เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 864928 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 195  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 19:54

อดีตเมื่อ ๕๐ ปีก่อน ไม่เห็นจะมีอะไรเหมือนปัจจุบันสักอย่างเดียว
คุณศรีสยามคงจะนั่งยานเวลากลับไปเทียบแน่ๆ
ยอดเยี่ยมค่ะ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 196  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 20:41

แสดงว่า ต้องหารูปให้ยากขึ้นอีกสักหน่อย

พรุ่งนี้แล้วกัน คืนนี้จะโหดไป
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 197  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 21:34

ตอบเสร็จแล้ว.......ไม่กล้ารอดูเฉลย........สยอง?ฮืม

โดเรมอนไม่ยอมให้ยืมยานเวลา...........แต่ขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพูที่ช่วยเมตตาชี้ทางสว่างให้..

ก็เพราะคลองแสนแสบของอาจารย์...จึงทำให้เห็นบึงน้ำวังเพชรบูรณ์...........ที่เหลือก็ง่ายละครับ
ยากตรงที่ดูให้ที่ตั้งไดมารูที่ยังไม่ได้สร้าง....ให้เป็นคลองแสนแสบนี่ละครับ...อิอิอิอิ

ภาพอื่นที่จะตามมา...?
หากยากมากท่านNAVARAT กรุณาใบ้หวยแบบถนน ก.  คลอง ข. สะพาน ง.  ให้ด้วยนะครับ
สงสารเป็ดง่อยด้วย..
เลี้ยงไว้ก่อน...ตรุษจีนค่อยเชือดครับ.

สาธุ ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 198  เมื่อ 31 ส.ค. 10, 07:15

สวัสดีตอนเช้าครับ

เอาการบ้านมาให้ทำแต่ไก่โห่
ใครมาก่อนก็ทำไปได้ไม่ต้องรอพวกภาคค่ำ หรือภาคสายภาคเที่ยงอะไรทั้งนั้น พวกภาคสมทบที่ไม่เคยทายเลยก็เชิญทายได้นะครับ ถ้าไม่กลัวจะหลอน

และขออนุญาตที่จะยังไม่ใบ้ก่อน เพราะอันนี้ใบ้ปุ๊บก็จะทราบปั๊บ เหนื่อยผมที่จะต้องไปหาภาพที่ไม่ค่อยได้ผ่านตาพวกท่านทั้งหลายมาสนอง ซึ่งชักหมดกรุแล้วไม่ทราบจะไปเศกมาจากไหนได้อีก ที่เหลืออยู่เยอะหน่อยท่านเห็นเข้าก็จะร้อง..เฺฮ่ยยยยหมู ผมจะเอาไว้หลอกเด็กที่วิกอื่น

เชิญครับ..ที่นี่ที่ไหน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 199  เมื่อ 31 ส.ค. 10, 08:23

ก็เพราะคลองแสนแสบของอาจารย์...จึงทำให้เห็นบึงน้ำวังเพชรบูรณ์...........ที่เหลือก็ง่ายละครับ
ยากตรงที่ดูให้ที่ตั้งไดมารูที่ยังไม่ได้สร้าง....ให้เป็นคลองแสนแสบนี่ละครับ...อิอิอิอิ

คุณศรีสยามเจ๋งมาก  ขนาดดิฉันใบ้เลขผิด  คุณยังซื้อล็อตเตอรี่ถูกรางวัลจนได้ ยิ้มเท่ห์
ไดมารูเก่า + วังเพชรบูรณ์ ถิ่นเก่าของคุณไม่ใช่หรือ?

มีเลขเด็ดจากท่านนวรัตนมาให้อีกแล้วค่ะ
คราวนี้ขอตัวไม่ใบ้หวยนะคะ   เพราะดูในรูป มองเห็นคลองอีกแล้ว
เชื่อว่าของจริงน่าจะเป็นถนน
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 200  เมื่อ 31 ส.ค. 10, 11:30

ภาพ 198 ของอาจารย์ Navarat ทายว่า เป็นภาพ ร.พ.จุฬาฯ
ถ่ายจากหัวมุมถนน สารสิน เห็นถนนโค้ง ๆ ในสวนลุมที่มุมล่างด้านขวา
และ คลองไผ่สิงโตที่แล่นเลียบแนวรั้ว เลี้ยวไปตามแนวถนนราชดำริ
ด้านบน เห็นตึกจักรพงษ์ด้วย

เดี๋ยวจะลองหัดทำลูกศรดูค่ะ เมื่อคืน หลาน ๆ มาสอนให้ค่ะ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 201  เมื่อ 31 ส.ค. 10, 11:48

เบอร์ 1 คือ ตึกจักรพงษ์
เบอร์ 2 คือ สวนลุมพินี มุมด้านซอยสารสิน
เบอร์ 3 คือ ร.ร. St.Mary SPG (ของหม่อมมณี)
เบอร์ 4 คือ ตึกภาควิชาพยาธิวิทยา( อาหมอทำงานที่นี่ค่ะ)
เบอร์ 5 คือ คลองไผ่สิงโต
เบอร์ 6 คือ ถนนราชดำริ

หากทายผิด ก็ผิดทุกข้อค่ะ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 202  เมื่อ 31 ส.ค. 10, 12:25

นึกแล้ว ต้องถูกคุณร่วมฤดีปราบ

นี่ขนาดตัดภาพเหลือเสี้ยวเดียวนะนี่
เอ้า  ดูภาพเต็มๆกันครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 203  เมื่อ 31 ส.ค. 10, 12:28

ภาพนี้สำหรับท่านที่ยังงงอยู่  (ซึ่งผมคิดว่ามีอย่างน้อย1คน)

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 204  เมื่อ 31 ส.ค. 10, 13:01

อาจารย์ Navarat ขา ถามจริง ๆ เถอะค่ะ
ไม่ทราบไปหารูปถ่ายทางอากาศเก่า ๆ มากมายเหล่านี้มาจากไหนหรือคะ

ปกติ หากไปไหนไกลบ้าน ก็จำทิศทางไม่ได้ จะเป็นฝ่ายถูกปราบค่ะ

แต่อาจารย์เอาถิ่นเก่ามาถาม ถ้าตอบผิด คุณแม่หยิกเนื้อเขียวเชียวนะคะ

แค่วังเพชรบูรณ์ ประตูน้ำ  ไกลออกไปหน่อยเดียว ไม่รู้จักแล้วอ่ะค่ะ

แถวราชประสงค์ ใคร ๆ จำไดมารูได้ แต่ดิฉันเป็นคนเห็นแก่กิน จำได้แต่ร้าน Wimpy
คิดถึง...มาก เพราะอร่อยจริง ๆ
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 205  เมื่อ 31 ส.ค. 10, 13:52

ยิงฟันยิ้ม

มือปราบเซียนลงมือสำเร็จแล้ว...
เยี่ยมยอด/ยอดเยี่ยม......
.สงสัยขยายพื้นที่ช้อนลูกน้ำแถวๆ ร.พ.จุฬาด้วย?

แอบเงียบ..เพราะเชื่อว่าหลานRUAMRUDEEของลุงด.ช.ศรีสยามตอบได้แน่ๆครับ..........

ก็ขออนุญาตเรียนถามด้วยคำถามเดียวกัน...สะสมไว้ใช่ไหมครับ...เพราะไม่น่าเป็นภาพจากเว็บ
ภาพวัดบวรฯ..........คงเป็นชุดเดียวกันนี้.........ถ่ายประมาณกึ่งพุทธกาลใช่ไหมครับ

ร้าน GOLDEN EGGS ที่หน้าไดมารูเก่า ขายอะไรครับ? ผมลืมจริงๆ คุณRUAMRUDEE เมตตาตอบด้วยครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 206  เมื่อ 31 ส.ค. 10, 14:11

รูปถ่ายทางอากาศที่เอามาหากินอยู่นี่ มาจากหนังสือเล่มนี้ครับ

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 207  เมื่อ 31 ส.ค. 10, 14:19

คุณลุงขา หนูจำร้านไข่ทองไม่ได้หรอกค่ะ ขออำไพเจ้าค่ะ

ไม่ได้ช้อนลูกน้ำแถวนั้นหรอกค่ะ เดี๋ยวอาหมอตีตาย
เพียงแต่มีหน้าที่ หิ้วปิ่นโต วิ่งข้ามสวนลุมไปส่งอาหมอหรือ คุณปู่ที่พักรักษาตัวที่ ร.พ.ค่ะ
บางทีก็ต้องไปจ่ายค่าน้ำประปาตรงแท้งค์น้ำที่อาจารย์ Navarat เอาไปซ่อนไว้
โตขึ้นมาหน่อย ก็ต้องเดินผ่านซอยสารสินไปเรียนหนังสือที่ซอยมหาดเล็กหลวง 3 ค่ะ
ยังจำโรงแรมเสาเดียว ที่อยู่ริมคลองไผ่สิงโตได้ไม่ลืม
เสียดาย ไม่เก่งเท่าอาจารย์ Navarat เลยไม่มีภาพประกอบค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 208  เมื่อ 31 ส.ค. 10, 14:38

เก่งไม่เก่งก็ที่เห็นเป็นภาษาเยอรมัน เท่ห์ซะไม่มีนั้น ผมอ่านออกแค่2-3คำไม่เกิน

ที่ซื้อมาเพราะชอบรูป แค่ดูรูปก็คุ้มเกินคุ้มแล้วครับ แต่นี่ยังสามารถนำมาหากิน หลอกคนวัยเดียวกัน ที่ไม่ทราบว่าแก่หรือเด็กได้อีกหลายคน ทำให้เพลิดเพลินได้ถือว่าเป็นโบนัสพิเศษ เพราะซื้อมาแค่เล่มละ100บาทเท่านั้น

สงสัยคนสั่งเข้ามาจะตั้งราคาประชด คนคงเห็นเป็นภาษาเยอรมันอ่านไม่ออกเลยไม่ซื้อ หนังสือเหลือบานเบอะ ท่านที่อยากได้ ลองไปที่ดวงกมล ซีคอนแสควร์ชั้นBนะครับ อาจจะยังมีเหลืออยู่มั้ง

ส่วนร้านไข่ทอง เป็นประเภทร้านอาหารที่มีดนตรีครับ ดึกๆมีข้าวต้ม ใช้ไสตย์ที่ไม่ไม่โฉ่งฉ่าง แบบวงฟรองโก้ แทรมเบรตต้า จำได้ไหมครับ วิมปี้นี่ก็เป็นแฮมเบอเกอร์ไฮโซ มาก่อนแมคโดนัลด์ วัยรุ่นทุรนทุรายจะต้องไปกินกันให้ได้ กินแล้วก็ต้องไปเดินขึ้นบันไดเลื่อนที่ไดมารูซะหน่อยจึงจะครบเครื่อง โถ..ของเล่นสมัยก่อนก็มีแค่เนี๊ยะ

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 209  เมื่อ 31 ส.ค. 10, 15:16

ขอบพระคุณครับ............สำหรับไข่ทองและหนังสือเล่มละร้อย...........
ซีคอนสแควร์...............ไกลจังเลย?

ฝากภาพให้อาจารย์เทาชมพูครับ..........สถานีรถไฟที่เป็นเรือนตาย...ของโกโบริ.....ไม่ทราบตายตรงไม้หมอนท่อนไหนในภาพนี้???

ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม

หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 28
  พิมพ์