เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4779 การข่าวเรื่อง สามเกลอ ลอตใหม่
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

เมื่อ 25 ก.ย. 10, 01:38

ในฐานะนักอ่าน สามเกลอตัวจริงที่เรียกตัวเองว่า เหนียวแน่น  แถมขีดเส้นใต้คำว่าเหนียว ด้วย

เลยต้องกลับมาส่งข่าว การค้นพบ สามเกลอล้อตใหม่ที่จะเกิดขึ้นในวันนี้

จะไปจำขี้ปากคนอื่นมาเล่า  หรือคอยให้เหตุการณ์เกิดขึ้นก่อน  ก็มิใช่นักอ่านระดับอุ   ซึ่งมาจากคำว่าอุทาน

ข่าวออกมาจากบ้านพัชราภรณ์เองเลยค่ะ     

แหล่งข่าวคือ ดร. จ๋อง  หลานชายสุดที่รักของ แจ๋ว สาวใช้ประจำตระกูล

การตีราคาของแหล่งข่าวเป็นระดับ เอ 1

ดร.จ๋องนี่ล่ะค่ะ  เป็นตัวปั่นราคาสามเกลอ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 ก.ย. 10, 01:59

ดร.จ๋อง เหมือนคนในวงการหนังสือเก่าทั้งหลาย  คือ  ขายข่าว

หรือพูดง่าย ๆ ว่า ขายความลับของวงการหนังสือ  ว่าจะมีหนังสืออะไร  หลุดออกมาเมื่อไร  

ที่ไหนนี่ถือเป็นความลับสูงสุด   ทรมานเท่าไรก็ไม่ยอมบอก

ก่อนที่จะไปถึงตัวข่าว  ดิฉันต้องถือโอกาสอธิบายว่า  ดิฉันน่ะสนิทสนมกับกับ แจ๋ว  ยายของดร.จ๋องค่อนข้างมากคือไม่น้อยเลยค่ะ

การขายข่าวนี่เป็นระเบียบปฎิบัติประจำเลยค่ะ   เริ่มใช้เมื่อประมาณ สิบปีที่ผ่านมา

ดิฉันยังจำได้ดี...

ระบบขายข่าวนี่มีจริงในวงการสามล้อแดง  หรือมดงาน  สามล้อแดงรายไหนส่งหนังสือไปให้ใคร  หรือได้ยินว่าสามล้อแดงคันไหนได้หนังสือมา

ก็จะรีบรุดยิงไปตามรายชื่อท่านผู้มีอุปการะคุณทันที

นอกจากสามล้อแดงแล้ว  ยังมีช่างเฟอร์นิเจอร์ ที่ไปช่วยยกโต๊ะ ยกตู้  ทันเห็นว่ามีหนังสือติดตู้อยู่  ก็โทรแจ้งข่าวทันที

ถ้าคนรับโทรศัพท์ไปทัน และเหมากองหนังสือนั้นได้     ช่างเฟอร์เจอร์จะได้รับสินน้ำใจใบสีอะไรไม่ทันเห็นสักที

แต่สามล้อแดงได้สีม่วงค่ะ   แต่โทรเท่านั้น  

ดิฉันไปไหนมาไหนต้องเหลียวหน้าแลหลังว่ามี สามล้อแดง  ช่างไม้  หรือรถ ๖ ล้ออยู่แถวนั้นหรือเปล่า

ใช่ค่ะ

เราขนหนังสือกันด้วยรถ ๖ ล้อ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 ก.ย. 10, 02:10

อ้อ!    (เสียงอุทานนะคะ  ไม่ใช่ชื่อคน)

ข่าว   ยังไม่ลืมค่ะว่ายังไม่ได้เปิดเผย

ที่ต้องมาปิดประกาศในที่นี้ ก็เพราะติดต่อสมาชิกไม่ทัน

พรุ่งนี้จะมี สามเกลอเล่มยาวออกมา ๓ เล่มค่ะ  และรุ่นเพลินจิตต์ สิบกว่าเล่ม

หนังสือของคุณลุง ป. นั้นเคยมีเล่มยาวหลุดออกมาหลายสิบเล่มหลายปีแล้ว  เป็นชุดรักโศกค่ะ

นางเอกขี่สามล้อ  ใส่หมวกปิดหน้า  พระเอกตัวผอมมากนั่งอยู่ด้านหลังของรถสามล้อกับแม่งามกระโปรงนิวลุค

แฟนตัวจริงของ สามเกลอ  อาจไม่รู้จักสามเกลอเล่มยาวก็ได้  เพราะยังไม่เคยหลุดออกมาสักที

ปก  คุณเสน่ห์  คล้ายเคลื่อน วาดค่ะ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ก.ย. 10, 02:17

เรื่อง สนนราคานั้น  ขอไม่เปิดเผยนะคะ  เพราะดิฉันบอกไปแล้วผู้คนก็ร้องกรี๊ด ว่า ไม่จริ๊ง..ไม่จริง

ร้องทำไมก็ไม่รุ

บ้านตัวมีมั่งไหมล่ะ
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ก.ย. 10, 02:27

บอกชัดเจนอย่างนี้ พรุ่งนี้ต้องไปแล้วหลังโรงพยาบาลกลางไช่มั้ยครับ เดี๋ยวจะไปนั่งทานราดหน้ารอนะครับ... ยิงฟันยิ้ม

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 ก.ย. 10, 02:34

ไม่จำเป็นต้องบอกนะคะว่า ชุดเล่มยาวนี้ปี ๘๒

ดิฉันพยายามจะจับผิดวรรณกรรมเล่มหนึ่งอยู่โดยไม่มีหนังสือในมือ

ไปถามตามที่ต่างๆ ว่า มี เยาวชนหรือชราชนผู้ใดกำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่หรือไม่    อยากหาคนคุยกัน

เพื่อนฝูงส่ายหน้าแบบไทยไปตาม ๆ กัน (ส่ายหน้าแบบอินเดียแปลว่า "ตกลง" ค่ะ)

งานหนังสือก็ใกล้เข้ามาแล้ว   ต้องส่งดร.จ๋องไปดูกล่องตามใต้โต๊ะในร้านหนังสือแล้ว

ส่งข่าวแล้วนะคะโดยทั่วถึง  ไม่เลือกที่รักมักที่ชัง

ถ้าเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้น  คงได้ข่าวอีกสองวัน เพราะพวกเขาต้องปล่อยหนังสือก่อนค่ะ

เห็นแถวนี้ค่อนข้างเงียบ  อิอิ
หน้า: [1]
  พิมพ์