เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7444 ลาวดวงเดือน ของไทยหรือของลาว
Scopian Kung
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

เมื่อ 20 ก.ย. 10, 02:55

พอดีเปิด youtube ฟังเพลง ลาวดวงเดือน แล้วเหลือบไปเห็นคนเข้ามาเขียน comment ว่า จริง ๆ แล้วลาวดวงเดือนไม่ใช่ของไทย แต่เป็นของลาว โดยอ้างข้อเขียนของ สนอง คลังพระศรี -- ลาวดวงเดือน : ลาวหรือไทย ใครแต่งกันแน่? ใน ๒ ประเด็น (ตรงนี้ไม่รู้ว่าเอามาจากสนอง คลังพระศรีหรือคิดเองนะครับ) คือ
๑. พระองค์เป็น­­เชื้อเจ้า ไฉนเลียจะมีความรุ้ทางด้านดนตรี­­ถีงขั้นแต่งเพลงได้ไพเราะเช่นน­ี­้
๒. พระองค์เจ้าชายเพ็ญพัฒนพงศ์ ไม่­­มีผลงานเพลงอื่นๆให้คนทั่วไปได­้­รุ้จัก

จาก ๒ ข้อข้างต้น ถ้าอ่านจาก http://www.reurnthai.com/index.php?topic=337.0 ก็สามารถโต้แย้งได้หมดแล้ว เนื่องจากผมไม่สามารถหาหนังสือเล่มนี้มาอ่าน จึงค่อนข้างสงสัยว่าจริง ๆ แล้วในบทความของสนอง คลังพระศรี เขียนไว้อย่างไรบ้าง มีใครพอจะให้ความรู้เรื่องนี้ได้บ้างไหมครับ ขอบคุณครับ

ป.ล. ผมได้ลองค้นหาว่า สนอง คลังพระศรี คือใคร จึงพบว่าเป็น อาจารย์อยู่ที่วิทยาลัยดุริยางคศิลป์ ม.มหิดล (http://www.music.mahidol.ac.th/th/faculty/instructor_profile.php?id=154) และบทความ ลาวดวงเดือน : ลาวหรือไทย ใครแต่งกันแน่? เขียนใน หนังสือ ประวัติศาสตร์สังคมวัฒนธรรมกรุงเทพฯ จากเพลงดนตรี ลาวดวงเดือน วังท่าเตียน / รวมข้อเขียนเกียรติยศของ มนตรี ตราโมท, จิตร ภูมิศักดิ์ และงานค้นคว้าวิจัยของ สนอง คลังพระศรี, อานันท์ นาคคง, ประยุกต์ บุนนาค ; สุจิตต์ วงษ์เทศ : บรรณาธิการ. (http://www.library.msu.ac.th/web/searching.php?MSUBJECT=%E0%BE%C5%A7%C5%D2%C7%B4%C7%A7%E0%B4%D7%CD%B9.)
surapong__
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 21:37

ที่คุณScopian Kungไปหาข้อมูลมานั้นส่วนใหญ่จะบอกว่าพระเจ้าลูกยาเธอพระองค์เจ้าชายเพ็ญพัฒน์พงศ์ ผมจึงคิดว่าข้อมูลนี้น่าจะเชื่อถือได้ครับเพราะดูจะมีการบันทึกเป็นข้อเท็จจริงมากกว่า แต่ที่ยังต้องมีการเขียนเป็นบทความลาวดวงเดือน ลาวหรือไทย ใครแต่งกันแน่? บทความนี้น่าจะถูกเขียนขึ้นเพื่อชี้แจงถึงประวัติความเป็นมาให้แก่ผู้ที่ยังไม่เข้าใจมากกว่าครับ เพราะตามธรรมดาเพลงไทยที่แต่งเค้าจะมีสำเนียงและหน้าทับ เพลงดวงเดือน เป็นเพลงสำเนียงลาว(ล้านนา) จึงได้มีการใส่คำนำหน้าว่าลาวลงไปเป็นเพลง"ลาวดวงเดือน"เพื่อบอกสำเนียงแล้วก็หน้าทับตามที่กล่าวไว้เมื่อกี้ครับ ด้วยเหตุนี้ บางคนจึงอาจจะยังไม่เข้าใจว่านี่เป็นเพลงไทยสำเนียงลาว ทำให้เกิดความคิดมาว่าเพลงที่ขึ้นต้นด้วยคำว่าลาวจะต้องเป็นเพลงที่คนลาวแต่งขึ้นเสมอไป ส่วนสำเนียงเพลงที่ว่านะครับมันจะมีประโยชน์สำหรับผู้ที่ขับร้องเพลง คือว่าถ้าบอกว่านี่เป็นเพลงสำเนียงลาวนะ ผู้ร้องก็จะต้องออกสำเนียงให้คล้ายๆกับคนลาว(มีเหน่อบ้าง ไม่ออกเสียงชัดบ้างเป็นบางคำ) ซึ่งถ้าหากผู้ขับร้องออกสำเนียงได้ดี ก็จะถือว่าเป็นผู้ขับร้องเพลงที่ดีเช่นกัน โดยสำเนียงเพลงเหล่านี้จะพบมากในการแสดงละครพันทางหรือละครเสภาที่เพลงที่ใช้จะเป็นเพลงภาษา คือมีสำเนียงภาษาของชาตินั้นๆแทรกอยู่ครับ แต่สำเนียงเพลงเหล่านี้ ไม่ใช่ว่าจะเอามาใส่อย่างมั่วๆ หากแต่เกิดจากการสังเกตสำเนียงของการพูดของชนชาตินั้นๆ แล้วจึงมาแปลงให้เหมาะกับเพลง ฟังแล้วไม่รกหรือขัดหูเกินไปโดยคณาจารย์ดุริยางคศิลป์ก่อนครับ(นี่เป็นข้อคิดเห็นนะครับ ถูกผิดอย่างไรก็ขอโทษด้วย อีกอย่างผมก็มีความรู้แค่นี้แหละครับ มันคงจะมีประโยชน์บ้างสำหรับคุณScopian Kungนะ ยิงฟันยิ้ม)
Scopian Kung
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ก.ย. 10, 23:34

อ้อครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
SUPERWATT
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 ก.ย. 10, 23:16

แต่ก็ยังไม่ชัดเจนเลยครับ ว่าจริง ๆ แล้วลาวดวงเดือนมีต้นกำเนิดมาจากที่ใดกันแน่ครับ
มาจาก กรมหมื่นพิชัยมหินทโรดม หรือมาจาก ศิลปินชาวลาว

ผมเห็นชาวลาวมา comment ใน youtube กันเยอะมาก
และนี่คือสิ่งที่ผมเจอใน youtube ด้วยครับ เพลงลาวดวงเดือนเวอร์ชั่นของลาว

คือตอนนี้ผมเป็นนักศึกษาอยู่ครับ กำลังจะทำหนังสั้นเกี่ยวกับเพลงลาวดวงเดือน จะนำเสนอความเป็นไทยของเราผ่านบทเพลงนี้
แต่ถ้าหากเพลงลาวดวงเดือนที่เราถูกสอนมาว่าเป็นของไทยมาโดยตลอด แล้ววันหนึ่งมีคนมากล่าวว่า แท้จริงแล้ว บทเพลงนี้เป็นของลาว

สุดท้ายความจริงคืออะไร แล้วเราจะภูมิใจไหมที่จะหลับหูหลับตาบอกต่อไปว่า ลาวดวงเดือนคือเพลงของไทย

แต่ถึงอย่างไรผมก็ชอบของไทยมากกว่า ฮาๆ

ไม่ทราบว่าใครจะไขข้อสงสัยนี้ได้บ้างว่าเพลงนี้ เป็นของไทย หรือลาว หรือ กรมหมื่นพิชัยมหินทโรดม ก๊อปเขามา
ถ้าเป็นอย่างงั้น ผมคงแบบว่า พอแล้ว ความชื่นชมในตัวกรมหมื่นพิชัยมหินทโรดมคงลดหวบลงมาทันใด

ขอบคุณมากครับ
ScorpianPK
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 ต.ค. 10, 01:17

หลังจากดิ้นรนมาสักพัก ก็ได้หนังสือเล่มนี้มาอ่านแล้วครับ สรุปประเด็น คือ สนอง คลังพระศรี เขียนบความเพื่อวิเคราะห์ถึงสาเหตุว่า เหตุใดจึงมีผู้สงสัยว่าเพลงนี้ไม่ได้แต่งขึ้นโดยพระองค์เจ้าเพ็ญพัฒนพงศ์ ซึ่งมีผู้ตั้งข้อสังเกตุ ๒ ข้อ ดังได้กล่าวไว้ในกระทู้แล้ว โดยคุณสนอง คลังพระศรี ได้วิเคราะห์และอธิบายแก้ข้อสงสัยทั้ง ๒ นั้นครับ สรุป คือ ในทรรศนะของคุณสนอง คลังพระศรี เห็นว่า เพลงลาวดวงเดือน แต่งขึ้นโดยพระองค์เจ้าเพ็ญพัฒนพงศ์ ครับ

SUPERWATT
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 พ.ย. 10, 00:24

พี่ ScorpianPK รบกวนเช็คข้อความส่วนตัวให้ด้วยนะคัรบผม
ขอบคุณครับ
nondt125
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 02 ม.ค. 11, 21:37

ผมว่าเป็นของไทยครับ

คนแต่งก็เป็นคนไทย

เนื้อหาของเพลงก็แสดงถึงความรัก

ที่มีให้สาวไทย(ล้านนา)ครับ

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 ม.ค. 11, 22:46

คงต้องแยกให้รู้เรื่องระหว่าง 'เนื้อ' กับ 'ทำนอง' มั้งครับ
เด็กรุ่นใหม่เกิดมาหลัง พ.ศ. 2500 ส่วนมาก
ถ้าพูดถึงเนื้อร้อง ผมไม่เถียงว่าน่าจะคนไทยแต่ง
แต่ถ้าพูดถึงทำนอง หาหลักฐานมาว่ากันใหม่จะดีกว่าไหม ?
หน้า: [1]
  พิมพ์