เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 8060 เจ้านายที่เสด็จไปในงานพระราชพิธีราชาภิเษกสมรสในรัชกาลปัจจุบัน มีใครบ้างหรอครับ
pomsang
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

เมื่อ 19 ก.ย. 10, 21:08

เท่าที่ผมเห้นจากภาพ ก็จะมี
1. สมเด็จพระศรีสวรินทิรา พระบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า
2. สมเด็จพระศรีนครินทรา พระบรมราชนนี
3. สมเด้จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยานิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์
4. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้านภาพรประภา กรมหลวงทิพยรัตนกิริฎกุลินี
5. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าประดิษฐาสารี

อยากทราบนะครับ ว่ายังมีเจ้านายพระองค์อื่นอีกหรือเปล่า
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 ก.ย. 10, 21:43

มีสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ  กรมพระยาชัยนาทนเรนทร
และพระวรวงศ์เธอ  พระองค์เจ้านักขัตรมงคล  กรมหมื่นจันทบุรีสุรนาถ
(ขณะนั้นยังเป็นหม่อมเจ้านักขัตรมงคล)
คงจะมีอีก  แต่บอกเพิ่มได้เท่านี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 ก.ย. 10, 22:06

สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี พระบรมราชินี
น่าจะมี พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเหมวดี และพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวาปีบุษบากร ด้วยนะคะ
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 ก.ย. 10, 22:52

^
^
^

ตามเวปยูทูปนี้ไปชมได้เลยครับ

วิดีโอที่ฉายนั้น ดูเลือนลางไปมากแต่ถ้ามีข้อมูลอยู่บ้างก็อาจจะพอเดาได้บ้างครับ

ขอเพิ่มเติมอีก 1 พระองค์ คือ ท่านหญิงเเก้ว หม่อมเจ้าหญิงอัปภัศราภา(ดิศกุล)เทวกุล(2446-2524) ท่านหญิงแก้วคือ สตรีท่านที่สวมแว่นสีดำและคอยประคองสมเด็จพระพันวัสสาครับ

ขอเพิ่มเติมต่อจากคุณเทาชมพูที่ว่า "น่าจะ" ผมก็คิดว่า น่าจะมีพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอดิศัยสุริยาภาด้วยนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 ก.ย. 10, 22:57

นำวิดีโอมาลงให้ดูโดยทั่วกันค่ะ

ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 ก.ย. 10, 23:09

จากคลิปในยูทูป ช่วงนาทีที่ 3.35 เชื้อพระวงศ์ที่ยืนทางด้านข้างของ สมเด็จฯกรมพระยาชัยนาท นั้น น่าจะใช่ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุมภฏพงษ์บริพัตร กรมหมื่นนครสวรรค์ศักดิพินิต พระโอรสองค์โตในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต ซึ่งขณะนั้นมีพระชนม์ 46 ชันษา
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 19 ก.ย. 10, 23:41

ยังตามหาบ้านที่ปรึกษากฏหมายชาวโปรตุเกสที่ถนนสระปทุมยังไม่เจอเลยครับ แต่ได้ความรู้มาเพียบ พร้อมด้วยพิธีการแต่งงานในอดีต ครับ    พระราชพิธีอภิเษกสมรสนี้มีกำหนดพิธีอย่างพิสดารอย่างหนึ่งซึ่งไม่ปรากฏบ่อยครั้งนักกล่าวคือ เพื่อนเจ้าสาวต้องอุ้มไก่ขาว ถือไม้เท้าผีสิง และหญิงรูปงามอุ้มแมวสีสวาทและเชิญพระแสงศาสตราวุธ   
บรรดาเพื่อนเจ้าสาวตามตำแหน่งที่กล่าวมานี้ สมเด็จพระบรมวงศ์เธอ กรมขุนชัยนาทนเรนทร กับ สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี เป็นผู้ทรงคัดเลือก ซึ่งได้แก่
ม.จ. หญิงเฟื่องฉัตร ฉัตรไชย พระธิดากรมพระกำแพงเพชรอัครโยธิน เป็นผู้เชิญไม้เท้าผีสิง     ฮืม
 ม.จ. หญิงรังสีนพดล ยุคล พระธิดาพระองค์เจ้าภาณุพันธ์ยุคล และ ม.จ. หญิงวุฒิเฉลิม วุฒิชัย (พระธิดากรมขุนสิงหวิกรมเกรียงไกร)  ทั้งสององค์เป็นผู้เชิญพระแสงศาสตราวุธ
ม.ร.ว. หญิงกิติวัฒนา พระธิดา ม.จ.วิวัฒไชย ไชยยันตร์ เป็นผู้อุ้มแมวสีสวาท   
ม.ร.ว. หญิงพวงแก้ว ชุมพล พระธิดา ม.จ.อุปสีสาณ ชุมพล เป็นผู้เชิญพานพระศรี พร้อมด้วย  ม.ร.ว.หญิงประสาสน์ศรี ดิศกุล ม.ร.ว.นิต้า เกษมสันต์ และ ม.ร.ว.หญิง แห่งตระกูลเทวกุลอีกสองคน

ม.ร.ว. หญิงพวงแก้ว ชุมพล พระธิดา ม.จ.อุปสีสาณ ชุมพล เป็นผู้เชิญพานพระศรี พร้อมด้วย  ม.ร.ว.หญิงประสาสน์ศรี ดิศกุล ม.ร.ว.นิต้า เกษมสันต์ และ ม.ร.ว.หญิง แห่งตระกูลเทวกุลอีกสองคน

หน้า: [1]
  พิมพ์