เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5160 อยากเห็นรูปถ่ายเก่าสมัย สงคราม อินโดจีน-เชียงตุง
bacchus
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 21 ก.ย. 10, 23:35

อยากเห็นมากเลยครับ ผมลองหาดูในgoogleแล้ว มีน้อยมากครับ
แถมยังไม่ชัดสียอีก โดยเฉพาะเครื่องแบบต่างๆของทหารครับ
ได้แต่จินตนาการถึงอนุสาวรีย์ชัย
ผมได้อ่านหนังสือ ทหารเหลือใช้สงคราม
อยากรู้ว่า จริงๆแล้วเครื่องแบบ กะดุมทองเจ็ดเม็ด เป็นอย่างไร
ฯลฯ
วอนอาจารย์หลายๆท่านช่วยให้ความรู้ด้วยครับ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 ก.ย. 10, 22:44

ถึงจะไม่ตรงกับคำถาม ก็พอจะเป็นจุดนำทางไปหาสิ่งที่ต้องการได้นะครับ

http://www.rta.mi.th/21000u/hitory/hitory7/Military%20Of%20Thailand.htm
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ก.ย. 10, 15:15

ทหาร สมัยสงครามอินโดจีน

bacchus
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ก.ย. 10, 09:44

ขอบคุณมากครับ ผมไปอ่านๆดู กระทู้ของอาจารย์หลายๆท่าน
ที่เขียนเล่าเรื่องราวในยุคของจอมพล ป.
โอโห ของที่ต้องการอยู่ใกล้ตัวเรานี่เอง

มีเรื่องนึงที่ไม่มีเล่าใว้ในกระทู้ไหนคือ เครื่องแบบสนาม

ของทหารบกสมัยนั้นครับ

มีผ้าพันแข้งสามเหลี่ยม มันสามเหลี่ยมยังไงหรอครับ

แล้วใส่รองเท้าอะไรผ้าใบรึป่าวครับ

สายสะพายเฉียงต้องใส่กัยเครื่องแบบชุดไหน

อาจารย์ ช่วยให้ความรู้ผมทีครับ

ขอบคุณครับ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ก.ย. 10, 15:14

รองเท้าผ้าใบสมัยนั้นไม่มีหรอกครับ มีแต่รองเท้าหนัง ซึ่งในช่วงหลังของสงครามเปลี่ยนมาเป็น "รองเท้าตราช้าง" ครับ

สายสะพายหนัง ก็มีเฉพาะระดับนายทหารสัญญาบัตรเท่านั้น เครื่องแบบสนามแต่งดูดีไม่ได้หรอกครับ เพราะต้องสกปรกมาก ถ้าขืนใส่สายสะพายไป คงได้เปลืองงบประมาณกันไม่น่าดู

อยากฝากให้ช่วยแก้ไขคำว่า "...หรอ..." เป็นคำว่า "..หรือ..." ด้วยครับ เด็กสมัยใหม่นี่พิมพ์ภาษาไทยกันผิดเป็นประจำ แล้วก็จะติดตัวใช้ผิดไปเรื่อย ๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์