เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 863873 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 10:14

เอาแผนที่เก่ามาฝาก ไม่ได้ให้ทายอะไรนะคะ เพราะดูคำอธิบายภาพก็รู้ว่า อะไรเคยอยู่ที่ไหน
แต่แผนที่นี้ บอกตำแหน่งสถานที่ ๆ หายไปแล้วได้หลายแห่งค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 10:20

แกะรอยอย่างขะมักเขม้น
มุมซ้ายล่างคือถนนวิทยุ  ซอยร่วมฤดี และเส้นทางรถไฟช่องนนทรีย์  ใช่ไหมคะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 10:52

^
เริ่มอีกแล้วหรือครับ

เมื่อคืนคงนอนหลับสบาย วันนี้สุขภาพจิตดี ....เอาอีกแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 11:04

^
แหม  ยังไม่ติดค่ะ ยังไม่ติด
แค่เลิกไม่ได้เอ๊ง

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 11:17

อ้างถึง
มุมซ้ายล่างคือถนนวิทยุ  ซอยร่วมฤดี และเส้นทางรถไฟช่องนนทรีย์  ใช่ไหมคะ

ผิดหมดเลยค่ะอาจารย์ขา มุมซ้ายล่าง คือ สวนลุมพินี และ ถนนพระราม 4
ถนนวิทยุ เป็นแนวเหนือใต้ เส้นตรงกลาง เฉียงไปทางขวา
ซอยร่วมฤดี อยู่ทางขวาของภาพ แนวเหนือใต้เช่นกัน แต่ยังไม่ตัดทะลุมาทางวิทยุ สุดทางแค่ คลองไผ่สิงโต
ทางรถไฟสายช่องนนทรีย์ เป็นแนวเหนือใต้ ทางขวามือค่ะ

ดูดี ๆ นะคะ เห็นวังวิทยุ(ของกรมพระยาชัยนาทฯ) บ้านคุนจำกัด และ ม.ร.ว.เสนีย์ บ้านมหาโยธินไหม ที่ดินบ้านเก่าแหม่มสี
ร.ร. St. Mary SPG ปากซอยสารสิน มีให้เห็น

เสียดายที่ดิฉันทำอะไรไม่เป็นเลยเรื่องใส่ลูกศร ต้องรบกวนอาจารย์ Navarat ทำให้แล้วละค่ะ
(ลุงSrisiam บอกว่าต้องใช้ Photoshop อูยยย ทำไม่เป็นค่ะ)
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 11:21

ถ้าไม่มาช่วยเดี๋ยวคืนนี้ไม่ได้นอน

ผมนะครับ ...ไม่ใช่ท่าน

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 11:35

อาจารย์ Navarat ขา ผิดอีกแล้วค่ะ

ตรงที่เขียนว่าสุขุมวิท ที่จริง คือ ถนนเพลินจิตค่ะ
ที่เขียนว่า วิทยุ และ สาธร คือ แนวทางรถไฟช่องนนทรีย์ค่ะ
ถนนวิทยุในภาพ อยู่แนบกับแนวรั้วสวนลุมพินีค่ะ
ไม่มีถนนสาธรในภาพค่ะ

(แอบดีใจ...มาปราบเซียนภาพถ่ายทางอากาศสำเร็จ อาจารย์เทาชมพูจะให้อะไรเป็นรางวัลไหมหนอ???)
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 11:43

กรรม!

สงสัยผมจะไม่ได้นอนจริงๆ...คืนนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 11:49

ทิ้งงานประจำที่มีกำหนดส่งวันนี้  เลื่อนเป็นส่งคืนนี้   มาทำงานไม่ประจำ(ซึ่งยังไม่เข็ด)แทน
คุณร่วมฤดีลองใช้โปรแกรม paint ที่มีติดมาในเครื่องนะคะ  ใช้ง่ายกว่า photoshop แยะ

ลองแกะรอยอีกครั้ง
ถ้าถูกแปลว่าความจำยังดี (แม้ว่าอ่านแผนที่ไม่ออก)  
ขอ บลั๊ฟหน่อยเถอะ   แถวนี้ถิ่นเก่าของดิฉันค่ะคุณนวรัตน เหมือนถนนราชวิถีเป็นถิ่นเก่าของคุณนวรัตนน่ะแหละ

อ้าว ชนกันกลางอากาศอีกแระ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 11:54

อ้างถึง
ร.ร. St. Mary SPG ปากซอยสารสิน มีให้เห็น

ใครคนหนึ่งซึ่งจำไม่ได้ว่าเป็นคุณ PTBT หรือคุณคนไหน ถามถึงโรงเรียนในหนังสือชีวิตเหมือนฝันของหม่อมมณี ว่าโรงเรียน SPG คืออะไร
ดิฉันก็จำไม่ได้  รู้แต่ว่าเลิกไปแล้ว  มาเห็นในกระทู้นี้เองว่าคือ เซนต์แมรี่ อยู่ปากซอยสารสิน
ขอบคุณคุณร่วมฤดีมาก ที่เอ่ยถึงค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 12:13

^
^
เดี๋ยวรอไปสอบซ่อมก็ด้าย

ตำรามีก็ไม่ดู ไปเขียนจากความจำ โธ่เอ๋ย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 12:34

(แอบดีใจ...มาปราบเซียนภาพถ่ายทางอากาศสำเร็จ อาจารย์เทาชมพูจะให้อะไรเป็นรางวัลไหมหนอ???)

คงต้องแอบงุบงิบให้กันสองคนค่ะ   ดิฉันยังกลัวการบ้านขึ้นป. ๒ อยู่

ล็อคกุญแจห้องสอบ..ขังเดี่ยวตัวเองไว้.........ตัวช่วยก็ได้แต่แอบลุ้นอยู่นอกห้อง....ใจจะขาดรอนๆ.....ในสภาพยังเงี๊ย......

รูดซิบปาก

ยังเงี๊ยะ.....

เกรงคุณศรีสยามจะขาดใจคาเรือนไทย  เดี๋ยวขาดตัวช่วยไป ๑ คน   คุณครูนวรัตนจะกรุณาป้อนการบ้านแกไปซีกสี่ซ้าห้าภาพ  เอาชนิดปราบเซียน ให้สมอยากดีไหมคะ

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 12:48

ไม่เอาจ้า...
กลัวแล้วจ้า....

เข็ดแล้วจ้า....

เอาชนิดช่วยกันตอบเหมือนเดิมดีแล้วจ้า....
อย่าปราบเซียน...เพราะไม่ใช่เซียนจ้า.....แค่เป็ดง่อยจ้า.....

ตกใจ ตกใจ เศร้า ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 13:29

ไม่ต้องกลัวคร้าบบบ

มาเอาการบ้านไปเสียดีๆ
บอกใบ้ให้นิดนึง ตรงที่ลูกศรชี้ เป็นถนนตัดใหม่(เมื่อห้าสิบปีก่อน)ไปแล้ว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 14:01

โล่งใจ  ที่เป็นการบ้านให้ด.ช.ศรีสยาม   ยิ้มกว้างๆ

ในรูป วัดก็ไม่มีให้สังเกต  วังก็ไม่มีให้ดู   สิ่งก่อสร้างใหญ่ๆก็ไม่เห็น
ไม่ใช่ภาพปราบเซียน แต่ปราบอภิมหาเซียน

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 28
  พิมพ์