เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 55678 นิทานชาวไร่
Neepata
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 22 ก.ย. 13, 00:03

หนังสือเล่มนี้พิมพ์แล้วจะวางขายที่ร้านหนังสือไหนคะ  หนูจะได้ตามไปซื้อเก็บค่ะ พึ่งจะได้หนังสือเมื่อคุณตาคุณยายยังเด็กมาครบ4 เล่มเพราะมาอ่านที่เรือนไทยนี้สนุกจนต้องติดตาม  ยิงฟันยิ้ม 
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 22 ก.ย. 13, 06:54

ตอนนี้ทราบมาว่าเป็นสำนักพิมพ์ ถนนเฟื่องนครครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 22 ก.ย. 13, 10:59

หนังสือเล่มนี้พิมพ์แล้วจะวางขายที่ร้านหนังสือไหนคะ  หนูจะได้ตามไปซื้อเก็บค่ะ พึ่งจะได้หนังสือเมื่อคุณตาคุณยายยังเด็กมาครบ4 เล่มเพราะมาอ่านที่เรือนไทยนี้สนุกจนต้องติดตาม  ยิงฟันยิ้ม 
เป็นหนึ่งในเรื่องโปรดค่ะ  ดีใจด้วยที่คุณหาได้ครบ 4 เล่มแล้ว

Neepata
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 28 ก.ย. 13, 00:19

ขอบคุณค่ะคุณลุงไก่ หนูจะลองติดต่อสำนักพิมพ์ดูค่ะ   
อาจารย์เทาชมพูคะ ขอถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับหนังสือทำขนมชาววังสูตรดั้งเดิมต้นตำรับมีชื่ออะไรคะ แล้วหนูจะหาได้ที่ไหนคะ อยากเอามาเก็บไว้และหัดทำดูค่ะ เพราะหนูไม่รู้ว่ารสชาดชาววังจริงๆคือแบบไหน แต่ละร้านที่บอกว่าชาววังรสชาดไม่เหมือนกันสักร้านเลยค่ะ  ฮืม
อีกเรื่องนะคะ คือหนูเก็บหนังสือกฎแห่งกรรมของคุณ ท เลียงพิบูลย์แบบฉบับรวมเล่มใหญ่ได้7 เล่ม ไม่รู้ว่าผลงานการเขียนของท่านมียังมือนอกเหนือจากนี้หรือเปล่าคะ
หนูชอบงานเขียนหนังสือ ภาษา การสื่อความหมาย การแสดงสรรพนาม ของนักเขียนรุ่นเก่าๆเพราะอ่านแล้วสบายใจดูสละสลวยดีค่ะ  และชื่นชอบงานเขียนของอาจารย์ด้วยนะคะ (แต่ไม่ได้หมายความว่าอาจารย์เป็นคนรุ่นเก่านะคะ หนูว่าอาจารย์ยังเอ๊าะๆอยู่เลย)   ยิงฟันยิ้ม
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 28 ก.ย. 13, 05:48

ขอบคุณค่ะคุณลุงไก่ หนูจะลองติดต่อสำนักพิมพ์ดูค่ะ  
   ยิงฟันยิ้ม

ติดต่อสอบถามไปแล้วครับ คงจะต้องรออีกนาน หนังสือนิทานชาวไร่ที่ผมมีอยู่เป็นฉบับคุรุสภา ทั้งชุดมี ๑๒ เล่ม ผมขาดเล่ม ๑-๕ มีแต่เล่ม ๖-๑๒ ตอนนี้ถูกพ่อหนุ่มสยามตามจีบขอยืมอ่านอยู่

จากคำนำหนังสือ "พระราชนิพนธ์โคลงสุภาษิต" ที่จัดพิมพ์ขึ้นในงานพระราชทานเพลิงศพพระนางเจ้าสุวัทนา พระวรราชเทวีในรัชกาลที่ ๖ เจ้าฟ้าเพชรรัตน ทรงใช้สรรพนามเรียกพระมารดาว่า "แม่ก๊ะ" พอจะมีท่านผู้รู้ให้คำอธิบายบ้างไหมครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 28 ก.ย. 13, 07:37

จากคำนำหนังสือ "พระราชนิพนธ์โคลงสุภาษิต" ที่จัดพิมพ์ขึ้นในงานพระราชทานเพลิงศพพระนางเจ้าสุวัทนา พระวรราชเทวีในรัชกาลที่ ๖ เจ้าฟ้าเพชรรัตน ทรงใช้สรรพนามเรียกพระมารดาว่า "แม่ก๊ะ" พอจะมีท่านผู้รู้ให้คำอธิบายบ้างไหมครับ

ตั้งแต่เมื่อแรกรับสั่งได้ สมเด็จเจ้าฟ้าเพชรรัตนฯ ทรงเรียกพระชนนีว่า “แม่ก๊ะ” ซึ่งเลือนมาจากพระสุรเสียง “แม่คะ” อย่างเด็กหัดพูด

จาก เฉลิมพระเกียรติ" ๗ รอบปีฉลูนักษัตร"สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี  เรียบเรียงโดย ดร.ชัชพล ไชยพร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 28 ก.ย. 13, 11:03

อาจารย์เทาชมพูคะ ขอถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับหนังสือทำขนมชาววังสูตรดั้งเดิมต้นตำรับมีชื่ออะไรคะ แล้วหนูจะหาได้ที่ไหนคะ อยากเอามาเก็บไว้และหัดทำดูค่ะ เพราะหนูไม่รู้ว่ารสชาดชาววังจริงๆคือแบบไหน แต่ละร้านที่บอกว่าชาววังรสชาดไม่เหมือนกันสักร้านเลยค่ะ  ฮืม
ยังนึกไม่ออกเรื่องหนังสือทำขนมค่ะ   เอากระทู้นี้ไปอ่านก่อนดีไหมคะ

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=5187.0
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 28 ก.ย. 13, 20:52

อีกเรื่องนะคะ คือหนูเก็บหนังสือกฎแห่งกรรมของคุณ ท เลียงพิบูลย์แบบฉบับรวมเล่มใหญ่ได้7 เล่ม ไม่รู้ว่าผลงานการเขียนของท่านมียังมือนอกเหนือจากนี้หรือเปล่าคะ
เจอแต่เรื่องกฎแห่งกรรมค่ะ   ไม่ทราบว่าคุณท.เขียนเรื่องอื่นนอกเหนือจากแนวนี้หรือเปล่า  ต้องรอท่านอื่นตอบ
Neepata
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 29 ก.ย. 13, 22:31

ขอบคุณค่ะคุณลุงไก่ ถ้าโชคดีคงได้เจอตามร้านขายหนังสือเก่า , ขอบคุณค่ะอาจารย์เทาชมพู
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 07 ต.ค. 13, 00:48

อยู่นี่ค่ะ

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=1219.msg21306;topicseen#msg21306

เรื่องที่จะเล่านี้ เก็บความมาจากหนังสือเก่าชื่อ นิทานชาวไร่ ที่คุรุสภาจัดพิมพ์ตั้งแต่พ.ศ. 2515   และเหตุการณ์ในเรื่องก็ย้อนหลังกลับไปอีก ถึง พ.ศ. 2502
ผู้บันทึก เป็นอดีตนายทหารเรือเกษียณชื่อ น.อ. สวัสดิ์ จันทนี
ท่านเล่าเรื่องเกร็ดประวัติศาสตร์ไว้หลายเรื่อง ลงในวารสารนาวิกศาสตร์ ก่อนพิมพ์รวมเล่มดังที่บอกมา
เรื่องแรกที่จะเล่า คือเรื่องผีบุญ ในสมัยรัชกาลที่ 5

ได้ตามลิ้งค์เข้าไปแล้วครับ
เคยอ่านนิทานชาวไร่สมัยที่ลงในนาวิกศาสตร์ ทุกๆเดือนที่ได้หนังสือมาก็อ่านเรื่องนี้ก่อนเลย ท่านน.อ.สวัสดิ์ท่านเขียนในแบบเรื่องเล่าสู่กันฟัง จึงเห็นภาพตามไปด้วย
ชอบตอนที่ท่านคุยกับหลวงวิฆเนศวร์ประสิทธิ์วิทย์ ที่เป็นแพทย์ศิริราชหมายเลข๑ แต๋ชีวิิตผกผันเมื่อไปร่วมกบฎร.ศ.๑๓๐ ท่านบริจาคร่างเป็นอาจารย์ใหญ่ โครงร่างของท่านอยู่ที่พิพิธภัณฑ์กายวิภาคที่ศิริราช ท่านเสียชีวิตหลังการสนทนากับน.อ.สวัสดิ์ สักสองสามปี(๒๕๐๖)
ตอนหลวงวิฆเนศวร์ฯอยู่ใน๕เล่มแรกที่หายาก เคยไปเจอเล่มที่๖ ถึงเล่มสุดท้ายวางอยุ่บนชั้นตรงมุมอับๆที่ศึกษาภัณฑ์ราชดำเนินเมื่อ๒๐กว่าปีมาแล้ว
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 07 ต.ค. 13, 21:07

นิทานชาวไร่ในมุมอับนั่น ผมกวาดมาได้หนึ่งชุดครับ มาตอนหลังแวะไปอีกยังมีเหลือติดชั้นวางอยู่หลายเรื่อง

เลยถือโอกาสกวาดมาอย่างละเล่มจนเกือบหมด รวมแล้วเกือบร้อย่เล่ม ขายตามราคาปก ใครล่จะทนได้
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 13 ต.ค. 13, 02:12

ผมรู้จักนิทานชาวไร่มาจากหนังสือของคุณประเทือง ศรีสุข ทหารเรือเก่าที่ท่านเขียนเรื่องชีวิตทหารเรือและนักเรียนนายเรือ ที่ผมไปเหมาหนังสือท่านประเทืองมาจากสวนจตุจักรแบบ 3 เล่ม 10 บาทสมัยผมเด็กๆ โน่น ซึ่งท่านเก็บความหลายตอนมาจากนิทานชาวไร่ ทำให้อยากอ่านนิทานชาวไร่ แต่หาอ่านไม่ได้จนต้องไปหาถึงหอสมดแห่งชาติจึงเจอบ้าง  

ผมเคยไปศึกษาภัณฑ์ทั้งที่ราชดำเนินและลาดพร้าว จุดประสงค์คือเพื่อหานิทานชาวไร่อย่างเดียวเลย แต่หาไม่เคยเจอ ถามคนขายก็ไม่เคยได้  ได้แต่เหมาพงศาวดารจีนมาแทน ราคาถูกกว่ากระดาษเช็ดก้น ขายตามราคาปกเล่มละสองบาทมั่งสามบาทมั่ง แต่นิทานชาวไร่เคยได้มาเล่มหรือสองเล่มจากซุ้มของศึกษาภัณฑ์ในงานหนังสือเมื่อหลายปีก่อน แต่หลังจากนั้นไม่เคยเห็นอีกเลย  เล่มที่ผมมีก็เล่มเดียวกับที่ท่านอาจารย์เทาฯเก็บความมาเล่า เรื่องจาก มรว ร้าย นั่นแหละครับ ส่วนอีกเล่มมีแต่ชื่อเรือรบต่างๆ กับตัวละครในรามเกียรติ์ ไม่สนุก เศร้าเลย

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 16 ก.ย. 14, 21:28

แจ้งข่าวครับ

อ่านกระทู้ท่านอาจารย์นวรัตนเรื่องสำนักหอจดหมายเหตุ  เลยละลึกถึงอดีตสมัยไปอ่านนิทานชาวไร่ที่หอสมุดแห่งชาติ  เลยลอง google เล่นๆ เผื่อว่าจะมีใครพิมพ์นิทานชาวไร่ใหม่หรือมีใครประกาศขาย ปรากฏว่าไปเจอขุมทรัพย์เข้าอย่างจัง

ตอนนี้มีบริการไฟล์ของนิตยสารนาวิกศาสตร์   มีการนำบทความเก่าๆ ที่เคยตีพิมพ์ในนิตยสารมาแปลงเป็น pdf ให้ download กันได้ตามอัธยาสัย ซึ่งมีนิทานชาวไร่ด้วย โดยเท่าที่ค้นหาได้มีตั้งแต่ที่ตีพิมพ์ใน พ.ศ. 2503 - 2510 ทั้งหมดประมาณแปดสิบกว่าตอน   นอกจากนั้นยังมีบทความอื่นๆ ที่น่าสนใจอีกนับไม่ถ้วน ซึ่งแม้ส่วนใหญ่จะเกี่ยวข้องกับทหารเรือแต่ก็น่าสนใจไม่น้อย  เช่นเรื่องมนุษย์กบ  หรือยุทธนาวีต่างๆ

แม้ระบบอาจจะมีการแสดงผลที่ไม่สะดวกต่อการค้นหาและดูดเอกสารนัก แต่ก็นับว่าใช้ได้ หลังจากค้นหาตามชื่อของท่านผู้แต่งหรือค้นหาจาก tag นิทานชาวไร่ ระบบจะแสดงผลที่ละ 5 บทความ ให้เลือกปุ่ม FETCH MORE ITEMS ที่ด้านล่าง จะมีการแสดงผลเพิ่มอีกทีละ 5 ไล่ไปตามความเก่าของบทความ ค่อยๆ ไล่ไปจะสามารถโหลดนิทานชาวไร่ทั้งหมดที่มีได้  ซึ่งก็ไม่ทราบเหมือนกันว่ามีครบหรือไม่ เพราะในบางปีบางเดือนก็ไม่มี ไม่ทราบว่าในเดือนนั้นไม่มีนิทานชาวไร่หรือมีการตกหล่น

ผู้สนใจสามารถเข้าไปได้ที่นี่ครับ

www.rtni.org/th/library/

จากนั้นเลือก tag นิทานชาวไร่ ในมุมด้านขวาล่างๆ หน่อย

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 17 ก.ย. 14, 09:34

นับเป็นข่าวดีสำหรับผู้สนใจจะอ่านนิทานชาวไร่ ซึ่งมีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยในอดีตอยู่มากมาย    เกร็ดเหล่านี้ไม่มีในพงศาวดารหรือประวัติศาสตร์    เกิดจากการบันทึกความทรงจำของผู้เกี่ยวข้อง หรือผู้ได้รับการบอกเล่าสืบทอดกันมา
   แต่ก็ต้องระวังด้วยว่า ท่านผู้เขียนบันทึกจากคำบอกเล่าซึ่งมีข้อผิดพลาดได้ง่าย    ชื่อบุคคลหรือเหตุการณ์ในบางตอน ผิดพลาดอยู่เหมือนกัน เช่นเจ้าจอมตลับ ความจริงคือเจ้าจอมม.ร.ว.สดับ (ลดาวัลย์)
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์