เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 864783 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 225  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 10:29

ยังไม่เข็ด เศร้า กับ #217

- คลองอยู่ตรงกลางขนาบด้วยถนนสองข้าง
- อยู่ในระยะที่คุณร่วมฤดีจะไปช้อนลูกน้ำได้

สาทร หรือเปล่าคะ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 226  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 10:54

ไม่ผิด

แปลว่า"ถูก"ครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 227  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 10:56

ถนนสาทรในรูปจากหนังสือเยอรมัน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 228  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 10:58

ถนนสาทรจากหนังสือ Thailand from Above พิมพ์เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 229  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 11:00

รูปที่เหลือมีแต่ง่ายไป กับยากไป

อยากให้เอาอะไรมาทายครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 230  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 11:12

ทำไมรู้สึกว่าคลองสาทรเมื่อ ๒๐ ปีก่อนสวยกว่าปัจจุบัน  กทม.ไปทำอะไร ขยายถนนหรือนี่   คลองพ่อยมของคุณเปรมและแม่พลอยจึงเหลือแต่ท่อระบายน้ำ
ป.ล.รู้สึกอย่างเดียวกันตอนไปคลองสาน    เห็นแต่ท่อระบายน้ำโสโครก ช่วงสั้นๆ  และสกปรกมาก

อ้างถึง
รูปที่เหลือมีแต่ง่ายไป กับยากไป

อยากให้เอาอะไรมาทายครับ

สำหรับดิฉัน ขอรูปง่าย ง่ายเท่าไรยิ่งดี   เผื่อคุณหมอ CVT ด้วย  จะได้มีกำลังใจเข้ามาทายบ่อยๆ
ส่วนคุณศรีสยาม คุณร่วมฤดี และคุณณัฐดล พาสชั้นอยู่ระดับมหาลัยแล้ว  ขอรูปยากเท่าไรได้ก็ยิ่งดีค่ะ

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 231  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 12:42

มาเช็คชื่อเข้าเรียนหลังเที่ยงค่ะวันนี้ มัวไปฉีดยากันยุง กลัวกรรมเก่าตามทัน

รู้สึกผิดจรรยาบรรณขึ้นมา ขอไม่ทายรูปถนนสาธร หรือ สาทร (ไม่ทราบว่าเขียนอย่างไรจึงจะถูกต้องคะ
อาจารย์เทาชมพูช่วยกรุณาชี้แจงด้วยค่ะ สับสนเหลือเกิน) ให้คนอื่น ๆ ได้สนุกกันดีกว่า

แต่ เอ..ในรูปดูจะเห็นหลังคาตำหนักของท่านปิยะรังสิตกับท่านหญิงวภาวดี ริมถนนสาทรนะคะ

วันนี้มีรูปมาทายกับเขาบ้าง ไม่ใช่ที่ช้อนลูกน้ำหรอกค่ะ แต่ก็ไม่ห่างไกลกันนัก ส่งการบ้านให้ท่านปรมาจารย์ตอบบ้างค่ะ

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 232  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 12:44

กราบขอบพระคุณ คุณ VeeMee ค่ะ กรุณาเข้ามาให้สารคดีบ่อย ๆ นะคะ ชอบอ่านมาก ๆ
เด็ก ๆ ในนี้ มัวทายปัญหากันเพลิน ลืมให้ข้อมูลที่มีสาระกันไปค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 233  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 13:10

รูปของคุณร่วมฤดี ไม่รู้จะปราบเซียนอยู่ไหม แต่ปราบดิฉันได้ราบคาบค่ะ

ชื่อถนนสาทร ที่ถูกต้องคือ "สาทร" มาจากชื่อหลวงสาทรราชายุกต์(เจ้าสัวยม) ผู้บริจาคที่ดินให้ตัดถนนสายนี้   แต่ราชการสะกดผิดมาหลายสิบปีเป็น "สาธร"    เพิ่งจะมาแก้ไขให้ถูกต้องทีหลังค่ะ

วังท่านปิยะรังสิตกับพระองค์เจ้าหญิงวิภาวดี มีที่สาทรด้วยหรือคะ     น่าจะเป็นแถวถนนปั้นหรือเปล่า อาจจะเป็นสมัยก่อนท่านย้ายมาอยู่วังที่ถนนวิทยุละมั้ง
ตอนเด็กๆดิฉันเคยเข้าไปทางประตูด้านหลังวัง ติดกับซอยร่วมฤดี    เข้าไปหนังดูการ์ตูนขาวดำเรื่องมิกกี้เม้าส์ ที่ในวังมีเครื่องฉายหนังส่วนตัว  ในสายตาเด็กอย่างเรา( หรือถึงตอนแก่ๆนี่ก็เถอะ) เห็นว่าโก้สุดยอด
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 234  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 13:28

แล้วเจ้าต้นนี้ล่ะ

Millettia leucantha  Kurz var.  buteoides  (Gagnep.) P.K.Loc

http://www.dnp.go.th/EPAC/province_plant/khorat.htm

สาทร หรือ สาธร

ฮืม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 235  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 13:33

ถนนสาทร เป็นถนนแห่งความหลังของดิฉัน อีกสายหนึ่ง
เห็นถนนสาทรมาตั้งแต่อายุไม่ถึง ๑๐ ขวบ  เพราะแม่มักจะพาดิฉันมาที่นี่เสมอ  เพื่อมาเยี่ยมคุณลุงของแม่ ที่ซอยพระยาพิพัฒน์( ตอนหลังดูเหมือนจะชื่อซอยพิพัฒน์ เฉยๆ) 
ถนนสาทรมี ๒ สายคือสาทรเหนือกับใต้    คั่นกลางด้วยคลอง และมีต้นไม้ใหญ่ร่มรื่นสองข้างทาง    บ้านสองฟากถนนเป็นบ้านใหญ่มีบริเวณกว้าง    มีหลังหนึ่งแม่ชี้ให้ดู บอกว่าเป็นบ้านเจ้าพระยาศรีธรรมาธิเบศร์   
บ้านที่ดิฉันติดใจมากที่สุดคือบ้านหลังนี้   ตอนนั้นเป็นสถานทูตรัสเซีย ไม่ได้ทาสีขาว แต่เป็นสีปูน   ปิดประตูสนิท กำแพงสูง แต่ตัวบ้านสูงเลยมองเห็นหลังคาและโดมโผล่ขึ้นมา   มีครั้งหนึ่งเขาเปิดประตู ไม่รู้ว่าเปิดเพราะมีงานหรืออะไร  เลยมองเข้าไปเห็นสนามและตัวตึกชั้นล่าง   โอ่อ่ามาก

คุณลุงของดิฉันบอกว่าเป็นบ้านเพื่อนของคุณลุงเอง ชื่อหลวงจิตร์จำนงวาณิช   ทราบว่าเคยเป็นโรงแรมด้วย

ใกล้ๆปีใหม่ YWCA หรือ YMCA จำไม่ได้แล้วจะจัดงานออกร้านให้เข้าไปเดินชมกันได้   มีข้าวของจากประเทศต่างๆนำมาขายโดยภรรยาทูตานุทูต   ที่ต้องไปคือไปตกเบ็ดเอาของ  เสียเงิน ๑๐ บาท  เกี่ยวฉลากขึ้นมาแล้วไปขึ้นของ  ส่วนใหญ่ก็ของดีราคาไม่น้อยกว่า ๑๐ บาท   ๑๐ บาทในสมัยนั้นก็สัก ๒๐๐ สมัยนี้เห็นจะได้
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 236  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 13:46

อ่านแล้วสนุกจังเลยครับ

ได้ความรู้มากๆ

อนึ่ง มีใครอยู่ต่างจังหวัดแล้วมีรูปเก่าๆบ้างไหมครับ จะได้ฟังเรื่องราวกว้างขึ้น

ขอบพระคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 237  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 14:09

แล้วเจ้าต้นนี้ล่ะ

Millettia leucantha  Kurz var.  buteoides  (Gagnep.) P.K.Loc

http://www.dnp.go.th/EPAC/province_plant/khorat.htm

สาทร หรือ สาธร

ฮืม

ถ้าไม่เกี่ยวกับคุณหลวงสาทร ฯ  ก็ต้อง "สาธร" ตามชื่อพระราชทาน ซิคะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 238  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 14:34

ขอส่งการบ้าน บ้างครับ

1 คือ ถนนสาทรใต้
2 คือ ถนนสาทรเหนือ
3 คือ โบสถ์ไคร้สเชิช หรือคริสตจักรไคร้สเชิชกรุงเทพ โบสถ์ในนิกายแองกลิกัน มีความเก่าแก่มาตั้งแต่ พ.ศ.2407 โดยโบสถ์หลังเก่านั้นตั้งอยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา แต่อีก 40 ปีต่อมา พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 5 ก็ได้ทรงพระราชทานที่ดินตรงที่ปัจจุบัน
4 คือซอยสวนพลู

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 239  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 14:50

ตอบการบ้านคุณ Ruamrudee

ภาพที่นำมาจัดวางไว้ ซึ้งคำใบ้บอกว่าอยู่ไม่ไกลกัน ก็ขอตอบว่า "ถนนสีลม" วู้ๆๆ มีคลองกับเขาด้วยหรือนี่ ซึ่งคลองนี้มีประโยชน์ในการบรรทุกข้าวเปลือกจากทุ่งนาสีลม และมาส่งโรงสีที่ทุ่งสีลมและทุ่งศาลาแดง

จะขอวางภาพแผนที่ระวางสมัยรัชกาลที่ 5 ได้ยลโฉมกัน จะเห็นถนนและคลองสีลม ประชิดขนานกันไป คลองอยู่บน ถนนอยู่ล่าง ทั้งนี้แล้วตีความได้ว่า จากภาพถ่ายคุณ Ruamrudee จะต้องถ่ายหันหลังให้ถนนสีลม มองตรงไปสุดตามองไปยังสี่แยกศาลาแดง

หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 28
  พิมพ์