

ดิฉันเกิดมาไม่เคยเห็นอะไรจะต้มยำทำแกงรวมกันได้ในหม้อเดียวกันขนาดนี้

บ้างก็แต่งเหมือนแขกอินเดีย บ้างก็แบบล้านนา บ้่างก็สวม เทริด แบบเขมร แต่เขาร่ายรำอยู่ด้วยกันค่ะ

คงเหมือนกับเรื่องผ้าที่ซื้อไปแสดงรำไทยในต่างประเทศ แต่หอบผ้าแขกผ้าเขมรไปไม่มีผิด
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 12 ต.ค. 10, 15:32

มีวิธีนุ่งโจงกระเบนแบบง่ายๆ มาฝากนะคะ เผื่อว่าเด็กรุ่นใหม่เปิดเข้ามาดูจะได้ลองนุ่งดู

วิธีนุ่งโจงกระเบน:  
1.ใช้ผ้าผืนยาว กว่าผ้านุ่งธรรมดา 2 เท่า ไม่เย็บติดกันเป็นถุง คลี่ออกโอบตัว ดึงปลายให้เสมอกัน
2.จับผ้าบริเวณใกล้เอวขมวดเกี้ยวกันไว้เป็นชายพกแล้วเหน็บให้แน่น
3.จับปลายที่เหลือม้วนเข้าด้วยกัน
4.พันเป็นเกลียวลงด้านล่างจนเป็นแท่ง เรียกว่า ชายกระเบน
5.จับลอดขาไปเหน็บปลายไว้ด้านหลัง

ลองดูภาพนะคะ  น่ารักเชียวค่ะ ถ้าจะให้แน่นหนาก็คาดเข็มขัด หรือกลัดเข็มกลัดหลายๆ ตัวค่ะ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์