เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 7873 ใครรู้เรื่องนายจำรัสบ้าง
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 09 ต.ค. 10, 17:02

มีเอกสารต้นเรื่องว่า

๕​​ ตุลาคม  ๒๔๒๒

วันนี้ได้ข่าวว่าอีแฟนนีคลอดบุตรวันนี้เช้า ๓ โมง  เปนชาย

อ้ายเจิม กับ อ่ายฉแล่ม   ดูได้จากหนังสือของคุณอ้วน

นายโหมดดูเพิ่มเติมได้จากประชุมพงศาวดาร

ไม่ได้ค้นนะคะเพราะเก็บหนังสือและเอกสารลงกล่องไปแล้ว 

จำรัสนั้นอายุได้  ๕๒ วันมารดาก็กระเตงออกไปต่างประเทศ(นับเอาเองตามหลักฐานที่มี)
พระองค์เจ้าปฤษฎางค์เขียนไว้ว่าเอาบ่าวหญิงไปด้วยหนึ่งคน

หวังว่าคงพอมีประโยชน์ได้บ้างแม้เพียงเล็กน้อย
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 09 ต.ค. 10, 17:17

เรียนเชิญคุณ Ruamrudee   อ่าน  http://www.reurnthai.com/index.php?topic=3248.0

ข้อมูลดีทีเดียวค่ะ

ทราบมาว่า ต้นปีใหม่นี้  จะมีหนังสือเกี่ยวกับนายโหมดออกมา  พร้อมกับหลักฐานการพิมพ์หนังสือกฎหมายนายโหมด

ที่เป็นหลักฐานใหม่         

ก็เหมือนที่ทราบ ๆ กันค่ะ      เอกสารต้นฉบับสูงค่ายิ่งและไม่เคยปรากฎมาก่อนในประเทศไทย

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 10 ต.ค. 10, 11:20

กราบขอบพระคุณ ๆ วันดีเป็นอย่างสูงค่ะ มีบุญได้รู้จักคุณวันดี เหมือนได้หอสมุดแห่งชาติไว้ที่บ้าน

ดิฉันดีใจมากที่เรือนไทยมีผู้รู้ที่รู้จริง และ อ้างอิงหลักฐานได้แม่นยำเช่นนี้

จะไปอ่านข้อมูลตามที่ Link มาค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 10 ต.ค. 10, 12:27

มิกล้า  มิกล้า   ชอบอ่านอย่างเดียวค่า   

อ้างอิงต้องมีค่ะ   เพื่อนฝูงไม่คบแน่ถ้าเล่าไม่ได้ว่าเอาข้อมูลมาจากไหน

พยายามนึกว่า คุณตาเซอร์น๊อกซ์  ไปเกษียณที่ไหน    Dictionary of Ulster Biography บอกว่า

หลังเกษียณไปอยู่ที่  Pyrenees   

ตามการทะเบียนศพไป   หลงทางค่ะ

เห็นใครมีไฟ  ก็อยากขนฟืนไปเติมให้     อยากให้มีการศึกษาเพิ่มขึ้นค่ะ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 11 ต.ค. 10, 10:46

ไม่ได้อ่านหลายวัน  คุณวันดีเล่นวางแผงข้อมูลแบบทิ้งกระจาดอย่างนี้
เดี๋ยวคุณ overhaul ก็ตกใจแย่   

เรียนคุณ overhaul ผมเองเพิ่งอ่านเรื่องเกี่ยวกับตระกูลอมาตยกุลได้ไม่นาน
ข้อมูลจึงมีเล็กๆ น้อยๆ   ที่สำคัญ  คือ  เอกสารค้นคว้า  ผมก็ไม่ใคร่มีครอบครอง
ต้องอาศัยหยิบยืมจากที่โน่นบ้างที่นี่บ้าง  ถ่ายสำเนาเอาก็มี  ถูกสตางค์ดี

ผมอยากทราบว่า  ในหนังสือที่คุณ overhaul เพิ่งได้มาหมาดๆ นั้น
เล่าเรื่องนายจำรัสไว้อย่างไรบ้าง  และเขาได้อ้างอิงถึงเอกสารสำคัญอะไรบ้างหรือไม่

ผมเป็นคนมีข้อมูลน้อย   ถ้าพอจะเล่าสู่กันฟังบ้างก็จะดี
ผมมีข้อมูลอันหนึ่ง  คิดว่าคนทั่วไปคงรู้กันหมดแล้วว่า

ครั้งหนึ่ง  พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ ๕ 
มีรับสั่งให้มร.นอกซ์ ซึ่งมาเข้าเฝ้าฯ ด้วยกิจธุระราชการอะไรอย่างหนึ่ง
ที่ท้องพระโรงพระที่นั่งอมรินทร   ให้ไปตามนางแฟนนี่ลูกสาวมาเฝ้าฯ ด้วย
(คงกำลังนั่งรอบิดาอยู่นอกท้องพระโรง) ให้เข้ามาเฝ้าฯ ด้วย
แล้วเสด็จฯ ทรงพานางแฟนนี่ชมพระราชฐานข้างใน

คุณ overhaul คงเคยได้เห็นข้อมูลนี้แล้วเป็นแน่ 
คงไม่ต้องอ้างนะครับว่าเอาข้อมูลมาแต่ไหน  เล่มสีเทาๆ ปกอ่อน
overhaul
อสุรผัด
*
ตอบ: 63

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 15 ต.ค. 10, 22:19

ถึงคุณหลวงเล็กครับ
ขออภัยที่ตอบช้า คือตอนนี้กำลังขอข้อมูลจากนักสะสมสองสามท่านก่อน
เมื่อได้ความแล้วจะมารวมตอบทีเดียวนะครับ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 15 ต.ค. 10, 23:07

หามิได้ครับ  ผมรอคำตอบได้  ไม่ต้องรีบร้อนครับ  
การค้นคว้าต้องค้นต้องคั้นให้ถี่ถ้วน เพื่อให้ได้ข้อมูลมากที่สุด

นักอ่านนักสะสมหนังสือก็เป็นอย่างนี้แหละครับ
ถ้าข้อมูลไม่พอ  ก็ต้องติดต่อเครือข่ายสหายนักอ่านด้วยกัน
บางทีดึกดื่นค่อนคืน  เครือข่ายของผมก็ติดต่อมาถามข้อมูล
ถ้าไม่ใช่งานเร่งรีบ  ก็บอกไปว่า  รอพระอาทิตย์ขึ้นค่อยติดต่อมาใหม่นะ

หนังสือเล่มปกสีเขียวที่เกี่ยวกับสกุลอมาตยกุลที่คุณoverhaul เคยกล่าวถึงนั้น
ผมเพิ่มนึกออกว่าเล่มไหน  ส่วนอีกเล่มที่ไม่มีปกนี่ ไม่ทราบว่าหนาประมาณกี่หน้าครับ
ผมมีสหายท่านหนึ่ง เก็บหนังสือเรื่องสายสกุลเป็นบ้าเป็นหลัง  เผื่อบางทีเขาอาจจะเคยเห็นบ้าง

ผมใช้ประจำอยู่ ๒ เล่ม คือ หนังสืองานศพเจ้าคุณที่ไปเรียนผ่าศพ  กับหนังสือ ๓๓๑ ครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์