เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2191 วันที่เท่าไรคะ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

เมื่อ 17 ก.ย. 10, 13:09

เรียนถามคุณหลวงเล็ก  ว่า วันเดือนอะไรคะ

ปีนั้นคิดออกว่าเป็น พ.ศ.​๒๔๒๖

อ้ายเจิม ศรีสรลักษณ์ และอ้ายแฉล้ม พินิจจักรพันธบุตรอ้ายโหมดกสาปน์โกศล ที่รับพระราชอาชญาจำอยู่ในที่ขังทั้ง ๓ คน พ่อลูกนั้น
 ได้รับพระกรุณาโปรดเกล้าให้ออกจากที่คุมขังตั้งแต่วันที่เดือนเก้าแรมแปดค่ำปีมะแมเบญจศก
(สยามสมัย เล่ม ๒    วันพุธ เดือน ๑๐ ขึ้น ๔ ค่ำ ปีมะแม เบญจศก ๑๒๔๕
หน้า ๒๖)

ขอบคุณค่ะ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 13:14

วันอาทิตย์ที่ ๒๖ สิงหาคม พุทธศักราช ๒๔๒๖ รัตนโกสินทรศก ๑๐๒  

ใช้เอกสาร ปฏิทินสำหรับค้นวันเดือนจันทรคติ กับสุริยคติ ของกรมวิชชาธิการ  กระทรวงธรรมการ
พิมพ์ครั้งที่ ๒ ฮพุทธศักราช ๒๔๗๔  
พิมพ์ที่โรงพิมพ์อักษรนิติ  บางขุนพรหม  พระนคร
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 13:27

แรม 8 ค่ำ เดือน 9 ปีมะแม จ.ศ.1245

ตรงกับวันอาทิตย์

วันที่ 26 สิงหาคม พ.ศ.2426

ผมหาจากนี่ครับ http://www.payakorn.com/moondate.php
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 14:48

ขอบคุณ คุณ CVT   ค่ะ   

ขอบคุณคุณหลวงเล็กที่สละเวลามาตอบค่ะ   อย่าลืมเก็บกระทู้ทีี่วางเป็นกับดักตามทางเดินเสีย

แล้ว...วันเสาร์ ขึ้น ๒ คำ่  เดือนอ้าย  จ.ศ. ๑๒๔๙/พ.ศ. ๒๔๓๐    ละคะ

แสดงว่านายโหมดต้องจำต่ออีกเกือบ ๔ ปี   ท่านคงหงอยเหงาเศร้าใจ ถึงลูกๆยังมีสตังค์

แต่ผู้ที่มีปัญญากล้าเช่นท่านคงศึกษาพระพุทธศาสนาเป็นเครื่องปลอบใจ

หนังสือพระพุทธศาสนาที่ท่านเรียบเรียงขึ้น เรื่อง ปฎิจะสะมุบาทปัญหาพยากรณ์

วิปัสสนะปัญหาพยากรณ์  ปัญหาธรรมปะกิรูปะกะ     มีเพียง ๒๔ หน้า   แต่ยังไม่มีผู้มาเล่าหรืออธิบายได้

เท่าที่เห็นมามีแต่การถ่ายหน้าปกมาแสดง

ท่านผู้อาวุโสฝากถามมาว่า หนังสือแจกงานศพ ก.ศ.ร. มีไหม

ขอถามว่าเล่มที่พิมพ์ก่อน หรือเล่มที่แจกในงานคะ   มีเสียงกระแอม อื้อฮึ ๆ  ๆ

มีเสียงเข้ม  ตำรายาย่ะ

ถามต่อไปว่า  เห็นตำราที่นายวรรณทำแจกฤาไม่

แหะ ๆ ......จะคุยกันคำถามต้องชัดเจ้าค่ะ

เพราะอย่างไรคำตอบก็วกวนอยู่แล้ว

ทราบแค่ไหนก็ตอบได้แค่นั้นค่ะ   
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 15:33

วันเสาร์ ขึ้น ๒ คำ่  เดือนอ้าย  จ.ศ. ๑๒๔๙/พ.ศ. ๒๔๓๐   

ดูวันในปฏิทิน  มีแต่วันพฤหัสบดี ขึ้น ๒ ค่ำ เดือนอ้าย  จ.ศ. ๑๒๔๙
ตรงกับวันที่ ๑๗  พฤศจิกายน  ๒๔๓๐  ในที่นี้ควรยึดเอาข้างขึ้นกับเดือนเป็นหลัก
วันอาจจะจดจำคลาดเคลื่อนได้    ยิงฟันยิ้ม
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 15:36

ขอบคุณค่ะ

จะไม่มาตอแยอีกนานเลยค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์