เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 863822 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 315  เมื่อ 02 ก.ย. 10, 19:25

ดิฉันเคยช้อนลูกน้ำอยู่แถวนั้นค่ะ  แต่ไม่เคยเจอคุณร่วมฤดีสักที

บ้านนี้อยู่ในซอยร่วมฤดี ซอยใหญ่  ไม่ใช่ซอยแยกที่มีอยู่ ๔ ซอยด้วยกัน   ค่อนไปทางหลังสถานทูตสหรัฐ ไม่ใช่ใกล้ปากทางซึ่งเป็นด้านหลังโรงแรมพลาซ่า แอทธินี
ถ้าหากว่าเป็นบ้านด้านหลังวังม.จ.ปิยะรังสิตละก็  เคยได้ยินว่าเป็นบ้านที่เจ้าของวังให้เช่า   แต่ตอนนี้อาจจะรื้อไปแล้วหรือไม่ก็อยู่หลังอาคารพาณิชย์ที่ปลูกใหม่

รอคุณร่วมฤดีดีกว่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 316  เมื่อ 02 ก.ย. 10, 19:34

บ้านนี้ไม่ใช่วังวิทยุ ของม.จ.ปิยะรังสิต  วังวิทยุหน้าตาเป็นอย่างนี้  เจ้าของคนปัจจุบันคือม.ร.ว.ปรียนันทนา รังสิต

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 317  เมื่อ 02 ก.ย. 10, 20:00

ดีจริง    คืนนี้จะได้ไม่หลอน
ว่าแต่อาคารทางซ้ายสุด คืออะไรคะ?

อาจารย์เทาชมพู ช่างสังเกตุมากกว่าข้าพเจ้าเสียอีก จึงต้องรีบมาหาข้อมูลใหม่ ซึ่งมีภาพชัดคมแจ๋ว เจาะลึกได้เค้าว่า เป็นขบวนอะไรสักอย่าง ด้านหน้าแต่งชุดตัวตลก สวมหมวกแหลม และอาคารที่อาจารย์เทาชมพูถามถึง คือ หลังคาโบสถ์พราหมณ์ ตามภาพที่ได้บรรจงคัดให้สวยงาม ส่งการบ้านแต่งตัวใหม่ให้นิ้งกว่าเดิม

ประตูทางเข้าเขตสังฆาวาส เคยเดินผ่านไปช้อนลูกน้ำอยู่หลายครั้ง ริมถนนเป็นเขตวัดสร้างตึกแถวไว้ ภายในมีด้วยกันหลายคณะ ตั้งแต่คณะ ๑-๑๕ เป็นต้น

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 318  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 08:26

เมื่อวานเข้า Net ได้แป๊ปเดียวเอง งานยุ่งมาก

เช้านี้เห็นการบ้าน 312 ของ อาจารย์ Navarat แล้ว ต้องรอ้งเพลง

"ถอยดีกว่า มะ..เอา...ดีกว่า"

จนด้วยเกล้าพะย่ะค่ะ เซียน Siamese มาช่วยด่วน ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

บ้านนี้ดูคุ้นตา แต่นึกไม่ออกจริง ๆ ค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 319  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 09:28

^
ในหนังสือบอกว่า เป็นบ้านเลขที่30 ซอยร่วมฤดี ถนนเพลินจิตครับ
คำถามคือ บ้านใคร?
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 320  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 09:38

บ้านคุณขวัญแก้ว วัชโรทัย ถูกไหมเอ่ย หรือว่าจะเป็น ศ.ไขแสง ศุขะวัฒนะ อาจารย์คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์จุฬาฯ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 321  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 09:52

ยังไม่ถูกครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 322  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 09:59

คุณร่วมฤดีถอยเสียแล้ว    อีกคนหนึ่งที่น่าจะเคยเห็นคือคุณวันดี  
ถ้าอย่างนั้นก็เหลือแต่ความทรงจำอันเลือนรางของเด็กช้อนลูกน้ำ   วิเคราะห์ไปทีละขั้น
๑   บ้านนี้ ไม่ใช่บ้านคนสามัญแน่นอน    ซอยร่วมฤดีในสมัยโน้น มีบ้านไม้เป็นส่วนใหญ่  ถ้าตึกก็สองชั้นขนาดกลาง  เพียงแต่ว่าแต่ละบ้านมีเนื้อที่กว้างกว่าบ้านจัดสรรราคา ๑๕ ล้านสมัยนี้  คือ ๒๐๐ ตารางวาอย่างต่ำ  บ้านนี้บริเวณอาจจะเฉียด ๑ ไร่
     มีอีกหลังเดียวที่หรูหราพอกันคือบ้านพักทูตสเปนหรือประเทศไหนสักแห่งในยุโรป อยู่ปากซอยร่วมฤดี ๒
๒   บ้านสวยหลังนี้เป็นบ้านที่ดิฉันเคยมองเห็น  ในเมื่อดิฉันช้อนลูกน้ำอยู่ในซอยเป็นส่วนใหญ่ ไม่ค่อยจะได้ไปช้อนลูกน้ำแถวถนนวิทยุ  ก็แปลว่าบ้านนี้หันหน้ามาทางซอย  
๓    คิดว่าบ้านนี้แหละที่เป็นทางผ่านของเด็กช้อนลูกน้ำ  ไปเข้าประตูด้านหลังวังวิทยุ และมีคนบอกว่าเป็นบ้านที่เจ้าของวังให้ฝรั่งเช่า
๔    เลขที่ ๓๐ บอกอายุอันยาวนานของทะเบียนบ้านหลังนี้   แสดงว่าปลูกมานานแล้วไม่ต่ำกว่า ๕๐ ปี     คนมีเงินปลูกบ้านขนาดนี้ได้ ไม่ธรรมดา
๕   โปรดสังเกตโอ่งและอ่างลายครามใส่บัวที่วางอยู่ขอบสนาม   นั่นแหละของแท้   ในสมัย ๕๐ ปีย้อนหลังขึ้นไป เศรษฐีเขาวางประดับสนามไว้เป็นของปกติ ไม่มีใครขโมย  เพราะยกเอาไปจำนำไม่ได้
     ขอยืนยันว่าของเก่าแท้ เพราะยุคนั้นเถ้าฮงไถ่ยังไม่เกิด    ไม่มีการผลิตกระถางหรือโอ่งลายครามของใหม่
       เจ้าของบ้านที่มีเครื่องลายครามเอามาตั้งประดับสนามได้ตั้งหลายใบ  แสดงว่ามาจากตระกูลเก่าแก่สะสมกันมาหลายชั่วคน   ในบ้านคงมีใบดีๆกว่านี้   ใบที่คัดมาวางนอกบ้านคือใบที่เจ้าของบ้านถือว่าพื้นๆ
        บ้านแบบฝรั่งจ๋า เมืองไทยไม่เคยเห็นแบบนี้แสดงว่าเจ้าของน่าจะเคยศึกษาอยู่ในยุโรป  หรือมีหัวทางวัฒนธรรมตะวันตกเอามากๆ
        สถาปนิก - ดิฉันสงสัยว่าอาจจะเป็นคุณหลวงบุรกรรมโกวิท

บ้านคุณขวัญแก้ว อยู่ริมซอยร่วมฤดี ใกล้โบสถ์มหาไถ่ค่ะ   ไม่ใช่บ้านนี้   เป็นบ้านสองชั้น ไม่หรูหราขนาดนี้
       คุณนวรัตนน่าจะรู้ว่าบ้านใคร   หลอกให้ทายเป็นคุ้งเป็นแคว      ช่างเถอะ  ผิดก็ผิด อย่างมากก็...

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 323  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 10:23

งานนี้ อาจารย์เทาชมพูได้เต็ม 100 คะแนนแน่ ๆ
ดิฉันเป็นเด็กช้อนลูกน้ำแถวถนนวิทยุ (กับสถานทูตอเมริกา)
แถบที่จะไปออกเพลินจิต อย่างที่เคยเล่าไว้ ว่า แถวสวนฝรั่ง จำได้แต่ตัวบ้าน แต่ไม่รู้เจ้าของค่ะ

จากข้อมูลของอาจารย์เทาชมพู เอามาปะติด ปะต่อ เดา ๆ ดู น่าจะเป็นบ้านที่เกี่ยวข้องกับวังวิทยุ

ถ้าไม่ใช่บ้านของ พระองค์เจ้าเยาวภา วงศ์สนิท ก็น่าจะเป็นของ ม.จ.สนิทประยูรศักดิ์ หรือ ม.จ.จารุลักษณ์กัลยานี

เพราะวังของกรมหลวงเพชรบุรี "วังคันธาวาส" ก็กลายเป็น ร.ร. อิมพีเรียล และ ปัจจุบันกลายเป็น Plaza Attinee ไปหมดแล้ว เอารูปมาให้ดูค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ย. 10, 13:03 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 324  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 10:51

เอารูปหลังวังมาให้ดูกัน หลังไหนดีละคะอาจารย์เทาชมพูขา

คนให้การบ้าน ใจแข็งจัง ยังไม่ยอมเฉลย
เดี๋ยวจะไปธุระ บ่าย ๆ หรือเย็น ๆ จะมาตามล่าอีกรอบ หากกลับมาได้ทันนะคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 325  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 11:04

ดูแผนที่ไม่ออก (ตามเคย) ค่ะ      ถ้าหาซอยร่วมฤดีเจอก็บอกได้ว่าอยู่ติดซอยค่ะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 326  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 11:19

ระหว่างรอคำตอบ มาผ่อนคลายกับบรรยากาศสบายๆกันบ้างครับ แถวนี้ลมเย็น อากาศสะอาด ปลอดโปร่งมาก พอดีนั่งเรือมาช้อนลูกน้ำแถวนี้ "ที่ไหนครับ"

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 327  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 11:25

แต่ละรูปที่คุณไซมีสไปหามา   เหมือนเงาในน้ำ เห็นแต่จับไม่ติดว่าที่ไหน 
เพื่อป้องกันตัวจากอาการหลอน จะลากเม้าส์ผ่านไป เปิดทางให้เซียนทั้งหลายเหยียบเมฆลงมาทายกัน
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 328  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 12:23

^
^

วัดนิเวศน์ธรรมประวัติ บางปะอินครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 329  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 12:46

อ้างถึง
บ้านแบบฝรั่งจ๋า เมืองไทยไม่เคยเห็นแบบนี้แสดงว่าเจ้าของน่าจะเคยศึกษาอยู่ในยุโรป  หรือมีหัวทางวัฒนธรรมตะวันตกเอามากๆ
        สถาปนิก - ดิฉันสงสัยว่าอาจจะเป็นคุณหลวงบุรกรรมโกวิท

อ้างถึง
จากข้อมูลของอาจารย์เทาชมพู เอามาปะติด ปะต่อ เดา ๆ ดู น่าจะเป็นบ้านที่เกี่ยวข้องกับวังวิทยุ

ถ้าไม่ใช่บ้านของ พระองค์เจ้าเยาวภา วงศ์สนิท ก็น่าจะเป็นของ ม.จ.สนิทประยูรศักดิ์ หรือ ม.จ.จารุลักษณ์กัลยานี

คำตอบของทั้งสองท่านถือว่าสุดยอด สมคำร่ำลือว่าเป็นเซียนช้อนลูกน้ำอยู่ในย่านนี้จริงๆ ผมไม่หวังจะเอามาทายคนอื่นหรอกครับ มันเกินความรู้ระดับปริญญาเอกไปแล้ว ก็ผมซึ่งเป็นผู้ถามแท้ก็ยังไม่รู้เลย นี่เปิดตำรามาว่ากันสดๆ
เจ้าของบ้านนี้คือท่านหญิงจารุลักษณ์กัลยานี (รังสิต) บูรณานนท์ พระธิดาของสมเด็จกรมพระยาชัยนาทนเรทรเจ้าของวังวิทยุพระองค์จริงนั่นแหละครับ เดี่ยวนี้น่าจะเหลือหม่อมเจ้าหญิงอีกไม่กี่องค์แล้ว แต่น่ายินดี ผมทราบว่าท่านหญิงทรงมีสุขภาพแข็งแรงและความจำยังดีอยู่ครับ
สถาปนิกผู้ออกแบบบ้านนี้เป็นฝรั่ง ชื่อชาร์ล เบเกอแลง

ที่เคยถามผมว่า บ้านหลังนี้อยู่หลังบ้านท่านปิยะหรือเปล่า ผมเรียนไปว่าไม่ทราบ ก็ไม่ทราบจริงๆแหละครับว่าอยู่หน้าหลัง หรือข้างไหน แต่เห็นซักใกล้เข้ามาแล้วก็เลยไม่ใบ้ต่อ ก็ตามคาด ท่านดักทางเอาจนเจอเหมือนกัน

เก่งครับ เก่งจริงๆ

หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 ... 28
  พิมพ์