เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 865117 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 22:03

มาสารภาพผิดหน้าชั้นเรียน
รูปปริศนามี ๒ คลอง   คลองที่คุณครูใบ้ชื่อย่อมา  เป็นคลองที่นักเรียนไม่ยักกะตอบ   
แต่กลับไปตอบถึงคลองที่แยกจากแม่น้ำเจ้าพระยาเข้ามา ซึ่งครูไม่ได้ใบ้คำไว้

ชื่อคลองที่ตอบไปเป็นคลองอยู่ติดกับป้อม ที่ตอบไปแล้ว  ชาวบ้านเรียกกันหลายชื่อ
ครูก็เลยมึนพะย่ะค่ะ   ต้องขออำไพด้วย

คลองที่คุณครูใบ้ชื่อย่อไว้ คือคลองนี้ค่ะ
โดนหักคะแนนไหมเนี่ยเรา

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 22:16

นักเรียนอนุบาลกำลังงง  ว่าผู้ใหญ่เขาคุยอะไรกัน ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 22:22

ครูก็งง แถมมึนอีกตังหาก

สพานไหนล่ะนั่น^  คลองนี้ถ้าอยู่ข้างล่างเขาเรียกอีกชื่อนึง สพานนี้ไปข้ามคลองที่คนละชื่อกับคลองข้างป้อมหรือเปล่าครับ
เอาใบ้ใหม่ดีกว่า

ชื่อคลองตรงนั้น อักษรย่อ บ. ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 22:25

อย่าว่าแต่นักเรียนงงเลยค่ะ  เจอคำตอบของดิฉันเข้า  ท่านกูรูใหญ่กว่า ก็กำลังมึนอยู่เหมือนกัน
จนคุณหมอ CVT อาจพาสชั้นขึ้น ป. ๑ ไปแล้ว  ดิฉันยังย่ำอยู่อนุบาลอยู่ดี

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 22:28

คลองที่ดิฉันตอบเป็นวรรคเป็นเวร คือคลอง บ. นี่ละค่ะ
ใจมันอยู่ที่คลองนี้ตั้งแต่เห็นรูป สงสัยว่าคลองอะไร   พอตอบได้เลยตอบเสียใหญ่
ไม่ใช่คลอง ผ. ที่คุณครูใบ้คำไว้ข้างล่างรูปปริศนา
คือ...คลอง ผ.นั้น ลืมไปเลย  มัวไปอยากตอบชื่อคลอง บ.

มานึกได้ในรูป 135  เลยรีบตอบไป

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 22:35

สงสารคนที่เปิดเข้ามาอ่านในวันจันทร์    เดี๋ยวจะเตรียมพิมเสนกับวาเป๊กซ์ไว้ให้เลือก
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 22:36

เปลี่ยนเป็น บ. แล้วครับ ในรูปนี้คลองชื่อ บ. ปลายคลองเดียวกันนี้ชื่อ อ.

คุณหมออย่าเพิ่งพาสชั้นไปไหนนะครับ รอหน่อย เผื่อมีคนมึนจัดหงายหลังตึงจะได้ช่วยแก้ไขทัน
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 22:36

รูดซิบปาก

ยิงฟันยิ้ม

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 22:43

หายไปหลายวันครับ..กลับมาขออณุญาตืเข้าชั้นเรียนครับ  ตามลูกศรชี้น่าจะเป็นคลองบางลำพูครับ คลองนี้ถ้าผ่านย่านไหนชื่อก็จะเปลี่ยนไป ใช่มั้ยครับ อาจาร์ย
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 22:47

ใช่คร้าบ ตัวช่วย เอ้ยท่านช่วยมาแล้ว

มาช่วยให้ผมได้นอนในคืนนี้แน่นอน และไม่หลอนด้วย

เอ้าตอบให้ชื่นใจหน่อยครับ ภาพนี้ที่ไหนครับท่านอาจารย์เทาชมพู

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 23:00

กลับจากบนเจ้าพ่อมาแล้วค่ะ

ขอตอบว่า บางลำพู  คลองทางขวามือที่แยกจากแม่น้ำเจ้าพระยาคือคลองที่เรียกตามตำบลที่ผ่าน ว่าคลองบางลำพู เป็นคลองเดียวกับคลองโอ่งอ่าง
วัดทางซ้ายคือวัดชนะสงคราม   วัดที่มีเจดีย์คือวัดบวรนิเวศ
ถนนที่ตัดผ่านกลางภาพ  มีสะพานข้ามคลอง คือถนนสามเสน
สะพานที่ข้ามคลอง  คือสะพานในภาพหลอนภาพแรก  ที่ท่านอาจารย์ลงทุนไปยืนกลางถนนถ่ายรูปมาให้ดูนั่นแหละ

ว่างๆผ่านไปทางนี้  เอาทองไปปิดสะพานเห็นจะดี  จะได้เลิกตามหลอนเรา
เอ๊ะ หรือจะปิดครูแทนดีล่ะเนี่ย   

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 23:08

ไชโย ไชโย ไชโย

ขอราตรีสว้สดิ์ และฝันดีทุกท่านนะครับ
วันหลังค่อยว่ากันใหม่ จะเอาอย่างไรกับผมก็เอา จะปิดทองก็ยอม แต่อย่าเอาไปอัดกรอบนะครับ ขอร้อง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 08:41

มาเข้าเรือนไทยตอนสายๆวันจันทร์   บรรดาพรรคพวกที่เข้ามาล้อมวงกันอยู่ในกระทู้ เมื่อคืนนี้ หายกันไปหมด
คงยังไม่ฟื้นจากสลบ
ไม่รู้ว่าต่อกระทู้กันไปได้ยังไงจนจบ   นึกแล้วยังงง

ภาพถ่ายบางลำพูที่คุณนวรัตนทำเอาสลบไปเมื่อวานนี้ เป็นภาพถ่ายทางอากาศ   ดูสภาพบ้านเมืองแล้วเดาว่าเป็นรัชกาลที่ ๗  คนถ่ายน่าจะถ่ายจากเครื่องบิน   ไม่ใช่ปีนขึ้นยอดภูเขาทองแล้วถ่าย  มันคนละทิศทางกันนี่คะ 
ถ่ายออกมาได้สวยมาก มือนิ่ง   จนทำให้มองออกว่ากรุงเทพในสมัยนั้น ยังเติบโตแบบมีทิศทาง  จัดระเบียบผังเมืองได้เรียบร้อย    บ้านเรือนและร้านค้าสองฟากถนนหนาแน่น  แต่ไม่เกะกะรุงรัง   เดาว่าดอกไม้สด ศรีบูรพา และยาขอบ คงเคยเห็นบ้านเมืองอย่างนี้มาด้วยกันทุกคน
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 09:57

เดี๋ยวจะกลับมาตอบ
ห้ามใครมาตอบก่อน  เดี๋ยวดิฉันจะอดขึ้นปี 2   ไม่พีทไม่ไทร์  แต่รีเอ๊กแซมมันทุกค.ห.  หนักกว่าไทร์ซะอีก

ล็อคกุญแจห้องสอบ..ขังเดี่ยวตัวเองไว้.........ตัวช่วยก็ได้แต่แอบลุ้นอยู่นอกห้อง....ใจจะขาดรอนๆ.....ในสภาพยังเงี๊ย......

รูดซิบปาก

ยังเงี๊ยะ.....

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 30 ส.ค. 10, 10:07

ขืนคุณศรีสยามมาส่งซิก บอกข้อสอบอยู่หน้าห้องเรียน  ดิฉันก็จะถูกปรับตก   ดีไม่ดี  ดิฉันก็ต้องเจอข้อสอบใหม่น่ะซีคะ
หนักกว่าเก่าอีก  ลังเล

ตอนนี้มาได้แล้วละค่ะ  ดิฉันสอบผ่านแล้ว   ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 28
  พิมพ์