เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4331 ก้าวเข้าสู่งานช่างเขียน
offzaa
ชมพูพาน
ตอบ: 80

เมื่อ 18 ก.ย. 10, 21:57

กลับมาละคับ.. ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
หลังจากที่เงียบหายไปนาน..
...คือว่า...ผมกำลังเรียนงานช่างเขียนอยู่คับผม
งานเยอะมักมาก  ตอนนี้ผมเริ่มผูกลายเป็น
และกำลังเรียนตัวภาพอยู่คับ...เดวมีโอกาสผมจะเอามาให้พี่ๆ ช่วยแนะนำเพิ่มเติมนะคับ ยิงฟันยิ้ม
ช่วงนี้ยุ่งมากครูกำลังจะให้เขียนทวารบาล...(ว่าแต่พี่ยุทธ์ พี่ยีน พี่เน พี่แพร และพี่สมาชิกช่วยแนะนำทักษะการเขียนให้ผมด้วยนะคาบ)
เดวจะเอางานมาให้ชม พัฒนาการของผมเรื่อยๆนะคับ ยิ้มเท่ห์
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 22:19

เป็นกำลังใจให้คะ พี่ขอรอชมนะจ๊ะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
pansa
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 ก.ย. 10, 01:53

จะรอชมนะครับ  ยิ้ม ให้ไว ให้ว่อง
offzaa
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ก.ย. 10, 19:01

ขยิบตา...เฮ่ออออ...กว่าจะมีเวลา  ยุ่งมากมายครับ
ตามที่ผมสัญญาไว้นะครับว่าจะเอางานมาให้พี่ๆช่วยแนะนำผม
เริ่มจากงานผูกลายเลยละกันคับ

offzaa
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ก.ย. 10, 19:07

ตั้งแต่เริ่มเรียนลาย ครูจะมีงานชิ้นใหญ่ที่ให้ผูกลายเอง ๑ ชิ้นคับ
ผมผูกลายรวงข้าวคับ ได้แรงบันดาลใจจากตู้ อย.๗ อะคับ
เอาเป็นว่าดูแล้ว พี่ๆท่านผู้รู้แนะนำผมด้วยนะคาบ เพื่อนำไปสู่การเรียนรู้ที่พัฒนาของตัวผมเองคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

offzaa
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 ก.ย. 10, 19:12

แบบเต็มๆ  คับผม
(งานผูกลายชิ้นแรกในชีวิต.. อายจัง  หลังจากที่เปลี่ยนจากช่างดอกไม้เครื่องสดมาเป็น..ช่างเขียน.. ยิงฟันยิ้ม)

offzaa
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 27 ก.ย. 10, 19:26

ต่อมาเลยนะครับ...ข้ามมาเป็นตัวภาพเลยละกัน..
ผมไม่มีพื้นฐานงานดอว์อิ้งกับฟิคเกอร์เลยอะคับ  เลยทำให้เรียนลำบากไม่ค่อยมั่นใจที่ขะเขียนเลย
พี่ๆ มีวิธีแก้ไหมครับ สัดส่วนตัวภาพผมแย่มาก...ท่านใดมีวิธีการเขียนสัดส่วนตัวภาพไทยแนะนำผมด้วยนะคาบ อายจัง อายจัง
อันนี่เป็นบางส่วน  เดววันหลังผมจะเอาที่คัดลอกมาลงนะคับ

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 ก.ย. 10, 21:05

ว้าว สวยงามมากครับ ออกลายได้แบบช่างอยุธยาเลย แต่ไม่มีความสามารถทางด้านการเขียน คงให้คำแนะนำไม่้ได้ ต้องรอพี่ๆสายนี้ดีกว่าครับ
ATE
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 30 ก.ย. 10, 11:46

โครงสร้างการออกลายดีแล้วครับ แต่ควรคำนึงถึงช่องไฟหน่อย  ส่วนตัวพระนั้นไม่ขอพูดถึงเรื่องเส้นและความสะอาดนะครับเพราะก็ดีอยู่เเล้ว
1. แต่ขอไล่เป็นส่วนๆคือ หน้านั้นตรงแก้มกับบริเวณขากรรไกรกว้างไปไม่สมส่วนกับบริเวณหน้า
2. บริเวณมือเขียนดีอยู่แต่ควรคำนึงถึงเเขนกับอาวุธที่ถือว่าถูกสัดส่วนหรือไม่ มืออาจเล็กไปถ้าเทียบกับอัตราส่วน
3.ส่วนขานั้นค่อนข้างยาวไปหน่อย ซึ่งขานี้เราอาจเทียบจากคนจริงโดยอาจเป็น๓ส่วนครึ่ง จาก๗ส่วน(เต็มตัว)ได้

ปล.ทั้งหมดนี้อาจอยู่ที่มุมกล้องก็เป็นได้
หน้า: [1]
  พิมพ์