เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 7874 ใครรู้เรื่องนายจำรัสบ้าง
overhaul
อสุรผัด
*
ตอบ: 63

เมื่อ 01 ต.ค. 10, 22:04

หายตัวไปจากกระทู้เสียนาน กลับมาคราวนี้ก็สงสัยอีกเช่นเคยครับ
ท่านผู้รู้ครับ เมื่อกล่าวถึงคุณพระปรีชากลการ (สำอาง) แล้ว ท่านๆ ก็รู้ว่าเป็นสามีของนางแฟนนี่ น็อก
แล้วทราบมั้ยครับว่า ทั้งคู่มีโซ่ทองคล้องใจเป็นชายชื่อ จำรัส ชื่อฝรั่งว่า สเปนเซอร์
ปัญหามันอยู่ตรงที่ว่า
1. จำรัสแต่งงานหรือไม่ กับใคร ตระกูลไหน
2. ถ้าแต่งงานมีบุตรชาย หรือหญิง
3. บุตรนั้นสืบต่อมาปัจจุบันคือท่านใด
นี่ล่ะครับที่สงสัย วานผู้รู้ช่วยตอบ และโปรดแนบหลักฐานอ้างอิงด้วยเถิด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 ต.ค. 10, 22:25

ในหนังสือของ R.J. Minney ชื่อ Fanny and the Regent of Siam บอกว่าลูกชายที่ชื่อสเปนเซอร์ อายุสั้น ตายเมื่ออายุเพียง 21 ปี แฟนนี่ผู้มารดาจึงต้องใช้ชีวิตอยู่โดดเดี่ยวแต่ผู้เดียวในกรุงเทพ
เซอร์ ทอมัส นอกซ์ บิดากลับไปถึงแก่กรรมในประเทศอังกฤษ  ไม่ได้กลับมาสยามอีก แคโรไลน์น้องสาวแต่งงานกับ หลุยส์ เลียวโนเวนส์ ลูกของนางแอนนา ไปอยู่เชียงใหม่ เอาคุณนายปรางมารดาไปอยู่ด้วย
ถ้ามินนีย์เล่าความจริงในส่วนนี้ก็ตีความได้ว่า นายจำรัสหรือสเปนเซอร์ตายไปก่อนจะมีบุตรภรรยา   มิฉะนั้นแฟนนี่คงมีสะใภ้หรือหลานเล็กๆอยู่ด้วย ไม่โดดเดี่ยวอย่างที่ว่า  เป็นอันจบสายสกุลอมาตยกุลสายพระปรีชาและแฟนนี่เพียงแค่นี้
overhaul
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 ต.ค. 10, 23:24

ขอบคุณคุณเทาชมพูครับ
ท่านอื่นมีข้อมูล และแหล่งอ้างอิงใดอีกบ้างครับ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 ต.ค. 10, 23:35

อ้าว  สวัสดีค่ะคุณ overhaul

ธรรมดานักอ่านก็ต้องเล่าที่มาของข้อมูลอยู่แล้ว  ขนาดเก็บรูปมาจากที่ไหนเราก็ต้องจด

ว่านำมาจากไหน   หนังสืออ้างอิงที่กลุ่มเราใช้ก็ต้องถือตัวจริงอยู่ด้วยค่ะ  บางครั้งมีการลอกต่อไปแต่ใช้

อ้างอิงที่เป็นหนังสือหายาก  ไม่มีปรากฎที่ไหนแม้นแต่ในหอสมุดแห่งชาติ          บางทีเป็นรายการนิดเดียว

อยู่ในพระราชกิจรายวัน   หรือพาดพิงอยู่ในหนังสือพิมพ์รายวันต่างประเทศเมื่อร้อยสามสิบปีมาแล้วเป็นต้น

นึกว่าจะถามเรื่องลูกคนอื่น ๆ   ที่พอมีเก็บไว้บ้าง  แต่ไม่ได้นำมาลงเพราะเนื้อความจะขยายออกเกิน

เนื้อเรื่องไป

เพิ่งเก็บเอกสารเรื่องนายโหมดลงกล่องกระดาษหลายใบ    ขอเวลานึกก่อนนะคะ   จำได้ลาง ๆ ว่า

ป่วยเสียชีวิตในวัยหนุ่ม   ไม่อาจยืนยันได้ในเวลานี้

Siam Repository  สนุกไหมคะ    ลองใช้ Chinese Repository  บ้างซิคะ  มีบุคคล

ที่เกี่ยวข้องอยู่กับเมืองไทยหลายคน
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 ต.ค. 10, 02:31

ประวัติสกุลเอมะสิริ -  อมาตยกุล  ขอไม่เอ่ยหน้าเพราะหาได้ไม่ยาก

ลงว่า จำรัส  สะแปนเซอร์ เป็นสายสกุลชั้นที่ ๖

สำหรับพี่สาว คุณหญิงตระกูลนั้น  เธอสมรสกับญาติผู้พี่ คุณประยูร  ต่อมาเป็นพระยาภูบาลบรรเทิง    หนังสืออนุสรณ์

ของเธอและธิดาของเธอยังมีตามร้านหนังสือ

ประวัติ พระยาพิศาลสารเกษตร  คุณอรุณ  ดิฉันไม่มีเล่มนี้  แต่มีเล่มอนุสรณ์ของคุณตรี  อมาตยกุล

เมื่อกลับไปที่สายสกุลลำดับ ๖   ไม่มีข้อมูลของคุณจำรัสแล้วค่ะ

อ่านเห็นว่าบางที แฟนนีใช้นามว่า บารอนเนส Preecha  Konlakarn

การค้นประวัติบุคคลนั้นต้องอ่านกระจายไปก่อน  ถ้าพอมีลิ้งค์ค่อยสะสมไว้

แนะนำให้อ่าน

บางกอกเรคอร์เดอร์

สยามไสมย

ท่านผู้ใหญ่ในสกุลอมาตยกุล อ่านสยามประเภทเล่ม ๔/๒  ตามตรวจรายชื่อเลยค่ะ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 ต.ค. 10, 02:56

อย่าว่าแต่หลักฐานในประเทศเราเลยค่ะ  หนังสือพิมพ์ในสหรัฐยังลงว่า แฟนนีมีลูกหลายคน

และพาลูกเลี้ยงไปเรียนต่างประเทศด้วย     Strait Settlement  ตอนนั้นสนใจสยามมาก

ในขณะนี้  ดิฉันยังไม่ทราบทางที่จะค้นเรื่องคุณจำรัสอย่างไรเลยค่ะ

เคยตามไปที่ประเทศที่น๊อกซ์ไปเกษียณและที่บ้านเดิมที่มีญาติมากมายก็ไม่พบหลักฐานค่ะ

ตัวบุคคลแคบเกินไปค่ะ

ทางธิดาของคุณตระกูลน่าสนใจกว่ามาก

ขออภัยที่ไม่มีอ้างอิงคราวนี้  เพราะไม่มีข้อมูล
overhaul
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 02 ต.ค. 10, 23:45

สวัสดีครับคุณวันดี
ขอบคุณครับที่แนะนำ
เรื่องนายจำรัสนั้น ผมได้เงื่อนมาจากลำดับสกุลอมาตยกุล (ปกอ่อนสีเขียว ที่เพิ่งขุดมาได้หมาดๆ อยากจะขุดต่อ
แต่พวก primary อยู่ลึก และรออนุมัติงบฯ )
ส่วนsiam repository ผมอ่านในจอแก้วแล้วมึน นายเก่ามายื่นเงื่อนไขให้อ่านเล่มจริง แต่ทรัพย์ยังจางจ้า

ผู้รู้ท่านใดมีข้อมูลนายจำรัสอีกโปรดแสดงแถลงต่อเถิด

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 ต.ค. 10, 01:02

ดีจังเลยค่ะที่จะมีอ่านกันมากขึ้น  และเขียนออกมา ดีกว่าลอกกันมาเหมือนกันเปี๊ยบ

ขอคิดแตกต่างนะคะ   หนังสืออนุสรณ์ลูกหลานนายโหมดมีหลายเล่ม  แต่ไม่มีเล่มใดที่เล่าอย่างเปิดเผยว่า

เกิดอะไรกับนายโหมดและลูกชาย ๒ คน

ขนาดหนังสือกฎหมายนายโหมดยังเชื่อกันว่าเผาไปแล้ว

ในหลายปีนี้ก็มีการแก้ไขข้อมูลอย่างเปิดเผยหลายครั้ง

น่าสนใจมากเลยค่ะถ้าจะได้อ่านสยามเร็บพอสิทตอรีเล่มจริง   ขนาดเล่มในจอเพื่อนก็

เพิ่งแนะนำไม่กี่เดือนมานี้เอง  แล้วยังได้ส่งต่อให้คุณตามคำขอด้วย

กรุณาฝากถามนายเก่าของคุณ overhaul ให้ด้วยนะคะว่า  สยามเร็บพอสิทตอรี่มีกี่เล่มกันแน่

ดิฉันเล่นหนังสือปกสวย  คือได้เห็นของเมื่อแรกออกจากกรุแทบทั้งหมดจากสมบัติของสมาชิกในกลุ่ม

หนังสืออยู่ที่ไหน   ออกไปต่างประเทศกี่เล่ม  มีการบันทึกไว้ค่ะ    บางเล่มหลุดออกไปไม่มีวันจะกลับคืน

เกินกำลังที่จะรักษาไว้ค่ะ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 04 ต.ค. 10, 16:03

สวัสดีครับ คุณ overhaul

คุณoverhaul หายไปนานเลย  นับตั้งแต่คุณได้เอารูปหนังสือปกสวยเล่มนั้น
มาลงในกระทู้ตามล่าหาหนังสืองานศพ
ในความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 00:42
ทำให้บรรดาอินเดียน่าโจนส์สายหนังสือเก่าตกตะลึงพรึงเพริดกระเจิดกระเจิงไม่เป็นอันทำงานทำการ
ต่างเสาะหาข่าวกันให้วุ่นเมืองว่า  หนังสือเล่มนั้นตอนนี้เปลี่ยนมือกันอีกแล้วหรือ

เรื่องนายจำรัส  ลูกอ้ายสำอางกับนางแฟนนี่ ธิดากงสุลน็อกซ์นั้น
ชมรมคนบ้าหนังสือเก่า  ได้จับคุยกันหลายครั้ง แต่ก็ไม่ได้อะไรมากไปกว่า
ข้อความที่รัชกาลที่ ๕ ทรงบันทึกไว้ในไดอารี่ประจำวัน
(ถ้าคุณเป็นผู้อ่านหนังสือชั้น  primary source น่าจะทราบชื่อเอกสารที่ผมกล่าวถึงดี)

ก็มีคนหลายคนที่ชอบย่อยหินเล่นเป็นงานอดิเรก  พยายามเสาะหาแหล่งข้อมูลชนิดข้ามน้ำข้ามทะเล
ไปถึงเมืองลอนดอน  อินเดีย  และสิงคโปร์  ก็หาได้เจอะเจอแม้แต่กระผีกข้อความอันใดที่จะสืบความกระจ่างได้ไม่

ดังนั้นคำถามที่คุณ overhaul ถามมา ๓ ข้อนั้น  สำหรับผมแล้ว  ไม่ใช่ว่าผมไม่มีคำตอบให้
แต่คิดว่าผมอาจจะตอบคุณได้อย่างเร็วที่สุดภายใน ๒๐-๓๐ ปีนี้  ถ้าคุณรอคำตอบได้

แต่ผมก็มีคำถามให้คุณ overhaul ช่วยผมหาสักหน่อยว่า

๑ นายจำรัส หรือ สเปนเซอร์ หลังจากเหตุการณ์อ้ายสำอางถูกประหารชีวิตแล้ว 
เขาไปเติบโตและใช้ชีวิตอยู่ที่ไหน สยาม? อินเดีย? สิงคโปร์? อังกฤษ? แถบทะเลเมดิเตอเรเนียน?
คุณoverhaul พอจะมีเค้าเงื่อนอะไรบ้างหรือไม่

๒ คุณoverhaul พอจะมีเค้าเงื่อนหรือไม่ว่า นายจำรัส ได้เปลี่ยนชื่อหรือใช้ชื่อเดิมในสมัยต่อมา

๓ คุณoverhaul พอจะมีเค้าเงื่อนหรือไม่ว่า นายจำรัส หรือสายสกุลของเขาใช้นามสกุลอะไร
อมาตยกุล ? เอมะศิริ? น็อกซ์? ...

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 05 ต.ค. 10, 21:15

ไปค้นใน ancestry.com ที่รวบรวมสายตระกูลฝรั่งมาไว้     เจอสายตระกูลของเซอร์โทมัส น็อกซ์  มีชื่อแฟนนี่และพระปรีชากลการ
แต่จบแค่นั้น ไม่มีประวัติของจำรัส สเปนเซอร์
overhaul
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 ต.ค. 10, 22:02

สวัสดีครับท่านสมาชิก และมิตรรักสหายความรู้
ก่อนอื่นต้องขอบคุณคุณเทาชมพูอีกครั้งที่ไม่ละความพยายามกับกระทู้ผม
สวัสดีครับคุณวันดี กับคำถามที่ถามมานั้น ได้ความว่า ไม่รู้เช่นกันว่ากี่เล่ม เพราะได้มาเป็นแผ่นๆ มากมายลายตา ท่านเจ้าของเล่าว่า ซื้อที่เมืองวิลาศสมัยผมสองสามขวบ
ผมถามว่าทำไมไม่เอาเล่มสวยๆ มา ท่านกระทุ้งแรงๆว่า เล่มหนาหลายอัฐ เดี๋ยวผบ.ทบ.ที่บ้านสร้างวิวาทะ ทำให้ตอนนี้ต้องนั่งประกบหน้าพร้อมกับความเมื่อย
สวัสดีครับคุณหลวงเล็ก เป็นอย่างไรบ้าง ผมขอตอบคำถามเรียงๆ อย่างนี้นะครับ
1. จากข้อมูลที่มีก็ยังไม่รู้เช่นกันว่า นายสเปนเซอร์ ไปเติบโตที่ใด สหายที่เคยรับทุนกพ.เรียนต่อได้ไปเดินเล่นสืบหา แต่กลับได้คู่ชีวิตแทน
2. ผมดูจากโครงสายสืบสกุลแล้ว เค้าอ้างชื่อจำรัสบ่อยมาก แต่มีเงื่อนหนึ่งว่า เมื่อติดต่อทางแม่ เรื่องเรียนหรือธุระก็ใช้สเปนเซอร์ คงอนุมานได้ว่า เมื่อเข้ากับฝ่ายไทยก็ชื่อหนึ่ง ฝ่ายฝรั่งก็อีกชื่อ แล้วแต่กาล
3. หลักฐานที่ผมมีนายจำรัสถูกรวมไว้กับสายสกุลทางพ่อ และถ้าใช้สกุลฝรั่งจะเกรงหลายเรื่องกับราชการครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 06 ต.ค. 10, 22:53

ขอบคุณ คุณ  overhaul  ค่ะ

ชีวิตของจำรัสเป็นชีวิตที่แปลกประหลาดมากนะคะ   ถ้ามีใครรวบรวมได้จริงก็น่าสนใจ

ชีวิตและผลงานของนายโหมดก็ยังน่าสนใจอยู่มาก     คนสับสนหนังสือกฎหมายของท่านกับหนังสือ

กฎหมายไทยบ่อยทีเดียว     ท่านเป็นบุคคลที่ยิ่งใหญ่ผู้หนึ่งในประวัติศาสตร์ไทยทีเดียว

ถ้าคุณ  overhaul  รู้จัก และ ถือครองหนังสือปกสวย   เราคงจะแลกเปลี่ยนข้อมูลกันได้อีกมาก

ความสำคัญของ สยามประเภท  หนังสือของ ก.ศ.ร. กุหลาบ  และหนังสือของนายวรรณนั้น 

ต่อให้น่าอ่านแค่ไหน  ก็ไม่สำคัญเท่าหนังสือกฎหมายนายโหมดเล่มเดียวเลย

ข้อเขียนของนายวรรณเป็นงานที่ประณีต    ที่ยังไม่ได้ตีพิมพ์มีเป็นจำนวนมาก    แต่บันทึกคดีความ ๑๙ เรื่อง

ของท่านสั้นเกินไปที่จะถอดความค่ะ  ท่านเล่าเองว่าเขียนมากไม่ได้เพราะรอยหวายถึงต้นคอยังอยู่

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 07 ต.ค. 10, 08:54

สวัสดีครับคุณหลวงเล็ก เป็นอย่างไรบ้าง ผมขอตอบคำถามเรียงๆ อย่างนี้นะครับ

1. จากข้อมูลที่มีก็ยังไม่รู้เช่นกันว่า นายสเปนเซอร์ ไปเติบโตที่ใด สหายที่เคยรับทุนกพ.เรียนต่อได้ไปเดินเล่นสืบหา แต่กลับได้คู่ชีวิตแทน

2. ผมดูจากโครงสายสืบสกุลแล้ว เค้าอ้างชื่อจำรัสบ่อยมาก แต่มีเงื่อนหนึ่งว่า เมื่อติดต่อทางแม่ เรื่องเรียนหรือธุระก็ใช้สเปนเซอร์ คงอนุมานได้ว่า เมื่อเข้ากับฝ่ายไทยก็ชื่อหนึ่ง ฝ่ายฝรั่งก็อีกชื่อ แล้วแต่กาล

3. หลักฐานที่ผมมีนายจำรัสถูกรวมไว้กับสายสกุลทางพ่อ และถ้าใช้สกุลฝรั่งจะเกรงหลายเรื่องกับราชการครับ

สวัสดีครับ  ขอบคุณที่กรุณามาตอบคำถามผม

ข้อ๑.  เป็นโชคดีของสหายของคุณนะ และก็เป็นโชคดีของนายจำรัสที่ยังไม่มีใครตามข้อมูลที่เมืองวิลาศเจอ

ข้อ๒.  อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติม  พอจะยกเนื้อความตัวอย่างมาเล่าให้ฟังได้หรือไม่

ข้อ๓.  หลักฐานที่ว่า คือ อะไร  (บอกมาก็พอ  ไม่ต้องแสดงหลักฐานเป็นภาพ)
        และทำไมจึงคิดว่าถ้านายจำรัสใช้สกุลฝรั่งจะเกรงหลายเรื่องกับราชการ  มีอะไรที่ส่อให้คิดเช่นนั้น
overhaul
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 08 ต.ค. 10, 12:06

ครับคุณหลวงเล็ก ขอตอบตามหลักฐานอย่างนี้ครับ
1. เรื่องโชคดีของสหายผมนั้น ผมว่าอย่าด่วนสรุปเลยครับ ตอนนี้เค้าเข้าชมรมคนกลัว...ไปเรียบร้อย
2. โครงสายสืบสกุลที่ผมมีได้จากหนังสือ ลำดับสกุลอมาตยกุล 2 เล่ม (ทั้งสองเล่มไม่ได้เกี่ยวกัน และพิมพ์ห่างกันหลายปีครับ เล่มหนึ่งปกอ่อนสีเขียวบางๆ อีกเล่มปกหายไปมาเริ่มที่หน้า 1 )  เล่มเขียวนั้นมีแต่โยงสายตระกูลภายในชั้นก่อนและหลังพระยากษาปณ์ฯ ส่วนเล่มต่อมามักอ้างชื่อนายจำรัสบ่อยเมื่อกล่าวถึงนางแฟนนี่ ซึ่งเนื้อหาไม่ต่างกันกับหนังสือที่คุณเทาชมพูเขียนไว้ในความเห็น 1 ครับ
3. หนังสือสองเล่มที่กล่าวนั้นรวมนายจำรัสไว้ในสายสกุลของพ่อครับ (แต่ถ้าจะขุดลึกต้องซักครู่ เพราะoverhaulกำลังหาทุนไปแลกprimary paper) ส่วนเรื่องที่ว่าถ้าใช้นามสกุลฝรั่งจะเกรงหลายเรื่องกับราชการนั้น ผมไม่ได้คิดเองครับ ผู้เขียนอ้างเอาไว้ แต่สำหรับผมแล้ว คิดว่า ก.นายจำรัสมีพี่น้องต่างแม่ และเครือญาติทางพ่อ ทางปู่ ย่า บางท่านยังรับราชการอาจไม่อยากมีเรื่อง หรือครหาอีก  ข. เพื่อสะดวกกับการติดต่อญาติฝ่ายพ่อ และเรื่องกฎหมาย การศาล ด้วยรึไม่
ทั้งหมดนี้ผมเองก็ฟันธงไม่ได้ เพราะหลายท่านมีข้อมูลอีกมาก ท่านผู้รู้ หรือคุณหลวงคิดอย่างไร และมีหลักฐานอะไรอีกบ้างล่ะครับ
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 09 ต.ค. 10, 11:27

อ้างถึง
แคโรไลน์น้องสาวแต่งงานกับ หลุยส์ เลียวโนเวนส์ ลูกของนางแอนนา ไปอยู่เชียงใหม่ เอาคุณนายปรางมารดาไปอยู่ด้วย

"คุณนายปราง" เป็นใครหรือคะ เป็นมารดาของใครคะ
ในเมื่อมารดา แคร์โรไลน์ คือ แฟนนี่
และ มารดา ของหลุยส์ คือ แอนนา
หน้า: [1] 2
  พิมพ์