เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 865042 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 240  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 15:26

เอารูปสถานทูตรัสเซียมาแจมก่อน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 241  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 15:40

นี่เป็นคลองสาทรร่วมสมัยกับรูปข้างบนครับ

มันไม่ค่อยคล้ายกันเล้ย

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 242  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 16:03

คุณ Siamese เก่งมาก ทายถูกค่ะ
อาจารย์ Navarat สอบตกซ้ำชั้นค่ะ

ภาพนี้ เอามาจากหนังสือ เล่มเดียวกับภาพนี้ค่ะ ถือโอกาสให้การบ้านใหม่เลยนะคะ เพราะคนเก่งลงมาปราบเซียนแล้ว
ลองดูนะคะว่า เป็นที่ไหน และ อาคารตรงนั้นคืออะไร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 243  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 16:08

ย่องเข้ามาบอกว่าขอลดจากรีพีทเป็นรีเอ๊กแซมเถอะค่ะ  สำหรับครูนวรัตน
ขนาดทายผิดแล้วผิดอีกอย่างดิฉัน ท่านยังให้รีเอ๊กแซมมาทุกหน  ท่านก็ไม่ควรโดนโหดนัก

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 244  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 16:22

อาจารย์ Navarat ได้รับสิทธิพิเศษจากอาจารย์ใหญ่ ให้ Re-Examค่ะ

ให้ข้อมูลเพิ่มเติม สำหรับภาพคลองสีลมนะคะ คัดมาจากคำบรรยายภาพนั่นเองค่ะ

" ถนนขวาง ต่อมา คือ ถนนสีลม สร้างขึ้นจากดินที่ขุดคลองขวาง (ต่อมาชื่อคลองสีลมภายหลังถูกถมขยายถนน) เชื่อมแม่น้ำเจ้าพระยาที่บางรัก กับคลองหัวลำโพง(ถมไปแล้ว) ทึี่ขุดเลียบถนนตรง(ถนนพระรามสี่)"

จากคำบรรยายภาพนี้เอง เราจะทราบว่า ชื่อเดิมของถนน และ คลอง ถูกเปลี่ยนไปหมด
ถนนขวาง = ถนนสีลม
คลองขวาง = คลองสีลม
ถนนตรง = ถนนพระรามสี่

ติดใจเรื่องชื่อถนนมาก เพราะ เป็นคนที่มีชีวิตวนเวียนแถว ๆ นั้นมาแต่เด็ก ไม่ต่างจากอาจารย์เทาชมพูค่ะ
ได้อ่านเรื่องราวมิชชั่นนารี่ นั่งรถม้าจาก ร.ร.กรุงเทพคริสเตียนจะไปสนามหลวง เล่าว่า ผ่านคลองขวาง ที่อยู่ถัดจากคลองพ่อยมไป นึกเท่าไรก็ไม่ออกว่าคลองอะไร จนได้เห็นรูปนี้

ตอนเล็ก ๆ ปู่พาไปฉีดยาที่ ร.พ.กรุงเทพคริสเตียน ที่สีลม ตอนจะเข้าประตูโรงพยาบาล รถต้องขับขึ้นสะพานก่อนค่ะ
เด็กเล็ก เด็กน้อยในรถก็จะบรรเลงเสียงร้องไห้ไว้ล่วงหน้า ก่อนเข็มฉีดยาจะถึงตัวเสียอีก เพราะจำสะพานได้

สถาทูตรัสเซีย เคยเป็นฉากภาพยนต์เรื่องแรกของอรัญญา นามวงศ์ มีหม่อมหลวงขาบเล่นเป็นเจ้าคุณปู่ จำชื่อเรื่องไม่ได้ จะ
เห็นตัวอาคารสถานทูตเป็นสีอิฐแดง ตัดขอบหน้าต่างสีขาวค่ะ

อาจารย์เทาชมพูคะ ท่านหญิงวิภาวดี แต่งงานใหม่ ๆ กับท่านปิยะรังสิต ท่านจะไปอยู่บ้่านของท่านเอง (เรือนหอ) ที่สาทร ปากซอยสวนพลูค่ะ เคยมีภาพ แต่ไม่รู้ไปเก็บไว้ที่ไหน

ํYWCA มีสระว่ายน้ำ มี Gym และ มีที่กิจกรรมสำหรับ Y-Teen อย่างดิฉันด้วย
ผู้ใหญ่น่ารักอย่างท่าน อาจารย์สุคนธ์ ชลออยู่ (ภรรยา พลเรือเอกสงัด ชลออยู่)จะเป็นกำลังสำคัญในยุคนั้น  
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 245  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 16:35

ผมสงสัยไม่รอดแน่ครับ มีอาจารย์ใหญ่อีกท่านหนึ่งข้ามห้วยมาดู แล้วหลังไมค์มาให้Fผม ท่านว่ารูปทางอากาศที่ผมบอกสถานทูตรัสเซียนั้น ไม่ใช่ ผมเอามาเปรียบเทียบกันดูแล้ว หลังคาตึกก็ไม่ใช่จริงๆ ตอนนี้กำลังหาอยู่ว่าตึกสีฟ้าหลังคาแดงนั้นคือตึกอะไร

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 246  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 16:37

ต้องรบกวนคุณ Ruamrudee  ตรวจข้อสอบให้อีกแล้ว

1 ปากคลองผดุงกรุงเกษม ช่วงด้านใต้ ดูลักษณะสีน้ำที่ออกมา คนละสี กับแม่น้ำเจ้าพระยา

2 อาคารสวยงามอะไรกันนี่....คือ ธนาคารฮ่องกงและเซี่ยงไฮ้ มาตั้งนิวาศสถานที่ตำบลนี้ด้วยเป็นศูนย์กลางการค้าของทางชาวยุโรป พื้นที่เดิมเป็นที่ดินของวัดแก้วแจ่มฟ้า เลยต้องผาติกรรม ซื้อที่ดินคืนสร้างวัดให้ใหม่ไปอยู่แถวสี่พระยา ต่อมากลายเป็นโรงแรมขนาด 700 ห้อง หรูหรามาก "เชอราตัน"

3 โอว ..อาคารอะไรนั่น มีปล่องไฟ สูงมาก ...รับทราบมาว่าเป็นโรงซ่อมหลังใหญ่ ของรถราง บางกอก แทรมเวย์ เชียวนะครับ

4 ชี้ให้เห็นสะพานข้ามคลองผดุงกรุงเกษม สะพานนี้คือสะพานเหล็กล่างครับ ปัจจุบันคือสะพานทิพยเสถียร เป็นปูนคอนกรีตไปแล้ว

5 ถ้าจับทิศทางได้แล้ว เบอร์ 5 ควรจะเป็นสี่แยกสี่พระยา ตัดกับถนนเจริญกรุง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 10, 18:02 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 247  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 16:39

อ้างถึง
สถานทูตรัสเซีย เคยเป็นฉากภาพยนต์เรื่องแรกของอรัญญา นามวงศ์ มีหม่อมหลวงขาบเล่นเป็นเจ้าคุณปู่ จำชื่อเรื่องไม่ได้ จะ
เห็นตัวอาคารสถานทูตเป็นสีอิฐแดง ตัดขอบหน้าต่างสีขาวค่ะ

น่าจะเป็นเรื่อง "อีแตน" (๒๕๑๑)  ยุคนั้นหนังไทยยังฮิทเรื่องประเภททายาทเจ้าคุณปู่อยู่
สถานทูตทาสีอิฐแดง หรือดิฉันเรียกว่าสีปูน นั่นแหละค่ะ

ในหนังสืออนุสรณ์พระองค์เจ้าวิภาวดี  เล่าว่าท่านเคยรีดนมควาย สมัยอยู่เรือนหอหลังเสกสมรสใหม่ๆ   ต่อมาดูเหมือนจะกลายเป็นร้านอาหารค่ะ

ชนกลางอากาศกับคุณนวรัตน    สงสัยว่าท่านผิดพลาดไปสองสามหนติดกัน  อาจจะโดนดิฉันแช่งไว้โดยไม่ได้ตั้งใจ เวลาเห็นข้อสอบโหดๆจากท่าน   ต้องขอตัวไปถอนคำสาปก่อนนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 248  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 16:41

ผมสงสัยไม่รอดแน่ครับ มีอาจารย์ใหญ่อีกท่านหนึ่งข้ามห้วยมาดู แล้วหลังไมค์มาให้Fผม ท่านว่ารูปทางอากาศที่ผมบอกสถานทูตรัสเซียนั้น ไม่ใช่ ผมเอามาเปรียบเทียบกันดูแล้ว หลังคาตึกก็ไม่ใช่จริงๆ ตอนนี้กำลังหาอยู่ว่าตึกสีฟ้าหลังคาแดงนั้นคือตึกอะไร

สมาคมพาณิชย์จีน ที่สาทรหรือเปล่าคะ

http://www.oknation.net/blog/mindhand/2009/06/18/entry-1
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 249  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 16:47

สมาคมพาณิชย์จีน   ที่สาทร กลายเป็นอดีตไปแล้วครับ ปัจจุบันตัวอาคารนี้เป็นร้านอาหารระหรูชื่อว่า Blue Elephant ครับ

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 250  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 16:51

คุณ Siamese คือ คลื่นลูกใหม่ ระดับ Tsunami เก่งมากค่ะ ตอบได้ราบคาบทีเดียว
เก่งขนาดนี้ ไปช่วงอาจารย์ Navarat ค้นหาตึกสีฟ้าหลังคาแดงเถอะค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 251  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 17:03

ขอแย่งซีน

สมาคมพาณิชย์จีน หรือหอการค้าไทย-จีน หรือร้าน Blue Elephant ค่ะ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 252  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 17:49

เป็นอันว่า นักเรียนทุกคนได้เลื่อนชั้นหมด ครูรีพีทอยู่คนเดียว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 253  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 17:53

อนุโลมว่าสอบได้ยกชั้นไหมคะ คุณร่วมฤดี

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 254  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 18:37

เอาแบบตกทั้งชั้นมารวมกับครูใหม่ดีกว่า

นี่ที่ไหนครับ

หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 28
  พิมพ์