เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4305 ตำราขี่ม้ารำทวน
samun007
องคต
ตอบ: 446

เมื่อ 14 ก.ย. 10, 11:53

ขอรบกวนสอบถามท่านผู้รู้ครับ

เนื่องด้วยผมเคยอ่านในตำราม้าคำโคลง ในบทนำที่สมเด็จกรมพระยาดำรงฯ ทรงนิพนธ์ไว้ ได้กล่าวถึงตำราขี่ม้ารำทวน ทำให้ทราบว่าเคยมีตำรานี้เก็บไว้ในหอพระสมุดวชิรญาณมาก่อน ปัจจุบันหายไปแล้ว จึงไม่ทราบว่า ท่านใดพอจะมีความรู้เกี่ยวกับรายละเอียดข้างในตำรานี้บ้างไหมครับ

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 ก.ย. 10, 14:39

ไม่ใช่ผู้รู้นะคะ   และไม่เคยเห็นหนังสือมาก่อน   เรามีกันแต่ตำราม้าของเก่า

ตำราม้าของเราไม่ปรากฎมานานแล้วค่ะ    แต่นักอ่านนักสะสมจะไม่ยอมรับว่าไม่มีหนังสือ หรือ สูญแล้ว  

สั่งสอนกันมาอย่างนี้จริงๆ ค่ะ   ปากแข็งทุกคน

เถียงว่าสสารย่อมไม่สูญไปจากโลก   อยากแจก"ผาง" ให้สักที

ด้วยดวงใจอันเข้มแข็งเหล่านี้  เราก็พากันค้นคว้าศึกษาหาข้อมูลกันเท่าที่ทำได้   รอคอยว่าเมื่อไรจะมีผู้ค้นพบ

ขอเรียนว่า   นายโหมด อมาตยกุล  เคยขี่ม้ารำทวนหลายครั้ง  ในงานพระศพเจ้านายระดับสูง

ท่านเล่าเพียงว่า มีประมาณ ๕  คู่

ก.ศ.ร. กุหลาบ ได้เขียนถึงของว่างที่นำมาเลี้ยงผู้ชนะว่ามีอะไรบ้าง   ผู้แพ้ก็ลดอาหารว่างลงไปเล็กน้อย

แต่รับพระราชทานอาหารเหมือนกัน   แสดงว่าการขี่ม้ารำทวน คงเป็นการแสดงฝีมืออย่างเด่นก็การบังคับม้า

และการรบด้วยทวน  และต้องมีแพ้ชนะให้ประจักษ์

ผู้ที่ถูกคัดเลือกก็เป็นลูกของขุนนางมีสกุลทั้งสิ้น   และอายุไล่เรี่ยกัน  บางคู่ก็เป็นพี่น้องกัน

คงจะทราบแล้วว่ามหาดเล็กแทบทุกคนจะศึกษาวิชาต่อสู้ไว้เพื่อรับการศึกทั้งสิ้น

บางคนก็ติดตามบิดา หรือ ญาติผู้ใหญ่ไปสงคราม
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 ก.ย. 10, 15:10

เท่าที่จดไว้ย่อๆ  เคยอ่านให้นักประวัติศาสร์ระดับอาวุโสสูงสุดฟัง

ท่านยังหัวร่อว่าช่างจดรายละเอียดมาได้

คงเหมือนคนตกน้ำนะคะ   โผล่ขึ้นมาคว้าอะไรไม่ได้  ไม้พายลอยผ่านมาก็คว้าไว้ก่อน

สยามประเภท เล่มหนึ่งนะคะ  หน้า ๒๘๗

รับพระราชทาน  หมี่  หมูแนม  ไส้กรอก  เมล็ดบัว  ถั่วระสง

ทวนนั้นยังใช้เป็นอาวุธประจำตัวอยู่

ตอนนี้นายโหมดเล่า

เมื่อล้อมวังครั้งพระพุทธเลิศหล้าจะสวรรคต  พระนั่งเกล้า ฯ ประทับอยู่ที่พระที่นั่งอัมรินทร  ตั้งกองนอนล้อมวง

คนนอนละเมอที่โรงช้าง  ร้องว่ามาแล้วรับมัน         คนทั้งปวงไม่รู้ว่าอะไรก็ตกใจตื่น   ชักดาบหอกเสียงเอะอะ

พระนั่งเกล้าตกใจใช้คนมาสืบดู    เห็นอินทรเทพสุรเสนา  พ่อพระยาเพชรพิไชย(ขุนทอง) ชักหอกรำเพลงหอกเต้นหยอยอยู่ที่หน้าพระทวาร

ได้เคยเรียนถามอาจารย์ประวัติศาสตร์ผู้เชี่ยวชาญการดีตาบว่า  รู้สึกว่าหอกนั้นขนาดโบราณดูจะยาวมาก

เมื่อเปรียบขนาดกับคนที่ถือ   อาจารย์เมตตาตอบอย่างสุภาพว่า ต้องได้สัดส่วนของผู้ถือจึงจะแคล่วคล่องว่องไว

รำได้อย่างหมายใจไว้            ท่านผู้รู้จริงท่านตอบเป็นวิทยาศาสตร์น่าฟังมากค่ะ

มหาดเล็กสมัยรัชการที่ ๓  หัดรำทวนทั้งนั้น           

ลองหาเรื่อง จัตุรงคบาทอ่านนะคะ  จะพบอะไรดีๆ อีกมาก
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 00:45

เท่าที่สังเกตคุณ samun007  อ่านหนังสือมาไม่น้อย

ไม่ลงมาตีแบตหรือเล่นมอญซ่อนผ้ากับเราบ้างหรือคะ

เมื่อแลกเปลี่ยนความรู้ความคิดเห็นกันแล้วก็สามารถรวมตัวเป็นกลุ่มก้อน

สนับสนุนกันและกันให้ก้าวกระโดดไปได้

บางทีการพูดจาในเรื่องที่เราโปรดปราน  ใช้ศัพท์ที่อ่านมาในเรื่องต่างๆให้คล่องแคล่ว

บางทีดิฉันกับเพื่อน ๆ ก็พูดกันเป็นภาษากำลังภายในบ้าง  สามเกลอบ้าง  เสือใบเสือดำบ้าง

สนทนากันด้วยความรื่นเริงและใฝ่รู้       รับรองว่าคุณจะไม่ผิดหวัง  อาวุโสแถวนี้นับกันที่ความรู้ที่สะสมกันมา

ถ้าจะมาก็คาดเชือกมาให้พร้อมเลยนะคะ      อย่าให้เสียวันเสียเดือน
samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 09:52

ขอบพระคุณ คุณ wandee มากเลยครับ สำหรับความรู้ใหม่ที่มอบให้กระผมมาครับ

ส่วนเรื่อง debate มอญซ่อนผ้านี่หมายถึงอย่างไรหรือครับ เนื่องจากนาน ๆ เข้ามาอ่านในบอร์ดนี้ทีหนึ่งน่ะครับ
samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 09:58

ไม่ใช่ผู้รู้นะคะ   และไม่เคยเห็นหนังสือมาก่อน   เรามีกันแต่ตำราม้าของเก่า

ตำราม้าของเราไม่ปรากฎมานานแล้วค่ะ    แต่นักอ่านนักสะสมจะไม่ยอมรับว่าไม่มีหนังสือ หรือ สูญแล้ว  

สั่งสอนกันมาอย่างนี้จริงๆ ค่ะ   ปากแข็งทุกคน

เห็นจะจริงตามที่คุณ wandee บอกมาล่ะครับ เพราะผมเคยสอบถามท่านผู้รู้หลายท่าน บางท่านก็บอกว่าเคยอ่านฉบับ Xerox แต่อ่านแล้วดูว่าจะเป็นเชิงบทไหว้ครูเสียมากกว่า  บางท่านก็บอกให้ไปตามหาที่วัดในต่างจังหวัด ซึ่งก็มีคนไปตามที่ท่านบอก แต่ไปถึงก็พบว่าตำราหายไปแล้ว

แต่เท่าที่จำได้จากที่สมเด็จกรมพระยาดำรงฯ ทรงนิพนธ์ไว้ ทรงบอกไว้ว่า ตำราขี่ม้ารำทวนที่ทรงได้พบนั้น เป็นลักษณะของการบังคับม้าตามจังหวะประกอบกับการใช้ทวน ซึ่งน่าจะสอดคล้องกับที่คุณ wandee ได้บอกถึงเนื้อหาที่นายโหมด ได้เล่าไว้นั่นเองครับ

นอกจากนี้ยังเคยได้ทราบประวัติบุคคลสำคัญบางท่านเช่น จอมพลเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี (เจิม แสง-ชูโต) , เจ้าพระยาสุรบดินทรสุรินทรฦาไชย (พร จารุจินดา) ทั้งสองท่านก็มีความสามารถในการขี่ม้ารำทวนด้วยเช่นกันครับ  จริง ๆ ผมก็อยากจะไปสืบทางตระกูลของท่านหลังนะครับ เผื่อจะมีข้อมูลหลงเหลืออยู่บ้าง แต่ก็จนด้วยเกล้าเนื่องจากไม่ได้รู้จักกับท่านเหล่านี้มาก่อนครับ
ถ้าหายไปจริง นับเป็นสิ่งที่น่าเสียดายมาก ๆ ครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 10:19

โอ  ดีใจจังค่ะ    ที่ตอบกลับมา

คืออยากชวนคุยกันเท่านั้น       กระทู้ป้อปแถวนี้เรียกกันว่ากระทู้ไปช้อนลูกน้ำตามสถานที่ต่าง ๆ

ก็เลยคิดจะตั้งชื่อให้ดูสนุกบ้าง     คุยๆกันไปก็เปลี่ยนชื่อไปเรื่อยๆตามเนื้อหาของการคุย

การสนทนานั้นก็แล้วแต่ความสนใจในปัจจุบัน

คุณหลวงเล็กท่านเชี่ยวชาญขุนนางตำแหน่งยศเพราะเก็บข้อมูลไว้นานแล้ว

ท่านมีลิ้งค์ต่างประเทศที่เกี่ยวกับเมืองไทย  ท่านก็แจกดิฉันมา

ดิฉันอ่านได้เร็ว  ก็ศึกษาไว้ คือเรื่องมิชชันนารี    แต่เรื่องเยอะเหลือเกิน

ต้องอ่านสี่ห้าคน   ถึงจะได้ข้อมูลของบุคคลหนึ่งได้

ก็ได้ข้อมูลที่ละเอียดมากกว่าที่เคยตีพิมพ์กันมา

ดิฉันมีหนังสือพิมพ์ นิวยอร์คไทมส์สมัย ๙๐  ปีก่อนอยู่ชิ้นหนึ่งเกี่ยวกับเมืองไทยในต้นรัชกาลที่ ๕

อ่านแล้วก็กลุ้มอยู่เหมือนกัน  เพราะไม่ใช่ฝรั่งจะมีข้อมูลที่ถูกต้อง

คุณหลวงเล็กแนะนำให้ดิฉันแปลให้เต็มที่    ก็ยังปรึกษากันอยู่นี่ล่ะค่ะ

คุณ samun007   สนใจเรื่องอะไรในขณะนี้คะ    

ได้ค้นเรื่องอะไรไว้บ้าง   นำมาแบ่งปันกัน   ให้ความรู้กับผู้ที่กำลังเดินถนนเดียวกัน

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 10:40

ขอให้ตั้งเข็มการหาหนังสือไว้อย่างมุ่งมั่น  มีสมาธิ

เราเชื่อกันว่า  หนังสือจะหาทางมาหาเจ้าของเอง

ในวงการหนังสือเก่า  เราพบเหตุการณ์ที่ไม่ทราบว่าจะเรียกอะไร

คือเป็นเรื่องหนังสือในตู้ค่ะ  คือซื้อแต่ตู้  ในตู้มีหนังสือที่ทิ้งมา

ฟังดูไม่แปลกนะคะ  แต่ที่จริงถ้าได้รู้เห็นถือเป็นมหัศจรรย์แห่งชีวิต

เรื่องมีอย่างนี้ค่ะ

มีผู้ซื้อขายหนังสือเฟอร์นิเจอร์เก่าบางราย  ได้ตู้ไม้โบราณปิดแน่นมา  คงไม่ได้เปิดหลายปี

หรือเปิดแล้วก็ปิดเพราะบุญที่จะได้ครอบครองหนังสือนั้นหมดแล้ว

ซื้อตู้มาก็เปิดออกมาตรวจสอบ  แล้วติดต่อคนที่อ่านหนังสือว่าเคยได้ยินบ้างหรือไม่

แบบนี้เรียกว่ากรุแตกค่ะ

หนังสือที่เชื่อกันว่าได้สูญไปจากเมืองไทยหลายเล่มก็ปรากฎตัวออกมา

ตามทฤษฎีของสหายแถวนี้ที่ว่าสสารย่อมไม่สูญไปจากโลก

เรื่องการหาหนังสืออ่าน  ต้องคุยกันให้กระจายค่ะ     เพื่อนของเพื่อนอาจไปรู้เห็นอะไรเข้า

แล้วแจ้งมาก็เป็นได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 15:32

ไม่เคยอ่านตำราเรื่องนี้  แต่เคยอ่าน "ฟ้าใหม่" ของศุภร บุนนาค ที่มีฉากขี่ม้ารำทวน เป็นการละเล่นชั้นสูงในราชสำนัก  ขุนนางฝ่ายหน้าจะออกมารำทวนต่อสู้กันบนหลังม้าเป็นคู่ๆ     ถ้าฝ่ายไหนแพ้ก็ "ทิ้งทวน" ลง   คงกลายเป็นสำนวน "ทิ้งทวน" ในภายหลัง ซึ่งความหมายกลายจากเดิมไปบ้าง
หน้า: [1]
  พิมพ์