เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 863778 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

เมื่อ 16 ส.ค. 10, 14:51

น้อมรับคำสั่งอาจารย์เทาชมพูด้วยเต็มใจและหนักใจ....ขอรับกระผม

tanadol เตรียมตัวช่วยลุงด้วย...........

ทุกท่านที่เป็นขาประจำกระทู้ลุงไก่....ช่วยๆกันหน่อยนะครับ...โดยเฉพาะท่านnavarat c.

และอาจารย์เพ็นโน คุณร่วมฤดี..และท่านม้า.....โปรดเข้ามายามวิกฤติ

ขอเปิดกระทู้นี้ด้วยสะพานพระปฐมบรมราชานุสรณ์...สะพานพุทธยอดฟ้า...เมื่อประมาณช่วงกึ่งพุทธกาล
เรือแพยังแออัด

ยิงฟันยิ้ม

มีเรื่องเก่าๆน่าอ่านบางเรื่อง เกี่ยวกับสะพานพุทธฯอยู่ในเวปนี้ครับ
http://forum.serithai.net/viewtopic.php?f=2&t=25341&start=60

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 15:09

เร็วทันใจจริง ๆ คุณศรีสยาม
ขอผิดกติกาด้วยการออกพ้นกรุงเทพไปหน่อย แต่ก็พอกล้อมแกล้มได้ว่าเกี่ยวกับประเทศไทย
เป็นภาพการพิจารณาคดีเขาพระวิหาร ครั้งแรก  สมัยจอมพลสฤษดิ์     ที่รัฐบาลไทยส่งม.ร.ว.เสนีย์ ปราโมช(คนขวาสุด) เป็นหัวหน้าทีมทนายความไปโต้กับเขมรที่ศาลโลก   ผลคือศาลโลกตัดสินให้เขาพระวิหารตกเป็นของเขมร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 15:10

รูปนี้คำอธิบายชัดเจนว่างานอะไร ที่ไหน แต่ไม่มีพ.ศ. ค่ะ
สันนิษฐานจากรุ่นของรถยนต์ว่าก่อนพ.ศ. 2500  และยังมีสามล้ออยู่ในกรุงเทพ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 16:25

คุณศรีสยามไปยกป้ายประท้วงในกระทู้โน้นว่าติดเกาะอยู่ที่นี่คนเดียว   กลับมาแล้วค่ะ

พิธีเปิดสะพานพุทธ  ในรัชกาลที่ ๗ 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 16:27

^
พ.ศ.2472 พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 7 ทรงมีพระราชดำริให้มีการจัดงานเฉลิมฉลองการสถาปนากรุงเทพมหานครเป็นราชธานี ครบ 150 ปี โดยโปรดฯให้สร้างสิ่งซึ่งจะเป็นอนุสรณ์ถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช รัชกาลที่ 1 ผู้ทรงสถาปนากรุงเทพมหานคร ทรงเห็นว่าเป็นการสมควรอย่างยิ่งที่จะสร้างสะพานเชื่อมพระนครกับธนบุรีเข้าด้วยกัน เพื่อเป็นสัญลักษณ์ให้ร่วมกันรำลึกถึงโอกาสที่รัชกาลที่ 1 ทรงย้ายเมืองหลวงจากฝั่งธนบุรีมายังฝั่งพระนคร โดยโปรดฯให้สร้างพระบรมราชานุสาวรีย์ของรัชกาลที่ 1 ไว้ที่เชิงสะพานฝั่งพระนครด้วย

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าฯ กรมพระยานริศรานุวัติวงศ์ ทรงออกแบบพระบรมราชานุสาวรีย์รัชกาลที่ 1 ทรงเครื่องขัตติยราชภูษิตาภรณ์ ประทับเหนือพระราชบัลลังก์ หล่อด้วยสำริด

สำหรับสะพานนั้นบริษัททดอร์แมนลอง จากประเทศอังกฤษ เป็นผู้ออกแบบก่อสร้าง เป็นสะพานเหล็กยาว 229.76 เมตร กว้าง 16.68 เมตร ท้องสะพานสูงเหนือน้ำ 7.50 เมตร สามารถยกสะพานขึ้นลงเพื่อเปิดทางให้เรือขนาดใหญ่ผ่านได้ ออกแบบให้มีรูปลักษณ์เหมือนลูกศร มีปลายอยู่ที่ฝั่งธนบุรี งบประมาณในการสร้าง 4 ล้านบาท ซึ่งเป็นพระราชทรัพย์ของรัชกาลที่ 7 ส่วนหนึ่ง รัฐบาลส่วนหนึ่ง และเงินบริจาคของประชาชนส่วนหนึ่ง รัชกาลที่ 7 ทรงประกอบพิธีเปิดสะพานอย่างเป็นทางการเมื่อวันที่ 6 เมษายน พ.ศ.2475

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 18:18

ภาพคุ้นตาสำหรับผู้ผ่านไปมาแถวสะพานพุทธฯ.............ในอดีต

ยามที่สะพานต้องยกเปิดเพื่อให้เรือใหญ่เช่นเรือรบที่แล่นออกจากอู่ซ่อม-กรมอู่ทหารเรือ(ติดกับวัดแจ้ง)

ผลคือ............การจราจรกรุงเทพ-ธนบุรี เป็นอัมพาตนานหลายชั่วโมง
ปัจจุบันคงไม่มีการยกสะพานอีกแล้ว?

ยิ้มกว้างๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 21:30

พระรูปนี้ของเจ้านายองค์ไหนคะ
ในคำบรรยายของฝรั่ง บอกว่าเป็นพระเจ้าน้องยาเธอในรัชกาลที่ ๑

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 21:34

หนุ่มสยามในค.ศ. 1865 (พ.ศ. 2408)
แปลกใจว่าเขาสวมเสื้อแขนยาว เหมือนสเวตเตอร์ของฝรั่ง ท่อนล่างเป็นกางเกง ไม่ใช่โจงกระเบน   และมีผ้าห่มคลุมเฉียงบ่า ราวกับจีวรพระ
เสื้อผ้าดูเป็นทางการ แต่ไม่สวมรองเท้า

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 22:01

จากภาพ คห.6 นะครับ น่าจะเป็นเจ้าฟ้า มหามาลา กรมขุนบำราบปรปักษ์ครับ เป็นพระเจ้าน้องยาเธอในรัชกาลที่4ครับ มี2ภาพให้ชมครับ

natadol
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 22:03

อีกหนึ่งภาพครับ

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 22:22

รวดเร็วแม่นยำ........กว่ากามนิตหนุ่มเชียวนะครับ คุณnatadol

ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 22:39

เก่งมากค่ะ ทีแรกดิฉันเข้าใจว่าเป็นกรมหลวงวงศาธิราชสนิทเสียอีก

ภาพนี้ คุณ V_Mee คงจำได้ว่ามีพระองค์ใด และใครบ้าง
แต่ถ้าคุณ V_Mee ยังไม่เข้ามา  ท่านอื่นก็ตอบได้ ไม่ผิดกติกา และไม่จำกัดคนตอบค่ะ

natadol
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 22:41

กราบขอบพระคุณท่านผู้อาวุโสsrisiam ที่รับผมเป็นหลานนะครับ ผมจะพยายามหาเวลาไปเที่ยวกับท่านลุงบ่อยๆ ถ้าป้าไม่ว่านะครับ  ยิ้มกว้างๆ
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 08:53

ภาพที่ 11 ของ อาจารย์เทาชมพู เป็นภาพรัชกาลที่ 6 ทรงเต้นรำกับ พระนางเธอลักษมีลาวัลย์ค่ะ
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 09:06

งานรัฐธรรมนูญ เคยมีการจัดที่สวนลุมพินีจริง ๆ เดิมนึกว่ามีแต่แถวลานพระรูปทรงม้านะคะ

ตอนยังเล็ก ๆ เคยไปเที่ยวงานอะไรสักอย่างที่สวนลุม หน้าตาคล้ายงานรัฐธรรมนูญในภาพมาก
แต่เล็กเกินกว่าจะรู้อะไรเป็นอะไร จำได้อย่างเดียวว่า ร้องไห้แผลงฤทธิ์จนถูกอุ้มกลับบ้าน เพราะอยากนั่งรถไฟเล็ก  เขาเอาวางบนสนามหญ้าในสวนลุมนี่แหละ วิ่งเป็นวงกลม และมีเครื่องบินเล็ก แบบมีสายโยง คนเล่นต้องหมุนตัวตามรอบการบินไปเรื่อย ๆ น่าเวียนหัวจริงๆ

ในรูปที่หน้าประตูสวนลุมฯ มีภาพรถรุ่นเดียวกันกับของคุณปู่เปี๊ยบเชียว มีไฟเลี้ยวแบบยกแขนออกมาจากตัวรถ แล้วกระพิรบ วาบ ๆ เป็นระยะ เด็ก ชอบดูมาก เป็น รถ Fiat ค่ะ หลังคาเปิดประทุน เวลาไปสวนลุม ฯ กับปู่ จะยืนบนเบาะ เกาะขอบกระจกชูคอโต้ลมเย็น ๆ ไปค่ะ
หน้า: [1] 2 3 ... 28
  พิมพ์