เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9]
  พิมพ์  
อ่าน: 35123 เที่ยวเหนือกันครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 19 ต.ค. 10, 10:47

ขอบคุณ คุณ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ครับ
ดีใจที่ยังมีคนเข้ามาพูดคุยกันในกระทู้อยู่
เพราะดูแล้วเป็นกระทู้ที่เงียบมากๆ
(มีแต่คนเล่า เล่าไปเรื่อยๆอยู่คนเดียว 555+)

ที่จริงเรื่องในละแวกนั้นยังมีอะไรให้คุยได้อีกมากเลยครับ
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 19 ต.ค. 10, 11:51

มาลงชื่อว่า  ตามอ่านต่อเนื่อง อย่างเพลิดเพลิน เจริญตา เจริญใจ

ขอบคุณคุณติบอมากๆ

หวังว่าภาพที่เห็นวันนี้จะไม่กลายเป็นภาพประวัติศาสตร์ที่ไม่อาจหวนคืน เมื่อถึงวันนั้น
วันที่ตัวฤทธิ์ (tourist คำเรียกโดย "หลานเสรีไทย") มาบุกจังหวัดน่าน ในอนาคตข้างหน้า

ภาพคห. ๘๐ จำได้ว่า อาจารย์จักรพันธุ์ เคยนำมาใช้ขึ้นปก "ศศิวิมลสับแหลก"

ภาพจากกระทู้ ความทรงจำดีๆ ที่เมืองน่าน พันทิป

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 19 ต.ค. 10, 11:55

ค้นเน็ทเจอละ ภาพหน้าปกของอาจารย์จักรฯ ที่ว่า

ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 19 ต.ค. 10, 12:04

ขอบคุณ คุณ SILA มากๆครับ
ที่ติดตามอ่านต่อเนื่อง

หลังจากเริ่มรู้จัก facebook
และได้ทำ gallery ภาพไว้บ้าง
ผมถึงได้มีกำลังใจทำงานมากขึ้น

ยอมรับครับว่าเมื่อก่อนที่ฝากรูปใน hi5
ดูกลายเป็นเรื่องยุ่งยากไปเลย
หลังจากเริ่มมาใช้ facebook แล้ว

ถ้าหาเวลาว่างได้ จะลองสะสางกระทู้คั่งค้างอีกหลายๆกระทู้ดูครับ
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 19 ต.ค. 10, 15:08

ตามอ่านไม่เคยลดละนะคะ คุณติบอ อย่าเพิ่งนึกว่าจะหนีไปไหน เพราะดิฉันหลงเสน่ห์ศิลปะเมืองเหนือมาก ๆ ค่ะ

และ ประทับใจในตัวคุณมาก ที่ช่างสังเกตุ มองเห็นความงามในที่ต่าง ๆ ที่คนอื่นมองข้ามได้ บอกระดับจิตใจชัดเจนมาก

และคุณ SILA คะ

อ้างถึง
วันที่ตัวฤทธิ์ (tourist คำเรียกโดย "หลานเสรีไทย")

ดิฉันอ่านหนังสือนี้มา 10 กว่าปีแล้ว ตั้งแต่พิมพ์ครั้งแรก ไม่นึกว่าจะมีเพื่อนอ่านเล่มนี้ด้วย ดีใจค่ะ
SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 19 ต.ค. 10, 15:51

จักรอคุณติบอสะสางกระทู้ค้างเติ่ง  ยิ้ม

คุณร่วมฤดี - "หลานเสรีไทย" เป็นนักเขียนที่อ่านปุ๊บก็ชอบปั๊บ เพราะตรงใจ ต้องจริต
จนติดตาม "เบื้องหลังโปสการ์ด" ซึ่งเขียนลง "ลลนา" (นิตยสารในดวงใจ) เป็นตอนๆ ครับ

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 19 ต.ค. 10, 16:28

คุณ Ruamrudee และคุณ SILA ชมถึงขนาดนี้
เดี๋ยวผมก็เขินม้วนเป็นกิ้งกือ...  อายจัง
ถ่ายรูปลงกระทู้สัตว์ประหลาดได้พอดีหรอกครับ.. ยิงฟันยิ้ม

(พูดเล่นนะครับ)

ศิลปะไทยมีอะไรน่าศึกษาอีกมากครับ
ถ้าเราไม่หยุดทำงานกันเสียก่อน
อีกไม่นาน สิ่งที่เราพบเห็นกันก็จะเปลี่ยนแปลกไป

ขอบพระคุณสำหรับกำลังใจจากผู้อ่านทุกท่าน
ที่ทำให้ผมได้มีกำลังใจทำงานต่อไปครับ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 19 ต.ค. 10, 21:31

เคยอ่านศศิวิมลสับแหลกมาเมื่อนานมาแล้ว อ่านไปก็ขำไปครับ (หวังว่าผมคงไม่ได้เป็นคนเดียวที่ขำ) อาจารย์จักรพันธ์แกเปี่ยมด้วยกลวิธีที่ทำให้คนอมยิ้มจริงๆ เจ๋ง
pierre
มัจฉานุ
**
ตอบ: 79

จงก้าวไปข้างหน้าอย่างช้าๆและมั่นคง

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 19 ต.ค. 10, 22:34

สำหรับหนังสือ "ลายคำเมืองน่าน" ถ้าออกมาจริงๆจะเป็นคนหนึ่งที่ติดตามและอุดหนุนค่ะ
กระทู้นี้เคยเข้ามาอ่านหลายครั้งและก็ได้ติดตามมาโดยตลอด แต่ก็ไม่เคยเข้ามาตอบในกระทู้นี้เลย
ชื่นชมในฝีมือการถ่ายภาพและมุมมองด้านประวัติศาสตร์ศิลปะของคุณติบอค่ะ

สำหรับเมืองน่านเท่าที่ทราบมามีอะไรหลายอย่างที่น่าสนใจ (ยังไม่เคยไปซักที..^0^)
อ่านคำขวัญจังหวัดน่านแล้วก็ว่า อื้อ!จังหวัดนี้มีดีจริงๆเลยนะ..

"พระธาตุแช่แห้ง แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ เสาดินนาน้อย แอ่วดอยภูคา ผ้าลายน้ำไหล มะไฟจีนรสดี มีเครื่องเงินหลากหลาย เครื่องหวายน่าชม ส้มสีทองเมืองน่าน"
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 20 ต.ค. 10, 00:49

ถึงคุณ Kurukula

เห็นด้วยกับคุณ ว่าอาจารย์จักรพันธ์
ท่านมีอะไรให้เรายิ้มได้เสมอครับ

คนอื่นๆในสังคมจะมองท่านอย่างไรผมไม่ว่า
แต่สำหรับผมท่านเป็นนักประวัติศาสตร์ศิลป์โดยตัวของท่านเอง
วิธีคิดของท่าน แม้หลายครั้งผมจะไม่ได้เห็นด้วยทั้งหมด
แต่ก็ต้องชื่นชมว่าท่านมีบุคลิกที่ควรมีอยู่มาก

เมื่อต้องเผชิญหน้ากับนักประวัติศาสตร์ศิลป์ขี้เก๊ก
ที่คิดว่าการพูดอะไรให้ลุ่มลึก ซึ้งซาบซึมแซกอยู่ในใจ
จนคนฟังออกจะเซื่องซึม และซึมกระทือ
(เพราะฟังไม่รู้เรื่อง) หลายครั้งภาพอาจารย์จักรพันธุ์ก็พุ่งพรวดขึ้นมาให้เห็น

มีคนเคยถามผมว่า 'นักวิชาการจะมีประโยชน์อะไร
ถ้าไม่สามารถทำให้คนร่วมยินดีไปกับสิ่งที่เขาค้นพบได้' ?

ขอบคุณ คุณ pierre ครับ
ที่ออกปากจะอุดหนุนหนังสือ 'ลายคำเมืองน่าน' ของผม
ตอนนี้ผมยังไม่มั่นใจว่าจะทำหนังสือออกมาในรูปแบบใดดี
เพราะประเด็นหลัก คือ อยากให้หนังสืออยู่ในมือของคนเมืองน่านเป็นหลัก

ถ้าได้อยู่ในห้องสมุด หรือหน่วยงานต่างๆ ก็จะเป็นการดี
จะ 500 เล่ม หรือ 1,000 เล่มก็ได้
(แม้จะรู้ว่าหลายครั้ง หน่วยงานบางแห่งก็ไม่เอาไปใช้ประโยชน์เลยก็ตาม)

มีพี่ที่สนิทกันเสนอให้ผมตั้งองค์กรไม่แสวงหาผลกำไรขึ้น
แล้วทำหนังสือขาย เพื่อนำยอดกำไรไปบริจาคให้กับห้องสมุด
แต่ส่วนตัวผมเองยังอยากลองทำเป็น 'ผ้าป่าหนังสือ' ดูก่อน
เนื่องจากเป็นโปรเจคทดลอง ยังไม่กล้าทำอะไรบุ่มบ่าม

แม้จะเห็นด้วยกับพี่เขาว่าการทำหนังสือขายได้ผลดีกว่า
เพราะหนังสือส่วนหนึ่งจะได้ไปอยู่ในมือของคนอยากอ่านจริงจัง
ไม่ใช่เอาไปให้ใครก็ไม่รู้ ที่แค่อยากบริจาคเงิน
แล้วอีกสองปีสามปีก็กลายเป็นเศษกระดาษขายเจ๊กไป

คิดตกเมื่อไหร่คงได้เริ่มต้นพิมพ์ครับ
เพราะตอนนี้กำลังเรียบเรียงต้นฉบับอยู่
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 25 ม.ค. 11, 11:13

ขออนุญาตใช้พื้นที่กระทู้เก่า
ประชาสัมพันธ์โครงการการกุศลที่ผมทำอยู่นะครับ

เนื่องจากผมกำลังทำหนังสือ 'ลายคำเมืองน่าน'
เพื่อนำไปมอบให้กับโรงเรียนทุกโรงเรียนในจังหวัดน่าน
และขายให้กับผู้สนใจในราคาถูก
และจำเป็นต้องใช้ทุนทรัพย์จำนวนหนึ่ง

เพื่อนๆใจบุญหลายคนจึงช่วยกันบริจาคให้กับโครงการนี้
และพี่ 'ธวัชชัย รามนัฏ' ได้มอบ 'สมุดบันทึกอยุธยารำฦก'
ให้กับโครงการเพื่อมอบให้กับผู้บริจาค
ที่มียอดบริจาคมากกว่า 1,000 บาท ขึ้นไปครับ

ถ้าชาวเรือนท่านใดต้องการบริจาคเงินกับโครงการ
ตอนนี้ สมุดบันทึกเหลือเพียง 8 เล่มแล้วครับ

ปล. ส่วนชาวเรือนท่านที่สนใจจะซื้อหาสมุดบันทึกเพียงอย่างเดียว
สมุดเล่มนี้ราคา 220 บาท ครับผม
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 25 ม.ค. 11, 16:58

คุณติบอคะ  บ้านเจ้าเมืองแพร่หลังนี้  คือหลังเดียวกับบ้านวงศ์บุรีหรือเปล่าคะ   บ้านหลังนี้แหละที่ดิฉันเห็นแล้วชอบมาก  ถึงได้ถามเรื่องบ้านขนมปังขิงไงคะ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 25 ม.ค. 11, 21:35

คนละหลังกับบ้านวงศ์บุรีครับ
ถ้าบ้านในคำถามที่คุณถึงบ้านหลังนี้
วิธีหาคำตอบที่ดีที่สุดของคุณ Anna
ก็คือ หาโอกาสว่างๆ แล้วเดินทางไปดูเองครับ

เพราะรายละเอียดหลายๆอย่าง
ก็แสดงให้เห็นอยู่แล้วครับ ว่าอะไรเป็นอะไร

ส่วนจะเหมือน หรือต่างกับหลังอื่นๆอย่างไร
ค่อยๆสังเกตไป ก็จะทราบเองครับ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 26 ม.ค. 11, 01:17

ไปน่านมาสองครั้ง โดยเฉพาะครั้งหลังไปอยู่ถึงสามคืน ก็ยังดูไม่ทั่วเขตเมืองเลยครับ
วนไปวนมาอยู่แถววัดภูมินทร์ วัดช้างค้ำ ปั่นจักรยานเล่นไปมา สนุกมากครับ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 26 ม.ค. 11, 17:56

ยังไม่ได้ไปเลยเมืองน่าน กะจะถือโอกาสคุณเพื่อนย้ายสำมะโนครัวไปประจำ ณ หอคำ ไปเที่ยวเมืองน่านบ้างสักวันหนึ่งใกล้ๆนี้
หน้า: 1 ... 7 8 [9]
  พิมพ์