เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 24 25 [26] 27 28
  พิมพ์  
อ่าน: 864936 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 375  เมื่อ 04 ก.ย. 10, 06:34

เอามาฝากคุณร่วมฤดีเฉยๆครับ ไม่ได้ทาย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 376  เมื่อ 04 ก.ย. 10, 06:35

2

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 377  เมื่อ 04 ก.ย. 10, 06:36

3

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 378  เมื่อ 04 ก.ย. 10, 06:37

ภายในพระตำหนัก

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 379  เมื่อ 04 ก.ย. 10, 06:39

รูปสุดท้ายครับ

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 380  เมื่อ 04 ก.ย. 10, 06:50

กราบขอบพระคุณอาจารย์ Navarat ค่ะ รูปจากหนังสือ "ไปเมืองนอกครั้งแรก" ใช่ไหมคะ

เอารูปมาฝากอีกรูปค่ะ อันนี้เป็นรูปที่เอามาตามหาผู้รู้นะคะว่า เป็นรูปที่ไหน

เพราะดิฉันก็ไม่ทราบค่ะ ดูคุ้น ๆ ตา แต่ก็แปลกออกไปมาก

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 381  เมื่อ 04 ก.ย. 10, 07:05

ภาพข้างบน คล้ายพระรูปทรงม้ามาก แต่ก็ไม่เหมือน และไม่ใช่ ใครทราบบ้างว่า เป็นรูปที่ไหน จะเห็นธงรูปช้างเผือกอยู่ด้วย แปลว่า เป็นภาพในสมัย ร.5 แน่นอน

และรูปข่างล่างนี้ เอามาฝากอาจารย์ Navarat เป็นการตอบแทน เป็นวังของเจ้าของเดียวกับวังวิทยุ แต่ไม่ใช่วังวิทยุนะคะ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 382  เมื่อ 04 ก.ย. 10, 07:06

ขอตอบการบ้านในความเห็นที่ ๓๖๔ ครับ

ในภาพคุณจอมท่านประดับตราจุลจอมเกล้า ชั้นที่ ๒ "ทุติยจุลจอมเกล้า"  ที่ได้รับพระราชทานเมื่อวันที่  ๑๖  พฤศจิกายน  ร.ศ. ๑๒๕ (พ.ศ. ๒๔๔๙)

เรื่องเครื่องเพชรที่คุณจอมถวายสมเด็จพระพันปีเพื่อสมทบสร้างโรงพยาบาลจุฬา,งกรณ์นั้น  เห็นที่สมเด็จพระพันปีหลวงจะทรงรับไว้แล้วพระราชทานป็นเงินสมทบการก่อสร้างในนามคุณจอม  เครื่องเพชรชุดนี้จึงได้เป็นพระราชมรดกมาถึงล้นเกล้าฯรัชกาลที่ ๖  แล้วจึงตกทอดเป็นพระราชมรดกกันมาถึงปัจจุบัน
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 383  เมื่อ 04 ก.ย. 10, 07:25

ตอบความเห็นที่ ๓๘๐ ครับ

ซุ้มนั้นเป็นซุมรับเสด็จพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เมื่อคราวเสด็จพระราชดำเนินกลับจากประพาสยุโรปครั้งที่ ๒

ซุ้มนี้อยู่ที่พระลานพระราชวังดุสิต  เป็นการจำลองว่าต่อไปจะมีพระบรมรูปทรงม้า  แต่จำไม่ได้ว่ากระทรวงใดเป็นผู้คิดทำขึ้น
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 384  เมื่อ 04 ก.ย. 10, 07:31

(อ้าว ไม่เห็นของคุณวีหมี เลยขอกลับมาแก้ใหม่)

รูปนี้เป็นรูปซุ้มรับเสด็จบนถนนราชดำเนิน กระทรวงโยธาธิการสร้างถวายแด่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯคราวเสด็จนิวัติพระนครจากยุโรปในครั้งที่สองครับ รูปปั้นข้างหน้าเป็นรูปเทวดาทรงม้า เพื่ิอจำลองพระบรมรูปทรงม้าที่กำลังจะสร้างขึ้นในบริเวณนั้น

รูปวังวิทยุเอามาจากหนังสือไปนอกครั้งแรกถูกแล้วครับ ส่วนรูปของคุณร่วมฤดีเป็นพระตำหนักเรือนไม้ หรือวังไม้ใช่ไหมครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 385  เมื่อ 04 ก.ย. 10, 08:36

กระทรวงโยธาจัดทำซุ้มนี้ขึ้น เพื่อทดลองการวางภูมิทัศน์ของประตูทางเข้าสวนพระราชดุสิต อาคารด้านหลังจะวกวงกลม โอบล้อมอนุสาวรีย์นี้ไว้อย่างสวยงาม สำหรับตัวอนุสาวรีย์นี้ จัดทำในรูปแบบของเทวดา โดยเลือก "พระพฤหัส" เป็นเทพแห่งความรู้ ครูบาอาจารย์

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 386  เมื่อ 04 ก.ย. 10, 08:49

รายงานสภาพบรรยากาศ Siamese100

ถนนราชดำเนินนอกมุ่งหน้าลานพระรูป การจราจรคล่องตัว สองข้างทางประดับธงธิวไสว ปักฉัตรแลธงสายตลอดถนนราชดำเนิน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 387  เมื่อ 04 ก.ย. 10, 08:56

พื้นที่ตรงนี้ปัจจุบันอยู่ในพื้นที่ลานพระราชวังดุสิตหรือไม่ก็ในรั้วของพระที่นั่งอนันตสมาคม มองออกไปยังหางม้า  จะเห็นว่าสองข้างทางมีเสาไฟฟ้าและถัดไปเป็นเสาประดับเรียงรายทำเป็นรูปช้าง ๓ เศรียร ปักฉัตร ปลายงวงคล้องมาลัย ปักเป็นแนวดังเสานางเรียง ติดกันไปยาวตลอด น่าตื่นตายิ่งนัก

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 388  เมื่อ 04 ก.ย. 10, 09:01

เมื่อขบวนรถม้าพระที่นั่งกำลังเสด็จมากถึง เหล่าหหารม้ากองเกียรติยศ ต่างนำม้าเรียงแถวเข้ารับเสด็จ หลังรูปพระพฤหัสทรงม้า แต่มีเหตุขลุกขลักเล็กน้อย เนื่องด้วยลมแรงมาก ผ้าที่ขึงระหว่างหัวเสาช้างสามเศียรได้ขาดลงมา จึงต้องรีบนำสะพานไม้พาดขึ้นไป รีบประดับชายผ้าที่หลุดให้เข้าที่โดยไว

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 389  เมื่อ 04 ก.ย. 10, 09:54

ขอบคุณสำหรับภาพเทวดา พระพฤหัสทรงกวางครับ เป็นความรู้ใหม่ของผมเหมือนกัน

ไหนๆคุณหนุ่มสยามเอาภาพรับเสด็จครั้งรัชกาลที่5มาลงไว้ ผมขอต่อให้จบทั้งชุดเลยสำหรับท่านที่ยังไม่เคยเห็นนะครับ

รูปแรก การแต่งซุ้มรับเสด็จตามอาคารริมแม่น้ำเจ้าพระยา นี่ที่ตึกโรงภาษี

หน้า: 1 ... 24 25 [26] 27 28
  พิมพ์