เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4230 สมาชิกใหม่ขออนุญาตแนะนำตัวค่ะ
SUTHEECHAN
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 28 ส.ค. 10, 23:58

ชื่อ สุทธีชาญ    อยู่จังหวัดลำปาง อาชีพค้าขาย ชอบอ่านหนังสือมาก ๆ เลยค่ะ ดีใจมากที่ค้นพบบ้านแห่งความสุขนี้ ไม่เก่งเรื่องโลกไอที
ไม่เก่งด้านภาษาต่างประเทศพองูๆ ปลาๆ  แต่ด้านภาษาไทยก็ไม่น้อยหน้าใคร ต้องยกความดีให้พ่อและแม่ที่รักการอ่านมาก ๆ เท่าที่คนสมัยก่อนจะทำได้
มรดกนี้ตกทอดไปสู่ลูกสาววัยรุ่นของดิฉันแล้ว ทุกครั้งที่เธอเข้าร้านหนังสือกับดิฉัน เธอจะมีหนังสือติดมือกลับมาบ้านด้วยทุกครั้ง....ขอบคุณท่านนักเขียนทุกท่าน
ที่ถ่ายทอดจินตนาการของท่านมาเป็นตัวอักษรอันสละสลวยให้พวกเราชาวหนอนหนังสือได้มีความสุขกับเนื้อหาเหล่านั้น ไม่ว่าเรื่องต่าง ๆ จะจบสุขหรือทุกข์ แต่เรื่องเหล่านั้นมัก
จะถูกจดจำอยู่ในความทรงจำตลอดมา ใครเป็นอย่างนี้บ้าง บางทีที่เรารอคอยอะไรบางอย่าง เนื้อหาหนังสือที่เราชอบจะขึ้นมาให้เราได้อ่านในใจอีก จะอีกสักกี่รอบก็ยังสนุกแม้แต่
ในความทรงจำ...ขอบคุณจริงๆ จากใจ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 02:33

สวัสดีค่ะคุณสุทธิชาญ   สมาชิกใหม่จากลำปาง  หนอนหนังสือ    มาจากครอบครัวนักอ่านสามชั่วคน

คนที่อ่านหนังสืออยู่ตลอดเวลา  เป็นคนที่มีความสุขค่ะ  เพราะมีโลกส่วนตัวที่สงบเสงี่ยมสง่างาม

ขอต้อนรับแทนเพื่อน ๆ ทุกคนในเรือนไทย        ไม่ว่าจะเดินมาจากไหน  เราก็ร่วมทางกันค่ะ

น้ำตาร้อน ๆกี่หยดที่พวกเราหยาดให้มอม       เมื่อพลอยเพลาะผ้าให้พี่เนื่องเราก็ควานหาผ้าแพรจีนมาคลุมตัว

เมื่อลาวทองเย้ยนางพิมว่าจะให้ช้างไปรับเพราะคงขับขี่คล่องเราก็กระโดดโลดเต้น  จะกระโดดลงไปช่วยนางวันทองก็ใช่ที

(นี่วันดีนะหม่อมแก้ว)    โลกของนักอ่านเป็นโลกของการเรียนรู้ที่ไม่จบสิ้นค่ะ         ภาษาต่างประเทศงู ๆ ปลา ๆ จะเป็นไรไปเล่า

บ้านเล็กในป่าใหญ่เราก็นั่งกินแฮมและแพนเค้กมากับแอลแมนโซ  และหิวโซด้วยน้ำซุบถั่วที่ต้องเก็บถั่วไว้ทำถั่วอบต่ออีกมื้อไม่ใช่หรือคะ

โอย...คุยกันได้ไม่มีวันจบ           

เชิญอ่านให้ทั่ว ๆ นะคะ        แวะลงชื่อว่าผ่านมาอ่านแล้วชอบไม่ชอบก็จะเป็นกำลังใจให้คนขยันเขียนแย่งกันเขียนต่อไป

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 08:11

ยินดีต้อนรับครับ
แล้วอย่าลืมทำตามคำแนะนำของท่านผู้อาวุโสนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

เชิญอ่านให้ทั่ว ๆ นะคะ        แวะลงชื่อว่าผ่านมาอ่านแล้วชอบไม่ชอบก็จะเป็นกำลังใจให้คนขยันเขียนแย่งกันเขียนต่อไป

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 08:52

เดินตามคุณวันดีมาต้อนรับเช่นกันค่ะ

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 09:12

สวัสดีค่ะคุณหมอ

คำว่า "อาวุโส" มิกล้ารับ     เพราะในวงการนักอ่านแต่ละกลุ่มมี 'เซียน' เหยียบเมฆ   ที่ได้คำนับฟ้าดินนับน้องพี่กันมา

การคำนับนี้โดยทั่วไปจะเอ่ยเอื้อนว่า  ถึงจะมิได้เกิดวันเดือนปีเดียวกัน  ก็ขอให้ตายในวันเดือนปีเดียวกัน

นักสู้ผู้กล้าตามหนังสือย่อมมิพึงใจจะตายพร้อมกันทั้งขบวนการเป็นแน่  เพราะใครจะอยู่ดูแลสมบัติหนังสือของพวกเราเล่า

เซียนเหล่านี้อิดหนาระอาใจกับดิฉันมาก  เพราะตามสนทนาเรื่อยไป  ถาม  ถามและถาม

ตรวจสอบข้อมูล ประเมินผล จัดระดับแหล่งข่าว    ทั้งปวงนี้ก็เพื่อตามหาหนังสือที่อยากอ่าน

เมื่อเช้า  กลับไปอ่านที่ 'แสงทอง' เขียนเรื่อง นักหนังสือพิมพ์รุ่นแรก ๆ  ของเรา    ท่านช่างกว้างขวางเสียจริง

โลกหนังสือกว้างใหญ่ไพศาล     ขอเพียงมาพร้อมกับไมตรี   ท่านกับเราก็จะสนทนากันยาวนานสืบไป
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 09:15

อ่า...คุณเทาชมพูอย่าลืมกลับมาเล่าเรื่องแสงทองกับงานแปลอีกนะคะเมื่อว่าง

ตั้งใจคอยค่ะ   ถึงนานเท่าไรก็ไม่ลืมค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 09:35

อายจัง คุณวันดีจำแม่น
ดิฉันทิ้งคุณหลวงแสงทองท่านไว้กลางทาง  เดี๋ยวจะต้องไปรับท่านโดยสารไปจนสุดทาง
ขอเวลาอีกนิดค่ะ

lalulalalulalala
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 24 ธ.ค. 10, 22:20

มาใหม่เหมือนกัน เพิ่้งสมัครวันนี้เอง ขอแนะนำตัวด้วยคนนะ  ยิงฟันยิ้ม

เป็นคนกรุงเทพฯ ชอบแต่งกลอน และก็ชอบอ่านหนังสือด้วยค่ะ  อายจัง
มาเจอบอร์ดนี้ได้เพราะว่าตามงานของคุณเทาชมพูอยู่น่ะค่ะ หาไปหามาก็เลยมาเจอ นั่งอ่านบอร์ดมาตั้งแต่เมื่อคืนแล้ว  อายจัง

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ  ยิงฟันยิ้ม
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 24 ธ.ค. 10, 23:16

อยู่แถวนี้พอดี   ขอต้อนรับแทนเพื่อน ๆ ทุกคนนะคะ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 25 ธ.ค. 10, 02:28

ความจริงอยากเปลี่ยนชื่อผู้ใช้งานอ่าค่ะ ตอนสมัครลองพิมพ์ดูเท่านั้น แต่ดันได้ แล้วเปลี่ยนไม่ได้ กลุ้มค่ะ  ร้องไห้
มันจะเปลี่ยนได้ยังไงอ่าค่ะ.... เปลี่ยนไปได้หรือเปล่าอ่าคะ อยากทราบอ่ะค่ะ  ฮืม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 25 ธ.ค. 10, 08:27

เปลี่ยนไม่ได้ค่ะ  สมัครชื่อไหน ก็ต้องใช้ชื่อนั้นค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 25 ธ.ค. 10, 21:30

เมี๊ยว!  เศร้าเลย  ร้องไห้

ขอบคุณมากนะคะ  อายจัง
หน้า: [1]
  พิมพ์