เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 19381 ิอยากทราบเรื่องสตรีผู้เป็นที่รักของหลวงสาทรราชายุกต์(ยม พิศลยบุตร)ค่ะ
Khonsu
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 14 ก.พ. 11, 16:32

ประเพณีสมัยก่อนเป็นเมียน้อยนี่ดีเหรอคะ? เพิ่งจะทราบ
แล้วภรรยาหลวงยอมรับกันด้วยด้วยความยินดีเหรอคะ ?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 14 ก.พ. 11, 16:41

หลวงสาทรราชายุกต์นี่คือเจ้าสัวยมใช่ไหมคะ
(บ้านอยู่แถบคลองพ่อยม ที่เป็นบ้านของคุณเปรมในเรื่องสี่แผ่นดินน่ะค่ะ)
เคยอ่านเจอว่าคลองพ่อยมในปัจจุบัน คือ ถนนสาทร อันนี้ถูกผิดยังไงคะ

เห็นคำถามนี้ช้าไป ๕ เดือน
คำตอบคือ ใช่ค่ะ ทั้งสองคำถาม

ประเพณีสมัยก่อนเป็นเมียน้อยนี่ดีเหรอคะ? เพิ่งจะทราบ
แล้วภรรยาหลวงยอมรับกันด้วยด้วยความยินดีเหรอคะ ?

สังคมไทยดั้งเดิม เป็นแบบที่เรียกว่า polygamy  คือผู้ชายมีคู่สมรสได้พร้อมกันหลายคนอย่างถูกต้องตามกฎหมาย 
กฎหมายตราสามดวงไทย ให้การรับรองสถานภาพของภรรยาน้อย ว่ามีศักดินากึ่งหนึ่งของภรรยาหลวง    ผู้ชายไทยมีภรรยาได้หลายคนอย่างเปิดเผย    ไม่ถือว่าเป็นเรื่องน่าตำหนิ    หรือผิดกฎหมายผิดประเพณีอะไร
ภรรยาหลวงจะยินดีหรือไม่ยินดีเป็นส่วนตัวก็ตาม    ก็ต้องยอมรับสภาพนี้ว่าเป็นเรื่องธรรมดา
Khonsu
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 14 ก.พ. 11, 20:20

ถ้าเป็นเรื่องธรรมดาจริงๆ แล้วทำไมคุณหญิง(แม่ของคุณอุ่นเรือน)ถึงย้ายออกจากบ้านไปตอน
เจ้าคุณพ่อของพลอยรับแม่แช่มมาเป็นภรรยา? คุณอุ่นก็ต่อต้านด่าทอแม่แช่มมาตลอด
ถ้าถูกกฎหมาย(ในสมัยนั้น)อาจจะใช่ แต่เป็นสภาพธรรมดานี่จริงแน่หรือคะ?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 14 ก.พ. 11, 20:37

จริงค่ะ

ได้เวลาเสด็จบรรทมตื่น พลอยก็ไปเฝ้า  เสด็จดีพระทัยมากที่เห็น แต่พอช้อยทูลเรื่องตาอ้น  เสด็จก็กริ้วแหวทีเดียว เมื่อรู้เรื่องแม่ตาอ้น
ขอลอกมาให้อ่าน

"คุณเปรมบอกว่า  เขาออกไปมีสามีใหม่โดยสมัครใจมังคะ"
" ฮ้าย! ข้าไม่เชื่อ" เสด็จรับสั่ง "นี่คงไล่มันออกจากบ้าน  พรากแม่พรากลูกมันหรอก  นึกว่ามีเงินจะทำอะไรก็ทำได้...ธรรมดาคนในบ้าน เมื่อมันมีลูกก็ต้องเลี้ยงดูมันไป  จะเป็นอะไรหนักหนา    คนอย่างเจ้าเปรม  จะมีเมียหลายคนก็ยังได้  นางพลอยยังคงไม่หึงหรอก"

ผู้หญิงที่เห็นว่าสามีมีเมียน้อย เป็นเรื่อง "ไม่ธรรมดา" คือยอมรับไม่ได้   ตัวเองก็ต้องเป็นฝ่ายออกจากบ้าน แยกทางไป   ไม่สามารถจะฟ้องหย่า  หรือหาทางให้สามีเลิกกับเมียน้อยได้อย่างสมัยนี้  
คุณหญิงแม่ของคุณอุ่น  และแม่แช่มแม่ของพลอยที่เห็นว่าเจ้าคุณพ่อมีเมียน้อยเป็นเรื่องที่ยอมรับไม่ได้  ก็เป็นฝ่ายต้องไปทั้งคู่
ส่วนแม่พลอย ที่ยอมรับว่าคุณเปรมมีลูกมีเมียก่อนหน้านี้   สามารถทำใจรับตาอ้นเป็นลูกได้ ก่อนจะถามสามีด้วยซ้ำว่าแม่ตาอ้นอยู่ไหน   ก็อยู่ในบ้านต่อไปอย่างปกติ

ป.ล. ไม่มีตอนไหนที่ม.ร.ว.คึกฤทธิ์เขียนว่าคุณอุ่นด่าทอแม่แช่มนะคะ  มีแต่กระทบกระแทกเสียดสีพลอย
natchas
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 26 พ.ค. 17, 11:22

สวัสดีค่ะ คุณ RedBird
พอดีตอนนี้กำลังหาข้อมูลเพื่อทำ นิทรรศการเกี่ยวกับบ้านพระยาสาทร เลยอยากสอบถามว่า คุณ RedBird มี copy ของหนังสือ "ขุนนางชาวสยาม 2" ของคุณอเนก นาวิกมูล ที่กล่าวถึงไม๊คะ

หรือหนังสืออะไรก็ได้ที่เกี่ยวข้องกับบ้านหลังนี้

จะขอบคุณมากเลยค่ะ ถ้าคุณ redbird ติดต่อกลับมาที่ snatcha.fah@gmail.com หรือ 02 344 4000 ติดต่อ ณัชชา สุพิชญางกูรค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 26 พ.ค. 17, 12:31

มีรูปเก่าที่เกี่ยวกับบ้านสาทร ที่ผมเคยลงไว้ในกระทู้
ตอนที่ผมโหลดมาจากหนังสือไลฟ์น่าจะมีประมาณสิบภาพ
แต่หายไปหมด
ได้ลงในกระทู้ไปราวสี่ห้าภาพ

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=5929.1410
natchas
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 26 พ.ค. 17, 16:42

ขอบคุณมากค่ะ คุณ visitna
ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติม รบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
natchas
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 29 พ.ค. 17, 12:23

มีใครมีรูปขรัวยายปราง และ เจ้าสัวยิ้ม พ่อของหลวงสาทรราชยุตก์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 29 พ.ค. 17, 16:13

มาบอกเพิ่มเติม 
คุณหญิงปราง พิสณฑ์สมบัติบริบูรณ์ มาจากสกุลเดิม สมบัติศิริ   เป็นมารดาของเจ้าจอมมารดาอ่วม ในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ากิติยากรวรลักษณ์ กรมพระจันทบุรีนฤนาถ  ต้นราชสกุลกิติยากร
ขนาดรูปเจ้าจอมมารดาอ่วม ยังหายาก    รูปมารดาของท่านคงยิ่งยากหนักขึ้นไปอีกค่ะ
natchas
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 29 พ.ค. 17, 17:13

มาบอกเพิ่มเติม 
คุณหญิงปราง พิสณฑ์สมบัติบริบูรณ์ มาจากสกุลเดิม สมบัติศิริ   เป็นมารดาของเจ้าจอมมารดาอ่วม ในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ากิติยากรวรลักษณ์ กรมพระจันทบุรีนฤนาถ  ต้นราชสกุลกิติยากร
ขนาดรูปเจ้าจอมมารดาอ่วม ยังหายาก    รูปมารดาของท่านคงยิ่งยากหนักขึ้นไปอีกค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 03 มิ.ย. 17, 07:51

คุณหญิงปราง พิสณฑ์สมบัติบริบูรณ์ มาจากสกุลเดิม สมบัติศิริ   เป็นมารดาของเจ้าจอมมารดาอ่วม ในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ากิติยากรวรลักษณ์ กรมพระจันทบุรีนฤนาถ  ต้นราชสกุลกิติยากร

จากหนังสือ พระญาติ ราชสกุล กรุงรัตนโกสินทร์ โดย เล็ก พงษ์สมัครไทย หน้า ๖-๗

https://issuu.com/matichonbook/docs/cousin/10

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 03 มิ.ย. 17, 15:08

ข้างบนนี้เป็นเรื่องของสกุลพิศลยบุตร ของสามีคุณหญิงปราง    ไม่เกี่ยวอะไรกับสกุลสมบัติศิริของคุณหญิงปรางนะคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 03 มิ.ย. 17, 16:10

ต้นตระกูลสมบัติศิริ  มาจากเมืองซัวเถา มณฑลแต้จิ๋ว ประเทศจีน เข้ามาในเมืองไทยเมื่อประมาณ​ ๒๐๐ ปีมาแล้ว

ลำดับที่ ๑  พระยาศรีราชอากร (เต๊กงึ้น  แซ่ตั้ง) เป็นทายาทลำดับที่ ๒๒ ของตระกูล เป็นบุตรคนที่ ๖ ของนายงี่ เกิดที่ตำบลกัวตึ้ง เมื่อวันที่ ๒๐  เดือนสอง ปีฉลู พ.ศ. ๒๒๗๖ ในสมัยราชวงศ์เช็ง (พ.ศ. ๒๑๘๗ - ๒๔๕๕) มีตำแหน่งเป็น ซุ่ยอ่าง (สมุหเทศาภิบาล)        

ในวัยกลางคนได้เดินทางมาเจริญสัมพันธไมตรีทางการค้ากับประเทศไทยจนได้รับแต่งตั้ง พระราชทานบรรดาศักดิ์เป็นพระยาศรีราชอากร รับราชการสนองพระเดชพระคุณถึง ๓ สมัย คือสมัยปลายศรีอยุธยา สมัยรัชกาลที่ ๑ และรัชกาลที่ ๒

ลำดับที่ ๒   พระยาสมบัติวานิช (เงี้ยบสุน  แซ่ตั้ง) ชื่อไทยว่านายบุญศรี เป็นบุตรคนหนึ่งของพระยาศรีราชอากร มีตำแหน่งในเมืองจีนเป็น อ่วงง้วน (ข้าหลวงต่างพระองค์) ได้รับพระราชทานบรรดาศักดิ์ในไทยเป็น พระยาสมบัติวานิช

คุณหญิงปราง เป็นบุตรี พระยาสมบัติวานิช (บุญศรี สมบัติศิริ) ท่านนี้นี่เอง  ยิงฟันยิ้ม
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 20 ก.ย. 18, 09:30

พระยาศรีราชอากร (เต๊กงึ้น  แซ่ตั้ง) มีภรรยาชื่อนางพูน แซ่จู ใช่หรือไม่ครับ และผมอยากทราบว่าลูกของเจ้าสั้วยิ้มกับขรัวยายปรางทั้ง12 คนมีชื่อว่าอะไรบ้างครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์