เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5767 จดหมายถึงหัวหน้าชมรมอนุรักษ์จิตรกรรมไทย
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

เมื่อ 22 ส.ค. 10, 02:11

สวัสดีครับพี่ยีนส์
จำได้ว่าจากวันนั้นที่เราเริ่มก่อตั้งชมรมจิตรกรรมไทยมาตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้  เป็นเวลา๑ปีเต็มโดยเริ่มจากคนที่มีความรักความชอบทางศิลปกรรมไทย หรืออาจเรียกว่าคอเดียวกันก็ได้ เพียงเพื่อจะรักษาและเก็บข้อมูลทางศิลปกรรมไทย  โดยมีพี่ยีนส์เป็นกำลังหลักของชมรม  แน่นอนว่าชมรมยังต้องมีการพัฒนาต่อไปอีกมาก และบางทีอาจเพิ่งเริ่มต้นเดินทางเท่านั้น  เพราะสิ่งที่เป็นชมรมจริงๆยังไม่ได้เริ่มด้วยซ้ำไป  คงมีแต่เพียงการถ่ายภาพและนำมาลงแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ซึ่งสิ่งเหล่านี้มีคนทำมานานแล้ว สุดท้ายก็ซาหายไป ซึ่งถ้าเป็นอย่างนี้ต่อไปคงไม่มีความหมายในการตั้งชมรม  วัตถุประสงค์ของชมรม  น่าจะเป็นการเก็บข้อมูลอย่างเป็นระบบ มีการรวบรวมส่งแหล่งข้อมูลของชมรมเพื่อให้สมาชิกได้ใช้ประโยชน์ต่างๆได้  มีเว็บไซต์เป็นของตัวชมรมเองเพื่อใช้เผยแพร่ความรู้ เพื่ออนุรักษ์และพัฒนางานศิลปะไทยซึ่งคงต้องทำกันอีกยาวไกล  วันนี้ผมทราบว่าพี่ยีนส์อาจมีปัญหาส่วนตัวมากมาย ซึ่งผมเองก็เคยเจอปัญหาแบบเดียวกันเช่นกัน  ท้อแท้ มึนงง ไม่รู้จะเพิ่งใคร ขาดสติยั้งคิด โกรธแค้น แต่ผมก็ผ่านมันมาได้โดยดีไม่ทำร้ายใครหรือแม้แต่ตนเอง  สติ จึงเป็นสิ่งที่สำคัญในปัญหาของพี่ยีนส์ขณะนี้   และทุกอย่างมันคงผ่านไปได้ตามเวลาของมันเอง  แม้ในช่วงเวลานั้นมันเลวร้ายแต่ก็ยังมีน้องๆในชมรมแม้แต่ตัวผมเอง ก็อยากช่วยเหลือ ให้กำลังใจพี่  และหว้ังอย่างยิ่งว่าพี่จะผ่านปัญหานี้ไปได้ด้วยดี และเป็นหัวหน้าชมรมต่อไปจนถึงวันที่ชมรมเป็นรูปเป็นร่างมากขึ้น   และหวังว่าพี่ยีนส์คงไม่ทิ้งชมรม ที่เราก่อตั้งกันมานะครับ ถ้าพี่อยากจะตั้งอุดมการณ์ว่าจะอนุรักษ์จิตรกรรมไทยตามที่พี่พูดไว้จริงๆ

เป็นกำลังใจให้ผ่านพ้นไปด้วยดีจากน้องๆสมาชิกทุกคน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
pansa
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 ส.ค. 10, 02:44

สำหรับผมเอาใจช่วยล่ะกัน เรื่องปัญหาต่าง ๆ แต่ยังไง ศิลปะไทยก็เป็นสิ่งที่ผมรัก

จะมาหักอกผมไม่ได้นะครับ โกรธกันตายเลย
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ส.ค. 10, 07:17

ด้วยความห่วงใยจากทุกท่าน พี่ขอขอบคุณพี่น้องสมาชิกทุกท่าน ตอนนี้ได้กำลังใจจากทุกคน ทำให้รู้สึกดีขึ้นมาก ขอบพระคุณทุกท่านที่เป็นห่วงด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ส.ค. 10, 08:12 โดย jean1966 » บันทึกการเข้า
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ส.ค. 10, 09:18

:Dดีใจนะคะที่ได้ยินแบบนี้
We never give up! (Tommy Bean)

กนก นารี กระบี่ คชะ
sittisak
มัจฉานุ
**
ตอบ: 66

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 ส.ค. 10, 10:56

นั้นสิคับ.....ปัญหามาเพื่อให้เราแก้ ลองมองหาคนที่หนักกว่าเรา เหนื่อยกว่าเรา เป็นตัวอย่าง เสียดายชีวิตที่อยู่มา  สู้เพื่อลูกเท่านั้นพอ......we never give up.....
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 ส.ค. 10, 11:12

ส่งความปรารถนาดี  เพราะตามอ่านมาตลอด

เมื่อมีงานที่รัก  ซึ่งจะทำประโยชน์ให้กับผู้อื่นได้คอยอยู่   

ขอให้ลุกขึ้นด้วยความภาคภูมิใจทุกเช้า  และเข้านอนด้วยความอิ่มใจในการงานที่กระทำดีแล้ว
chounws
ชมพูพาน
ตอบ: 121

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 22 ส.ค. 10, 12:44

ขอเป็นกำลังใจอีกหนึ่งครับ
XT
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 22 ส.ค. 10, 15:14

ขอร่วมเป็นกำลังใจด้วยอีกคนนะคะ  ขอให้อุปสรรคต่างๆ ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีนะคะ  ฟ้าหลังฝนย่อมงดงามเสมอค่ะ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 22 ส.ค. 10, 22:13

อย่าท้อนะครับพี่ยีนส์ ถ้าเราไม่ยอมแพ้ต่ออุปสรรค มันจะกลายเป็นความภาคภูมิใจที่น่าจดจำไปตลอดชีวิต ยิ่งกว่าความทรงจำของความยากลำบากที่ผ่านมาหลายเท่า

kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 23 ส.ค. 10, 18:31

เป็นอีก หนึ่งพลังเงียบ ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 ส.ค. 10, 20:25

มาให้กำลังใจค่ะ 
อย่ายอมแพ้  แล้วเรื่องร้ายๆจะผ่านไปค่ะ

asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 ส.ค. 10, 20:25

เลือด สุพรรณ สู้ๆๆคับ  ยิงฟันยิ้ม
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 23 ส.ค. 10, 21:34

กำลังใจครับ
teerat1
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 24 ส.ค. 10, 07:28

เกิดอะไรกันขึ้นหรือครับ สงสัยผมตกข่าว

พอดีช่วงนี้ ไปเพชรบุรีบ่อย ติดต่อกับลุกพี่ลุกน้อง ของานลายไทย ลายรดน้ำ ทำนอกเวลาราชการ อิอิ

ใครอยู่แถวดอนเมือง แวะเวียน มาพูดคุยกันที่ห้องทำงานผมได้นะครับ สบายมาก

เกิดเป็นคนไทย ตายก็คนไทย
สำนึกในบรรพบุรุษราชวงศ์จักรี
ทำให้มีแผ่นดินไทยเหยียบกันทุกวันนี้
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 24 ส.ค. 10, 08:19

ซาบซึ้งมากๆครับ ท่านอาจารย์เทาชมพูก็ให้ความเมตตาเป็นห่วง และอีกหลายๆท่าน ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ ไม่มีอะไรจะตอบแทน นอกจากจะปฏิบัติหน้าที่หัวหน้าชมรมฯให้ดีอย่างถึงที่สุด เป็นส่วนนึงของเว็ปเรือนไทยตลอดไปครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์