เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 22616 ผู้ใดมีหนังสือที่ระลึกเนื่องในงานฌาปนกิจคุณหญิงอิศราธิราชเสวี (เอิบอาบ บุนนาค)
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 03 ก.ค. 11, 21:05

ประวัตินางจีบ สมรรคนันทพล (จีบ หรือ ผจงจีบ  (ชูโต)  บุนนาค) นั้น  คุณหญิงชิต  โภชากร ซึ่งเป็นผู้ที่คุ้นเคยกันมาแต่เยาว์วัยได้เรียบเรียงไว้ในหนังสืออนุสรณ์งานฌาปนกิจศพของท่านไว้ว่า

คุณจีบ  (ชูโต) บุนนาค  เกิด ณ บ้านเจ้าคุณทวด (พระยามณเฑียรบาล  ต้นสกุลสโรบล  ซึ่งเป็นบิดาของคุณย่าละโว้  ชูโต) หลังพระราชวังเดิม  (ที่ถูกเวนคืนเป็นโรงเรียนนายเรือสมัยนี้)  เมื่อวันพฤหัสบดี  เดือน ๗  ขึ้น ๘ ค่ำ  จุลศักราช ๑๒๕๑  ตรงกับวันที่  ๖  มิถุนายน  พ.ศ. ๒๔๓๒  เธอเป็นบุตรีคนที่ ๕ ของพระยาผดุงพิพิธภัณฑ์ (นวม  ชูโต)  และคุณหญิงเจิม  ผดุงพิพิธภัณฑ์  เป็นหลานป้าของท่านผู้หญิงเปลี่ยน ภาสกรวงษ์ (เปลี่ยน  บุนนาค) และเป็นอาของคุณพวา (ชูโต) วัฒนศัพท์

ได้เล่าเรียนเขียนอ่านที่บ้านจนอายุได้ ๑๑ ปี จึงได้เข้าเรียนที่โรงเรียนกุลสตรีวังหลังจนจบชั้นมัธยม ๔  ท่านผู้ใหญ่เห็นว่าบุตรผู้หญิงไม่ควรให้เรียนมาก  ควรมีวิชาการเรือนก็เลยเอาออกจากโรงเรียนแลให้หัดทำกับข้าว ขนม และการช่างอื่นๆ ที่บ้านเจ้าพระยาภาษกรวงษ์บ้าง  ในวังบ้าง 

คุณจีบแต่งงานกับคุณพืช  บุนนาค บุตรคนใหญ่ของพระนายเพ่ง  ศรีสรสรรักษ์ (เพ่ง  บุนนาค)  ซึ่งเป็นบุตรคนใหญ่ของเจ้าพระยาภาสกรวงษ์และและท่านผู้หญิง  มีบุตรธิดา ๘ คน คือ

๑) นายพีร์  บุนนาค
๒) นายอุปดิษฐ์  บุนนาค
๓) นายดนุพร  บุนนาค
๔) นายพรโปดก  บุนนาค
๕)นายอุปเสน  บุนนาค
๖) นายใจเพชร  บุนนาค
๗) นายพงษ์พร  บุนนาค
๘) นางสาวจรรมพันธ์  บุนนาค

นางสมรรคนันทพล ถึงแก่กรรมที่โรงพยาบาลหญิง  ด้วยอาการโลหิตจาง  หัวใจโต  และไตไม่ทำงาน  เมื่อวันพฤหัสบดีที่  ๒๑  พฤษภาคม  พ.ศ. ๒๕๐๗
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 03 ก.ค. 11, 23:09

ขอบพระคุณคุณวีมีค่ะ    ชื่นใจเหลือเกินในความกรุณาและไมตรี

การจะได้หนังสืออนุสรณ์ที่อยากได้สักเล่มนั้น  บางทีก็แสนยาก  นานแสนนาน

เมื่อเห็นว่าสหายหลายคนมีความสนใจ  ก็ลองค้นหาดู  ด้วยความอยากสนับสนุนเรื่องเก่า ๆ ของเมืองไทย

คุณจีบเคยเขียนตำราทำกับข้าวแล้วใส่ชื่อว่า จ. บุนนาค

หนังสือของสกุลสำคัญ ๆ ของข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ก็พอได้เห็นอยู่บ้างค่ะ
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 04 ก.ค. 11, 00:03

ผมหมายถึงหนังสือ "หนังสือที่ระลึกเนื่องในงานฌาปนกิจคุณหญิงอิศราธิราชเสวี (เอิบอาบ บุนนาค)" ไม่ทราบว่าจะหาอ่านได้ที่ไหนครับ

อยากอ่านตำราอาหารของท่าน ตอนนี้กลับไทยมาจะรีบหาอ่าน

อนึ่ง อาจารย์ชัยวัฒน์เป็นอาจารย์ผมเอง
tua8
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 04 ก.ค. 11, 12:39

ผมหมายถึงหนังสือ "หนังสือที่ระลึกเนื่องในงานฌาปนกิจคุณหญิงอิศราธิราชเสวี (เอิบอาบ บุนนาค)" ไม่ทราบว่าจะหาอ่านได้ที่ไหนครับ

อยากอ่านตำราอาหารของท่าน ตอนนี้กลับไทยมาจะรีบหาอ่าน

อนึ่ง อาจารย์ชัยวัฒน์เป็นอาจารย์ผมเอง

ผมเข้ามาตอบยืดยาวออกทะเลไปไกล ลืมนึกไปเลยถึงเรื่องหนังสือ  ยิงฟันยิ้ม
หนังสือเล่มนี้ก็หลายปีอยู่ครับ ไม่แน่ใจว่าที่หอสมุดจะมีหรือเปล่า เห็นคุณ han_bing สนใจในสูตรอาหาร ยังไงหลังไมค์มาคุยกันก่อนได้ครับ
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 05 ก.ค. 11, 00:36

เออ...หลังไมค์ ผมเข้าไปส่งข้อความไม่ถูกครับ...

ถ้าติดต่อได้จะยินดีมาก เพราะว่าอีกไม่นานก็จะกลับจีนแล้ว
tua8
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 05 ก.ค. 11, 09:28

เออ...หลังไมค์ ผมเข้าไปส่งข้อความไม่ถูกครับ...

ถ้าติดต่อได้จะยินดีมาก เพราะว่าอีกไม่นานก็จะกลับจีนแล้ว

เข้าไปที่ข้อความส่วนตัว แล้วส่งข้อความมาหาผมได้ครับ
tua8
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 05 ก.ค. 11, 12:45

เข้าไปที่ข้อความส่วนตัว แล้วส่งข้อความมาหาผมได้ครับ

ตอบกลับไปแล้วครับ ลองเปิดเมล์ดูนะครับ bon appetit
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 06 ก.ค. 11, 10:18

ผมได้รับเรียบร้อยแล้วครับ

ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ด้วย
tua8
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 06 ก.ค. 11, 10:56

ผมได้รับเรียบร้อยแล้วครับ

ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ด้วย

ยิ้ม
tua8
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 24 ส.ค. 12, 08:23

คุณลอยเลื่อน  บุนนาค  มีบุตรชื่อ ลอยลำ  บุนนาค ครับ

คุณลอยเลื่อนมีแต่ลูกสาวครับ ชื่อ ไลลา กับ ลิลลา ส่วน ลอยลำ เป็นลูกคุณเลื่อนลอยครับ
tua8
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 24 ส.ค. 12, 08:27

คุณ Han_Bing ได้ทำอาหารไปกี่อย่างแล้วครับ  ยิ้ม
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 24 ส.ค. 12, 20:50

หลายอย่างแล้วครับ ไม่ได้ทำแต่อาหารฝรั่ง ทำมากโดยเฉพาะอาหารจีนที่ไม่ได้ใช้วัตถุดิบจากทะเลา เพราะว่าแถวเมืองที่อยู่หาไม่ค่อยได้

ขอบพระคุณมากเลยนะครับ

อนึ่ง ผมทำข้าวหมกไก่แล้วนะครับ ขึ้นชื่อลือชาอยู่ในเมืองนานกิงมาก แล้วก็จำพวกขนมจีบก็ด้วย
tua8
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 27 ส.ค. 12, 08:02

หลายอย่างแล้วครับ ไม่ได้ทำแต่อาหารฝรั่ง ทำมากโดยเฉพาะอาหารจีนที่ไม่ได้ใช้วัตถุดิบจากทะเลา เพราะว่าแถวเมืองที่อยู่หาไม่ค่อยได้

ขอบพระคุณมากเลยนะครับ

อนึ่ง ผมทำข้าวหมกไก่แล้วนะครับ ขึ้นชื่อลือชาอยู่ในเมืองนานกิงมาก แล้วก็จำพวกขนมจีบก็ด้วย

ยินดีที่ได้รับทราบข่าวครับ ได้สมดังเจตนารมณ์ของหนังสือครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์