เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6170 มาชวนให้ฟังบีบีซีค่ะ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

เมื่อ 23 ส.ค. 10, 09:11

http://www.bbc.co.uk/programmes/b00th97b

น่าจะเปิดได้เช้าพรุ่งนี้         เรื่องราวของ ลานา เทอร์เนอร์      ใช้เวลาฟัง ๑ ชั่วโมงเต็ม

รายการจะอยู่ได้ ๑ สัปดาห์เท่านั้น

ตอนนี้จะเป็นตอนแรก และมีอีกสองตอนตามมา

(ว่าจะมาชวนให้ฟังริชาร์ด เบอร์ตันแล้วเชียว  เผลอไป  กำลังจะหมดเวลาแล้วค่ะ

พูดภาษาดั้งเดิมเพราะมาก  "ข้าพิศวาทนาง  และนางจะเป็นเมียข้า"  ทำนองนั้นนะคะ  เพลงก็เพราะสะเทิอนใจ)
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 ส.ค. 10, 09:45

ขอบคุณมากครับผม

ยิงฟันยิ้ม
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 ส.ค. 10, 09:56

http://www.bbc.co.uk/programmes/b00tdpvy

ริชาร์ด  เบอร์ตัน

เหลือเวลาฟังอีก ๓ วันค่ะ  ถึงวันพุธ       เปิดดังๆนะคะตอนอ่านกวี
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 ส.ค. 10, 10:09

SYNOPSIS
Mariella Frostrup tells the dramatic story of film actress Lana Turner, Queen of Film Noir and the original Sweater Girl. The epitome of the platinum blonde bombshell of her day, she had a penchant for marriage, amassing seven husbands in all, even marrying one of them for a second time, and once found herself in the witness box at a murder trial defending her own daughter for the murder of one of her lovers, a minor gangster called Johnny Stompanato.
Some say it was the performance of her life, others prefer 'The Postman Always Rings Twice', one of the classic films of the 1940's. Lana Turner's gutter-to-the-stars life - being discovered sipping a soda at the age of 15 in a Hollywood drugstore and being propelled to fame as a glamorous platinum blonde film star - inspired the dreams of a hundred would be starlets - no soda fountain bar stool would be empty again.
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 ส.ค. 10, 10:37

หลานชายของริชาร์ด เบอร์ตัน เป็นคนจัดรายการ    ชวนผู้คนที่รู้จักทำงานด้วยมาเล่าเรื่อง

ภรรยาคนสุดท้ายบอกว่า   ริชาร์ดได้รับโอกาสที่ดีที่สุดที่ผ่านมา  และเขาก็ตะครุบไว้และใช้โอกาสนั้นอย่างคุ้มค่าที่สุด

ร้านเหล้าในบ้านเดิมต่างติดรูปของริชาร์ด และเล่าว่าริชาร์ดเป็นลูกค้าประจำ   ซึ่งก็คงจริง

มีคนถามว่า   ชอบสตรีมากใช่ไหม

ริชาร์ดตอบว่า  แน่นอน  วันนี้ตื่นแล้วเดินมาตลาดก็จูบสาวมาเป็นร้อยตั้งแต่ยายแก่อายุ ๗๒  ลงมาจนอีหนู สี่ ขวบ

เห็นจะต้องไปหา Furious Love  มาอ่านก่อน  แล้วจะมาเล่านะคะ

เรื่องเชคเปียร์นั้น  ถ้าไม่มีใครอ่านให้ฟัง  ก็จะไม่มีวันรู้เรื่องเลยค่ะ     ตอนเรียนวรรณคดีอังกฤษ อ่านเวนิสวานิช ออกมาจากเมืองไทยแล้ว  ๕ ๕ ๕

เสียงริชาร์ด เบอร์ตันนี่มีอารมณ์ดูจะโกรธโลกอยู่เสมอ

พอเขาร้องเพลงรัก   สาวน้อยวันดีก็หัวใจสั่นระทัวปานประหนึ่งไปอ่านครูแจ้งมา
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 24 ส.ค. 10, 11:48

ลานา  เทอร์เนอร์   มาแล้วนะคะ       ๖๐ % แรกเป็นชีวิตในวัยเด็ก  เพลงประกอบไพเราะ

เมื่อมาเล่นเป็นสาวน้อยใส่เสื้อเสวตเตอร์รัดรูป  เดินผ่านฉาก    เพลงที่ใช้คือดิกซี่แลนด์

เมื่อหนังออกแสดงลานาและคุณแม่อายมากค่ะ

เมื่อเปลี่ยนสีผมเป็นบลอนด์แล้วก็ได้บทดี ๆ เล่น

เธอสวย   เซ็กซี่
เสียงเพราะ
และจำบทได้ด้วย  ไม่ใช่สาวผมบลอนด์ไร้ปัญญาอย่างที่เข้าใจกัน

จากสาวเสวตเตอร์  เธอก็เป็นดาราแสดงนำ

เชิญฟังได้ค่ะ       มีเสียงเธออัดมาเป็นระยะ

ช่วงหลังเป็นเรื่องที่ลูกสาวอายุ ๑๓ แทงพ่อเลี้ยงที่เป็นมาเฟียตาย   รันทดทีเดียวเมื่อสืบกลับไปว่าลูกสาวได้ถูกพ่อเลี้ยงคนก่อนละเมิดทางเพศเมื่ออายุ ๘​ ขวบ

ภาษาไม่ยากเกินเข้าใจค่ะ   ท่านที่ไม่ชำนาญภาษาอังกฤษลองฟังดูนะคะ   เพลงเก่าไม่เคยได้ยินเลย  เพราะดีเหมือนกัน     

นักสะสมคนหนึ่งเก็บแผ่นเสียงเก่า   สั่งซื้อแผ่นที่เมืองไทยไม่มีมาฟัง     ดิฉันไปไม่ถึงค่ะ  ยอมรับ   

ถ้าเป็นมณฑาลงกระท่อม หรือยกทัพแล้วมีตรวจพล        หรือครุฑชมนาฎกุเวรว่า  'ท่านนี้เรานับว่าเป็นชาย'   ซึ้งมาก

กลางเดือนหน้ามี เอลวิสด้วย      แล้วจะมาชวนใหม่นะคะ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 25 ส.ค. 10, 15:26

รายการ  ริชาร์ด เบอร์ตัน   มีเวลาฟังได้อีก ประมาณ ๑๕ ชั่วโมงค่ะ

รายการใหม่ คือ เจนส์  แมนฟิลด์   http://www.bbc.co.uk/radio2/programmes/formats/documentaries

เจนส์ไม่ใช่สาวผมบลอนด์ที่เซอะซุ่มซ่ามเลย   ไอคิว  ๑๖๓       เล่นเปียนโนและไวโอลินได้ในระดับวงอุปรากร

ฉลาดมากแต่ไม่แสดงออก   ส่วนโค้งส่วนเว้าถูกตาประชาชน

มีฉาก ๆ หนึ่งที่โซเฟีย ลอเร็นนั่งอยู่บนเก้าอี้ยาว   เจนส์ แมนฟิลด์ยืนอยู่ข้างหลังก้มตัวลงมาคุย  โชว์ความงามขนาดรอบอก ๔๑ นิ้ว
โซเฟียมองลึกเข้าไปในร่องเนื้อนวลยวลตา( ท่าจะคิดว่าฟ้าให้ข้ามาเกิดแล้ว  ไฉนให้ขงเบ้ง...อ่า..ยัยเจนส์มายืนอยู่แถวนี้   )

ร่าเริง  ขี้เล่นเหมือนลูกแมวน้อย

แต่ทะเยอทะยาน       ตอนเป็นดาราเดินผ่านฉาก  เธอซื้อชุดอาบน้ำที่ขนาดเล็ก  แล้วกระโดดลงสระ    ขึ้นมาโดยไม่ต้องห่วงเสื้อหดเพราะเธอแก้ทิ้งไปในน้ำแล้วค่ะ

อากาศยังไม่ค่อยดี  ฟังแล้วยังกระตุกกระตักอยู่บ้าง

มีเวลาฟังอีกหลายวันค่ะ

เสียงฝรั่งบางคนก็พูดไม่ชัดนะคะ  ไม่ต้องห่วง

ดิฉันฟัง คลอ..คลอ  คลอดิอุส ตกไปช่วงละสองสามคำ   ฟัง ๓ หน  เกิดฟังออกขึ้นมาเฉย ๆ ว่าเมืองนี้ชื่ออะไร  และญาติโกโหติกาชื่ออะไรกันบ้าง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 25 ส.ค. 10, 15:39

คงมีน้อยคนจำเจน แมนสฟิลด์ได้ เพราะอุบัติเหตุคร่าชีวิตไปก่อนวัยอันควร  เป็นดาราสาวผมบลอนด์เซกซี่ในสไตล์ของมาริลีน มอนโร
๔๑ นิ้วกลายเป็นสัญลักษณ์ที่ทำให้คนจำเธอได้ยิ่งกว่าฝีมือและสติปัญญา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 25 ส.ค. 10, 15:43

เห็นลานา เทิร์นเนอร์จาก Turner Classic Movies อยู่หลายครั้งค่ะ    เวลาเล่นหนังย้อนยุค สวยสง่ามาก

หน้า: [1]
  พิมพ์