เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3045 รบกวนหน่อยค่ะว่ามาจากสายไหนของ ณ สงขลา
patcharee na songkhla
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

เมื่อ 05 ต.ค. 10, 16:22

ปู่ทวดชื่อ หลวงพิพิทสมานกุล คุณย่าทวด ผิว มีบุตรเป็น คุณปู่ พ.ต.สว่าง ณ สงขลาสมรสกับ คุณย่าผ่องใส ณ สงขลา  เสียชีวิต 13 พ.ย พ.ศ.99 (ตามใบมรณบัตร) ที่อยู่เดิมของคุณปู่  ใน มทบ ๕ ต.ปากพูน อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช  (ตามใบมรณบัตร) ซึ่งเก่ามากแล้ว อาจจะสกดผิดพลาด  ขอความกรุณาช่วยสืบประวัติหน่อยค่ะว่ามาจากสายไหนของ ณ สงขลา
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 ต.ค. 10, 17:00

เดี๋ยวคืนนี้จะค้นให้ครับ
ใจเย็นๆนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 ต.ค. 10, 19:53

หาในทำเนียบตระกูล ณ สงขลา ฉบับพิมพ์แจกในงาน ณ สงขลารวมญาติ ครั้งที่ ๑๐ ๒๕ มกราคม ๒๕๔๗

ไม่พบชื่อ หลวงพิพิธสมานกุล ครับ
สำหรับชื่อ สว่าง มี ๒ คน
คนแรกเป็นบุตรหลวงอุดมภักดี(พัน) และแม่ผิว หลวงอุดมภักดี(พัน) เป็นบุตรชายคนโตของพระยาวิเชียรคิรี(ชุ่ม)

คนที่สองมีบรรดาศักดิ์เป็น หุ้มแพรวิชิตดุรงศักดิ์(สว่าง ณ สงขลา) เป็นบุตรของพระยาเพชราภิบาลนฤเบศร์(พ่วง ณ สงขลา) และคุณหญิงแข จันทโรจน์วงศ์

ขอรายละเอียดเพิ่มเติมหน่อยครับ
ลูกของ พ.ต.สว่าง ชื่ออะไรบ้างครับ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ต.ค. 10, 10:44

มีบุตร 3 คน นายสอาด ณ สงขลา (เป็นตำรวจ ไม่ทราบยศ อยู่จังหวัดนนทบุรี ปัจจุบันเสียชีวิตแล้ว)
              นายชนะ ณ สงขลา (ทำงานอยู่การประปานครหลวง ปัจจุบันเสียชีวิตแล้ว)
              นายนคร ณ สงขลา ปัจจุบันอยู่จังหวัดตรัง
แต่เคยถาม ทั้ง 3 คนแล้ว ก็จำไม่ได้เพราะตอนเด็กอยู่นครศรีธรรมราชแล้วย้ายมาอยู่กรุงเทพยังเล็กมาก
ที่อยากทราบเพราะว่ามีใบมรณบัตรของคุณปู่อยู่ จะส่งเมล์ไปให้ดูไม่ทราบว่าต้องส่งไปที่ไหนค่ะ
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ต.ค. 10, 11:10

ส่งไปที่ panthep at kananurak dot com ครับ
แล้วผมจะไปสืบหาจากคนในตระกูล ณ สงขลา ให้ครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ต.ค. 10, 13:14

ส่งใบมรณบัตรไปให้ที่ Panthepat@kananurak.com แล้วนะคะ รบกวนด้วยค่ะ
Bhanumet
ชมพูพาน
ตอบ: 199

Sleeping Red Lion

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 ต.ค. 10, 21:06

อ้าว  มันต้อง panthep @ kananurak . com มิใช่หรือครับ  ที่คุณ CVT ทิ้งไว้ให้น่ะครับ
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 ต.ค. 10, 21:24

อ้าว  มันต้อง panthep @ kananurak . com มิใช่หรือครับ  ที่คุณ CVT ทิ้งไว้ให้น่ะครับ

ผมได้รับแล้วครับ ดีแล้วครับให้มันแสดงผิดไว้ ป้องกันแสปมครับ  ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้ส่งใบมรณบัตรไปให้ ผู้ที่รับผิดชอบการทำทำเนียบตระกูล ณ สงขลา คนปัจจุบัน ดำเนินการอยู่ครับ
คุณพัชรี ต้องรอหน่อยครับ แต่แกรับปากว่าจะจัดการให้ เพราะเดือนมกราคม ปีหน้า แกจะไปปฏิบัติราชการต่างประเทศหลายปีครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 07 ต.ค. 10, 09:09

ขอบพระคุณมาก ๆ เลยค่ะ เพราะคนในครอบครัวใช้ ณ สงขลา กันแต่ไม่ทราบว่ามาจากสายไหน เมื่อก่อนตอนเป็นเด็กเคยถามคุณพ่อ และญาติทางคุณลุงและคุณอา ก็ได้คำตอบว่า ไม่รู้จักใคร มีกันอยู่ 3 พี่น้อง ปัจจุบันพอมีคนทัก และถามว่ามาจากสายไหน ก็ตอบว่าไม่ทราบ เขาก็ว่ามา ต้นตระกูลไม่รู้จักได้ไง  พอดีนึกได้ว่ามีใบมรณบัตรคุณปู่อยู่เลยอยากรู้ค่ะจะได้ตอบเขาได้  ช้าหน่อยก็ไม่เป็นไรค่ะ รอได้  ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 ต.ค. 10, 10:59

ผมอ่านมรณบัตรแล้ว ยังสงสัยชื่อว่าเป็นหลวงอะไรแน่
ตอนนี้แหล่งข้อมูลกำลัง ส่งคำถามไปยังผู้ใหญ่ของตระกูลที่โตมาจากเมืองนครฯครับ
เร็วนี้ตระกูล ณ สงขลา จะเปิดเว็บของตระกูลโฉมใหม่ หลังจากปิดปรับปรุงไปนานครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์