เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 22615 ผู้ใดมีหนังสือที่ระลึกเนื่องในงานฌาปนกิจคุณหญิงอิศราธิราชเสวี (เอิบอาบ บุนนาค)
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 12:32

http://baby.kapook.com/name.php?ac=detail&s_id=&id=26

เป็นสัมภาษณ์คุณลอยเลื่อน บุนนาค ค่ะ
ตอนหนึ่งเขียนไว้ว่า

'น้องชายคนรองต่อจากผมชื่อเลื่อนลอย เขามีลูกสาว 1 คน ลูกชาย 1 คน ลูกสาวชื่อ ลิสลา ส่วนลูกชายชื่อ ลอยลำ ผมเป็นคนตั้งให้เองครับ' เจ้าตัวพูดด้วยน้ำเสียงภูมิใจ'
tua8
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 30 มิ.ย. 11, 11:58

คุณหญิงเอิบอาบ  บุนนาค

(เพิ่งเจอใน หนังสือสกุลบุนนาค เล่มสี่เหลี่ยม  หน้า ๒๔๐ - ๒๔๑)

ท่านเป็นธิดา พลตำรวจตรีพระยาอาษาพลนิกร(อึ่ง อรรถจินดา)

สมรสกับ พระยาอิศราธิราชเสวี (เลื่อน บุนนาค)  จางวางมหาดเล็ก
เจ้าคุณเป็นบุตรของ  เจ้าพระยาพิชัยญาติ(ดั่น) และ หม่อมเจิม  รอดอาจ

ประวัติที่ลงไว้เกี่ยวกับท่านเจ้าคุณที่น่าสนใจ  นำมาเล่าสู่กันฟังฐานคนอ่านยังภูมิใจไปด้วยกับเกียรติศักดิ์ของท่าน

หลังการเปลี่ยนแปลงการปกครอง   ท่านตามเสด็จสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระบรมราชินี
ไปประทับ ณ จังหวัดสงขลา        

ต่อมาถูกกล่าวหาเรื่อง "เงินท้ายพระที่นั่ง"   ซึ่งเป็นที่ใช้จ่ายในราชสำนักนอกเหนืองบประมาณประจำปี
ท่านได้ทำบัญชีไว้อย่างละเอียดด้วยความซื่อสัตย์สุจริต   จึงรอดพ้นข้อกล่าวหานั้น

ในสมัยรัชกาลที่ ๘  ท่านเป็นจางวางมหาดเล็ก

บ้านที่ถนนเดโชของท่าน  ก่อสร้างในปี พ.ศ.​๒๔๙๓  ด้วยอิฐซีเมนต์(อิฐบล็อค)  ที่ท่านทดลองทำจากหนังสือฝรั่ง

บุตรของท่านทั้งสอง คือ

คุณละล่องละลิ่ว
คุณลิ่วละล่อง  และ  ล่องละลิ่ว  
ธิดาคือ คุณ ลีลา

สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่บังเอิญผ่านมาพบกระทู้นี้โดยบังเอิญครับ ขออนุญาตแก้ไขข้อมูลนะครับ
บุตรของท่านคนโตคือคุณละล่อง ท่านที่ ๒ คือคุณละลิ่ว ครับไม่ใช่ละล่องละลิ่ว ที่คุณ ยิ้มกว้างๆ:D เขียนไว้ที่ความเห็นก่อนหน้าถูกต้องในส่วนนี้ครับ แต่คุณลินดาไม่มีลูกนะครับ คุณลิบลิ่ว กับคุณละลิบเป็นบุตรของคุณลลิดาพี่สาวของคุณลอยเลื่อน
ถ้าจะไล่เรียงตระกูลผู้ที่มีชื่อเป็นตัว ล ที่เป็นลูกหลานเหลนของท่ารนเจ้าคุณก็ได้ดังนี้ครับ
บุตร ธิดา
ละล่อง
ละลิ่ว
ลีลา
ลิ่วละล่อง
ล่องละลิ่ว
ลลิดา
ลอยเลื่อน
เลื่อนลอย
ลินดา
รุ่นหลาน
ล่องลม
ละลม
ลัฐิกาวัลย์
บุตรคุณล่องละลิ่ว
ไลลา
ลิลลา
บุตร คุณลอยเลื่อน
ลิบลิ่ว
ละลิบ
บุตรคุณลลิดา
ลิสลา
ลอยลำ
บุตรคุณเลื่อนลอย
รุ่นเหลน
ลลิล
บุตรคุณล่องลม
ลิ่วลม
ลมลมล
ลมลมุล
ลมลิ่ว
บุตรคุณละลม

ไล่เรียงดูไม่ขาดตกแล้วครับ

ส่วนบ้านที่ท่านพระยาอิศราฯสร้างด้วยอิฐบล๊อคที่ทำเองนั้นอยู่ที่บางเขนปัจจุบันคือเขตจตุจักรบนถนนงามวงศ์วานตรงข้าม ม.เกษตร เรียกกันในหมู่ญาติพี่น้องว่าบ้านบางเขนครับ ไม่ใช่บ้านเดโช ปัจจุบันบ้านหลังนี้ไม่อยู่แล้วครับ

ส่วนหนังสือตำราทำอาหารของท่านที่แจกในงานศพผู้ที่เกี่ยวพันกับท่านนั้นเป็นสูตรของทั้งท่านเจ้าคุณและคุณหญิงเพราะท่านเจ้าคุณท่านชอบทำอาหาร โดยมีอาหารจานที่เป็นที่ภูมิใจที่สุดของลูกหลานท่านคือข้าวหาดเจ้าสำราญ ซึ่งมีประวัติเขียนไว้ว่าท่านได้ทำถวายล้นเกล้ารัชกาลที่๖ ครั้งเสด็จไปประทับณ หาดเจ้าสำราญ เล่มแรกพิมพ์แจกในงานฌาปนกิจคุณหญิงฯหน้าปกสีขาว เล่มที่๒ปรับปรุงใหม่แก้ไขข้อมูลบางอย่างและตัวสะกดต่างๆพิมพ์แจกในงานพระราชทานเพลิงศพท่านพระยาอิศราฯ ปกเป็นสีชมพู ครั้งที่ ๓ แก้ไขเพิ่มเติมตัดทอนพิมพ์ในงานฌาปนกิจคุณพอเหมาะ บุนนาค มารดาของคุณลลิดา คุณลอยเลื่อน คุณเลื่อนลอย ครับ

ไม่น่าจะมีอะไรผิดนะครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับทุกท่าน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 30 มิ.ย. 11, 12:11

ขอบคุณที่ช่วยแก้ไขปรับปรุงข้อมูลให้สมบูรณ์ค่ะ
เชิญแวะมาเรือนไทยอีกนะคะ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 30 มิ.ย. 11, 12:20

ขอบคุณคุณ tua8  ค่ะ

ดิฉันตีความจากหนังสือผิดไปค่ะ     ใช้แต่เอกสารเท่านั้น

ขอความรู้ด้วยนะคะ  ว่า

คุณ จีบ  บุนนาค เป็นหลานท่านผู้หญิงเปลี่ยน ภาสกรวงศ์ ทางไหนคะ
เกิดปีอะไร  เพราะท่านเล่าเรื่องอาหารที่เจ้าคุณภาสคิด  แล้วท่านผู้หญิงเปลี่ยนเป็นผู้ควบคุมการทำ

คุณหญิงศรี ภรรยาพระยาสุนทรสงคราม   ท่านเติบโตในต่างประเทศหรือไม่คะ
บิดาของท่านคือ พระพรหมภิบาล(จอน  บุนนาค)
มารดาของท่านคือ   คุณนวม

ขอบคุณที่กรุณาแวะมา

เรื่องเก่าๆหลายเรื่องข้อมูลไม่ครบถ้วน  หาอ่านยากจังค่ะ

เท่าที่คัดลอกกันต่อมาโดยไม่ค้นเพิ่มเติม  เวลาอ่านแล้วเนื้อเรื่องกระตุก ๆ

ดิฉันสนใจประวัติท่านผู้หญิงเปลี่ยน  มากค่ะ    เพราะท่านเป็นสตรีก้าวหน้าที่มีความสามารถล้ำยุค
ขณะนี้คอยเอกสารอยู่หนึ่งเล่ม(เข้าใจว่ามีอยู่สามเล่มในประเทศไทย  ตอนนี้ตรวจสอบได้ว่ามีเพียงสองเล่ม)
ปลายปีนี้คงได้รับ

และยังตรวจสอบงานแสดงสินค้าที่ชิคาโกไม่ตลอดค่ะ

เรื่องราวของท่านผู้หญิงน่าสนใจเป็นที่สุด

tua8
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 30 มิ.ย. 11, 13:37

ใน web ของตระกูลบุนนาคมีสาแหรกทำไว้ค่อนข้างสมบูรณ์ครับ ลองเข้าไปศึกษาดูได้ครับที่ www.bunnag.in.th ส่วนประวัติต่างๆที่ลงรายละเอียดนั้น จริงๆแล้วมีการทำหนังสือประวัติของตระกูลไว้ 1 เล่มเมื่อประมาณ 10 ปีที่แล้วมีรายละเอียดเยอะมากครับเล่มใหญ่หนาและหนักมากต้องลองไล่ดูตามสายครับว่าสายสมเด็จเจ้าพระยาองค์ใหญ่(สายพระอาทิตย์) หรือสมเด็จเจ้าพระยาองค์น้อย(สายพระจันทร์) ยังไงจะลองไปหาอ่านมาบอกเล่ากันครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 30 มิ.ย. 11, 14:12

ประวัติของพระพรหมภิบาล (จร หรือ จอน  บุนนาค)ที่มีอยู่ในหน้า ๑๐๘  ของ

หนังสือสกุลบุนนาคเล่มเล็ก  ๔๑๖ หน้า  ได้อ่านแล้วค่ะ

สนใจว่าคุณหญิงศรี  มีเรื่องเล่าอยู่ในเล่มอื่น ๆ หรือไม่

สาแหรกของสกุลนั้นทำไว้ดีเลิศค่ะ    โยงแล้วก็พอจะเข้าใจ

ท่านผู้ทำใจกว้างมากค่ะ  มีประโยชน์จริงๆ

สกุลมหาศาลที่ลูกหลานรับราชการในตำแหน่งสูงก็มีส่วนเกี่ยวพันกับตระกูลอื่น ๆ ในเวลานั้นอีกมาก

เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ และ ท่านผู้หญิงเปลี่ยน  เป็น ที่เคารพของดิฉันมานานแล้ว  เพราะท่านทั้งสอง

อยู่ในประวัติศาสตร์ของเรา       

จะปล่อยให้มีการเล่านิทานชาวไร่อันมัวหมองต่อไป  ไม่สมควร

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 30 มิ.ย. 11, 16:25

บุตรตุณละล่อง  บุนนาค  มีชื่อเรียงกันดังนี้
โดมเดช
ดุลยเดช
ดวงเดช
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 30 มิ.ย. 11, 18:38

เรียนคุณ tua8

ไม่ทราบว่าหนังสือดังกล่าวพอจะหาอ่านได้ที่ไหนครับ

ด้วยความนับถือ

จะกลับไทยพรุ่งนี้แล้วเย้ๆๆๆๆๆๆ
tua8
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 09:29

ไม่ทราบว่าหนังสือดังกล่าวพอจะหาอ่านได้ที่ไหนครับ

จะกลับไทยพรุ่งนี้แล้วเย้ๆๆๆๆๆๆ

เล่มไหนครับ ถ้าเป็นเล่มใหญ่ที่รวมเรื่องราวของตระกูลนั้น น่าจะมีที่หอสมุดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ค. 11, 11:41 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
tua8
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 09:33

คุณหญิงเอิบอาบ  บุนนาค

(เพิ่งเจอใน หนังสือสกุลบุนนาค เล่มสี่เหลี่ยม  หน้า ๒๔๐ - ๒๔๑)

ท่านเป็นธิดา พลตำรวจตรีพระยาอาษาพลนิกร(อึ่ง อรรถจินดา)

สมรสกับ พระยาอิศราธิราชเสวี (เลื่อน บุนนาค)  จางวางมหาดเล็ก
เจ้าคุณเป็นบุตรของ  เจ้าพระยาพิชัยญาติ(ดั่น) และ หม่อมเจิม  รอดอาจ

ประวัติที่ลงไว้เกี่ยวกับท่านเจ้าคุณที่น่าสนใจ  นำมาเล่าสู่กันฟังฐานคนอ่านยังภูมิใจไปด้วยกับเกียรติศักดิ์ของท่าน

หลังการเปลี่ยนแปลงการปกครอง   ท่านตามเสด็จสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระบรมราชินี
ไปประทับ ณ จังหวัดสงขลา        

ต่อมาถูกกล่าวหาเรื่อง "เงินท้ายพระที่นั่ง"   ซึ่งเป็นที่ใช้จ่ายในราชสำนักนอกเหนืองบประมาณประจำปี
ท่านได้ทำบัญชีไว้อย่างละเอียดด้วยความซื่อสัตย์สุจริต   จึงรอดพ้นข้อกล่าวหานั้น

ในสมัยรัชกาลที่ ๘  ท่านเป็นจางวางมหาดเล็ก

บ้านที่ถนนเดโชของท่าน  ก่อสร้างในปี พ.ศ.​๒๔๙๓  ด้วยอิฐซีเมนต์(อิฐบล็อค)  ที่ท่านทดลองทำจากหนังสือฝรั่ง

บุตรของท่านทั้งสอง คือ

คุณละล่องละลิ่ว
คุณลิ่วละล่อง  และ  ล่องละลิ่ว  
ธิดาคือ คุณ ลีลา

สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่บังเอิญผ่านมาพบกระทู้นี้โดยบังเอิญครับ ขออนุญาตแก้ไขข้อมูลนะครับ
บุตรของท่านคนโตคือคุณละล่อง ท่านที่ ๒ คือคุณละลิ่ว ครับไม่ใช่ละล่องละลิ่ว ที่คุณ ยิ้มกว้างๆ:D เขียนไว้ที่ความเห็นก่อนหน้าถูกต้องในส่วนนี้ครับ แต่คุณลินดาไม่มีลูกนะครับ คุณลิบลิ่ว กับคุณละลิบเป็นบุตรของคุณลลิดาพี่สาวของคุณลอยเลื่อน
ถ้าจะไล่เรียงตระกูลผู้ที่มีชื่อเป็นตัว ล ที่เป็นลูกหลานเหลนของท่ารนเจ้าคุณก็ได้ดังนี้ครับ
บุตร ธิดา
ละล่อง
ละลิ่ว
ลีลา
ลิ่วละล่อง
ล่องละลิ่ว
ลลิดา
ลอยเลื่อน
เลื่อนลอย
ลินดา
รุ่นหลาน
ล่องลม
ละลม
ลัฐิกาวัลย์
บุตรคุณล่องละลิ่ว
ไลลา
ลิลลา
บุตร คุณลอยเลื่อน
ลิบลิ่ว
ละลิบ
บุตรคุณลลิดา
ลิสลา
ลอยลำ
บุตรคุณเลื่อนลอย
รุ่นเหลน
ลลิล
บุตรคุณล่องลม
ลิ่วลม
ลมลมล
ลมลมุล
ลมลิ่ว
บุตรคุณละลม

ไล่เรียงดูไม่ขาดตกแล้วครับ

ส่วนบ้านที่ท่านพระยาอิศราฯสร้างด้วยอิฐบล๊อคที่ทำเองนั้นอยู่ที่บางเขนปัจจุบันคือเขตจตุจักรบนถนนงามวงศ์วานตรงข้าม ม.เกษตร เรียกกันในหมู่ญาติพี่น้องว่าบ้านบางเขนครับ ไม่ใช่บ้านเดโช ปัจจุบันบ้านหลังนี้ไม่อยู่แล้วครับ

ส่วนหนังสือตำราทำอาหารของท่านที่แจกในงานศพผู้ที่เกี่ยวพันกับท่านนั้นเป็นสูตรของทั้งท่านเจ้าคุณและคุณหญิงเพราะท่านเจ้าคุณท่านชอบทำอาหาร โดยมีอาหารจานที่เป็นที่ภูมิใจที่สุดของลูกหลานท่านคือข้าวหาดเจ้าสำราญ ซึ่งมีประวัติเขียนไว้ว่าท่านได้ทำถวายล้นเกล้ารัชกาลที่๖ ครั้งเสด็จไปประทับณ หาดเจ้าสำราญ เล่มแรกพิมพ์แจกในงานฌาปนกิจคุณหญิงฯหน้าปกสีขาว เล่มที่๒ปรับปรุงใหม่แก้ไขข้อมูลบางอย่างและตัวสะกดต่างๆพิมพ์แจกในงานพระราชทานเพลิงศพท่านพระยาอิศราฯ ปกเป็นสีชมพู ครั้งที่ ๓ แก้ไขเพิ่มเติมตัดทอนพิมพ์ในงานฌาปนกิจคุณพอเหมาะ บุนนาค มารดาของคุณลลิดา คุณลอยเลื่อน คุณเลื่อนลอย ครับ

ไม่น่าจะมีอะไรผิดนะครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับทุกท่าน

ลืมไปคนนึงครับ บุตรีคุณละล่องท่านนึง คุณ ลัญฉนา ครับ
ส่นบุตรชายท่านชื่อใช้ตัวอักษรเป็น ด เด็กหมด
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 11:20

อ้างถึง
ดิฉันสนใจประวัติท่านผู้หญิงเปลี่ยน  มากค่ะ    เพราะท่านเป็นสตรีก้าวหน้าที่มีความสามารถล้ำยุค

ได้ข้อมูลเมื่อไร ขอความกรุณาคุณวันดีเล่าแบ่งปันให้ทราบด้วยนะคะ เพราะสนใจเรื่องนี้มากเช่นกัน

เคยอ่านจากที่ไหนจำไม่ได้แม่นค่ะว่า บุตรีท่านเป็นหม่อมของ น.ม.ส. ดูเหมือนจะชื่อ หม่อมพัฒน์ ผิดถูกประการใด ช่วยแก้ให้ด้วยนะคะ

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 12:13

ม.จ. หญิงจันทร์เจริญ  รัชนี   ทรงเขียนตำราอาหารไว้หลายเล่มค่ะ

ในตำรากับข้าวทิพรส   ท่านใช้ชื่อว่า  หลานแม่ครัวหัวป่าก์  จ.จ.ร.

เพราะท่านผู้หญิงเปลี่ยนเป็นคุณยายของท่านค่ะ

พระนามของท่านเห็นในกูเกิ้ลว่า  จันทร์เจริญศิริ

คุณ จีบ บุนนาค  ใช้นามปากกาว่า  หลานแม่ครัวหัวป่าก์

ท่านผู้นี้ดิฉันโยงไม่ได้ค่ะ

กระทู้นี้ถามเรื่องตำรากับข้าว   ดิฉันก็ตอบตามสมควรกับคำถาม

เรื่องท่านผู้หญิงเปลี่ยนนั้น  เมื่อถึงแก่อนิจกรรม  ทางครอบครัวกระเทือนใจมาก

ผู้ที่ใกล้ชิดต่างรักษาน้ำใจของท่านเจ้าคุณภาสฯ   มิได้เล่ารายละเอียด   ต่อมาเรื่องก็จางหายไป

การตามหาหลักฐานอีกชิ้นหนึ่งนั้นไม่ยาก   แต่ยังเข้าไม่ถึงด้วยเหตุบางประการ  เกรงเหลือเกินว่า  เมื่อเข้าถึงแล้ว
จะมีแต่ชื่อเอกสาร   ไม่มีตัวเล่ม

ดิฉันเป็นนักอ่านหนังสือเก่าค่ะ   อ่านตลุยไปทั่วทิศ   
ไว้หาหลักฐานที่เป็นสิ่งพิมพ์ได้ครบจะมาเล่านะคะ

tua8
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 13:21

เล่มไหนครับ ถ้าเป็นเล่มใหญ่ที่รวมเรื่องราวของตระกูลนั้น น่าจะมีที่หอสมุดนะครับ

ลองไปหาอ่านดูนะครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 19:13

ขออนุญาตต่อประวัติคุณจีบแทนคุณวันดีขอรับ

คุณจีบ  ชูโต หลานท่านผู้หญิงเปลี่ยนนั้นต่อมาได้สมรสกับ หลวงสมรรคนันทพล (พืชน์  บุนนาค) บุตรนายเพ่ง  ศรีสรรีกษ์ (เพ่ง  บุนนาค) ผู้สืบตระกูลเจ้าพระยาภาสฯ

คุณย่าจีบมีบุตรธิดาหลายึน  เท่าที่จำได้ คนโต คือ นายพีร์  บุนนาค  สมรสกับ มัลลิกา  นานากุล  มีบุตรคือ ผศ.ดร.ชัยวัฒน์  บุนนาค อาจารย์คณะศิลปกรรมศาสตร์  มหวิทยาลัยธรรมศาสตร์

ธิดาคนเล็ก คือ คุณครูจรรมพันธุ์  บุนนาค อดีตคุณครูผู้ปกครองโรงเรียนราชินีบน  ผู้คนชื่อเรื่องความดุ

น่าเสียดายที่คุณป้ามัลลิกาเพิ่งเสียชีวิตไป  โดยที่ทายาทแทบจะไม่ใครได้ถ่ายทอดตำหรับอาหารของคุณย่าจีบไว้เลย
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 21:22

โอ....คุณวีมี   มีอุปการะคุณอย่างยิ่งยวด   ขอบพระคุณค่ะ

ประทานโทษขอทราบว่าสาแหรกท่านมาทางไหนคะ

สมุดสกุลชูโตหาไม่เจอค่ะ

เป็นหลานทางไหน  หลานอาหรือคะ

ตำรากับข้าวของท่านมีเอกลักษณ์ส่วนตัว

จะได้นำมาคุยต่อเรื่องกับข้าวกับปลาต่อไป

รายการแปลก ๆ  ผ่านเข้ามาในความจำเลยค่ะ   แป้งจี่แผลง   ทองแผ่นหน้าไก่  หมูเปี๊ยะ   และอื่น ๆ อีก
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์