เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 8773 เกิดวังปารุสก์
Metika
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 25 ส.ค. 10, 01:07

ได้อ่าน หนังสือชื่อ เกิดวังปารุสก์ แล้วชอบมากอยากได้เล่มที่เขาพิมพ์ขึ้นมาใหม่ (ปกสวยมาก) แต่ว่า หนังสือ เกิดวังปารุสก์ ที่พิมพ์มาใหม่นั้น ร่วมแค่ ๒ สมัย (ความจริงมี ๓ สมัย/ ๓ เล่มจบ) คือ สมัย บรูณาญาสิทธิราชย์ และ สมัย ประชาธิปไตย แต่ไม่มี สมัย ยุทธภัย

อยากทราบว่าทำไมถึงไม่ได้ร่วม เล่ม ๓ หรือ สมัยยุทธภัยลงไปในหนังสือใหม่นี้ด้วยนี้ด้วยค่ะ แล้วถ้าต้องการซื้อจะหาได้ที่ไหน เพราะหนังสือที่อ่านอยู่นี้เป็นของห้องสมุด พิมพ์ เมื่อปี 2522 แน่ะ

ขอบคุณค่ะ
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 ส.ค. 10, 11:04

อ้างถึง
แล้วถ้าต้องการซื้อจะหาได้ที่ไหน เพราะหนังสือที่อ่านอยู่นี้เป็นของห้องสมุด พิมพ์ เมื่อปี 2522 แน่ะ

ลองไปที่วังท่าเตีัยน (วังจักรพงษ์) หลังวัดโพธิ์ ใกล้ ร.ร.ราชินี ที่นั่นมีร้านหนังสือ "River Books" จะเอาเวอร์ชั่นไหน ๆ ก็ไม่ยากแล้ว อันที่จริงมีอีก 2-3 เล่มที่อ่านควบไปกันได้ เช่น Katya & The Prince of Siam เล่มล่าสุดดูจะเป็นหนังสือรวมภาพของพระองค์เจ้าจุลฯ จำชื่อไม่ได้ ค่ะ

หากหาที่นี่ไม่พบ จะไปลองเดินดูที่พิพิธภัณฑ์ตรงปากคลองตลาดก็ได้ เคยเห็นเอามาขายค่ะ
XT
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 ส.ค. 10, 11:38

ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยค่ะ คุณ Ruamrudee พิพิธภัณฑ์ตรงปากคลองที่พูดถึงอยู่บริเวณไหนคะ ใช่ มิวเซียมสยามรึเปล่าคะ ช่วยบอกเส้นทางหน่อยค่ะ  เพราะที่ดิฉันมี หนังสือเกิดวังปารุสก์ ฉบับสมบูรณ์ เป็นการรวมเล่มระหว่าง ยุคสมบูรณาญาสิทธิราชย์ เข้าสู่ ยุคประชาธิปไตยน่ะค่ะ  ขอทราบเส้นทางหน่อยนะคะ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ส.ค. 10, 13:27

ใช่ค่ะ มิวเซียมสยาม และอยู่ใกล้กับวังจักรพงษ์ด้วย ไปดูที่แผนที่นะคะ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ส.ค. 10, 13:34

เข้าไปดูที่นี่ได้เลยค่ะ จะซื้อเล่มไหน ก็ไม่พลาดค่ะ

http://www.riverbooksbk.com/books/catalog/index.php?cPath=23&osCsid=11635bfbde3f8903c90a9f295076523f
Metika
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 ส.ค. 10, 21:39

ส่งรูปมาให้ดูค่ะ

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 27 ส.ค. 10, 23:37

หาซื้อครบ 3 เล่มได้ที่นี่เลยค่ะ รีบ ๆ หน่อยนะคะ
http://www.lovesiamoldbook.com/product.detail_489896_th_2882386
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 27 ส.ค. 10, 23:39

หนังสือเก่านะคะ  หน้าตาอาจจะต่าง ๆ กันไป

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
XT
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 28 ส.ค. 10, 10:45

สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ คุณ Ruamrudee นะคะ ที่ช่วยแนะนำเส้นทาง และดิฉันมีคำถามเพิ่มเติมค่ะ ดูจากรูประหว่างหนังสือของคุณ Metika กับหนังสือของคุณ Raumrudee ชุดไหนเก่ากว่ากันคะ และถ้าต้องการอ่านทั้ง 3 เล่มจะหาอ่านได้ที่ไหนคะ (ถ้าเป็นไปได้ดิฉันอยากอ่านที่พิมพ์ครั้งแรกเลยด้วยซ้ำค่ะ) ยิ้มกว้างๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 28 ส.ค. 10, 10:59

ดิฉันมีแต่เล่มนี้

ควรอ่าน เจ้าชีวิต ด้วยนะคะ

Metika
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 08:48

๓ เล่มที่ Metika ใส่มาให้ดูนั้นพิมพ์เมื่อ ๒๕๒๒ ค่ะ
ส่วน ๓ เล่มที่คุณ Ruamrudee ใส่มาให้ดูนั้นพิมพ์เมื่อปี ๒๔๙๔ (มั่ง) ค่ะ

ตอนนี้ก็กำลังอ่าน แคทยา และเจ้าฟ้าสยามอยู่ ไม่ค่อยสนุกเท่ากับเกิดวังปารุสก์ เลย

อยากอ่านเจ้าชีวิตเหมื่อนกันแต่ที่ห้องสมุดดันไม่มีเล่มนี้ซ่ะนี้ น่าเสียดาย
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 11:30

คุณ Metika คะ

ขอคาระวะอาจารย์เทาชมพู ที่ไม่ลืม แนะนำ เจ้าชีวิต ดิฉันเคยอ่านสมัยที่พิมพ์เป็นปกแข็งเล่มใหญ่โตมาก

เรื่อง เกิดวังปารุสม์ ทุกเล่มจะเก่าจะใหม่ก็ตาม อ่านให้หมด เพราะข้อมูลจะได้ปะติดปะต่อกันให้ภาพชัดเจนนะคะ

ดิฉันอ่านหนังสือเหล่านี้ หลายรอบมาก อ่านซ้ำๆ เหมือนอ่านสี่แผ่นดินทีเดียวค่ะ

เรื่องเหล่านี้จะเป็นพื้นฐานให้เราเข้าใจอะไร ๆ ที่ท่านอาจารย์ Navarat เขียนให้อ่านได้ดีทีเดียว เพราะเป็นช่วงรอยต่อทางประวัติศาสตร์ที่สำคัญ และ ไม่มีสอนกันในโรงเรียนเสียด้วย

เข้าใจอดีต จะเข้าใจปัจจุบันไปด้วย จะได้ไม่ใส่เสื้อสี แต่ใส่เสื้อลาย สบายใจดีค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 13:38

พระองค์จุลท่านเป็นเจ้าที่เข้ากับท่านผู้นำได้ดีครับ
XT
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 15:13

เฮ้อ! เห็นแล้วก็อยากอ่านเจ้าชีวิตด้วยเหมือนกัน  ถ้าบ้านดิฉันอยู่ติดกันหรืออยู่ละแวกเดียวกับอาจารย์เทาชมพู คงได้ไปรบกวนท่านบ่อยๆ เลยล่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม
djkob
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 16 ก.ย. 10, 10:37

แวะมาทักทายค่ะ  อาจจะช้าไม่หน่อย

พวกที่เขากำลังทะเลาะกัน เื่พื่ออะไรบางอย่าง แต่อ้างว่าเพื่อส่วนรวมนั้น

เขาจะมีเวลามาอ่านหนังสือดี ๆ อย่างนี้ไหม๊คะ

ด้วยความเคารพรัก

ดีเจกบ  รูดซิบปาก
หน้า: [1]
  พิมพ์