เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 28
  พิมพ์  
อ่าน: 865585 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 360  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 20:34

ขอทายว่า "เจ้าจอมสดับ"

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 361  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 20:52

ที่ถามเพราะไม่ทราบว่าสตรีในชุดวิกตอเรียนตอนปลาย เป็นใคร  ถ้าเป็นเจ้าจอมสดับก็น่าอัศจรรย์มาก  ไม่เคยเห็นท่านในภาพนี้  และทำให้สงสัยว่าท่านเคยตามเสด็จไปต่างประเทศด้วยหรือ    ชุดนี้ไม่ได้สวมในสยาม แน่นอน

คนเดียวกันหรือเปล่าคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 362  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 21:13

เอารูปมาเทียบกัน  ขอเชิญท่านสมาชิกเป็นกรรมการตัดสิน  ว่าคนเดียวกันหรือเปล่าคะ?
ดิฉันยังลังเลอยู่

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 363  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 21:18

เทียร่าของเจ้าจอมสดับ  ในรูปนี้ ดิฉันเคยเห็นพระบรมฉายาลักษณ์สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ทรงอยู่องค์หนึ่ง
รูปร่างเหมือนกันเลย
คุณนวรัตน กับคุณวีมี จำได้ไหมคะ

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวพระราชทานเครื่องเพชรให้เจ้าจอมสดับไว้มาก     เพื่อเป็นรายได้ให้คนนำไปเช่าสวมออกงาน เหมือนอย่างในยุโรปทำกัน
แต่พอสิ้นรัชกาล เจ้าจอมท่านก็ถวายสมเด็จพระพันปี เพื่อสมทบสร้างร.พ.จุฬา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 364  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 22:14

ติดใจการแต่งกายของเจ้าจอมสดับในรูปนี้  เป็นเสื้อลูกไม้ที่สวยมาก 
พยายามถอดรหัสออกมาว่าประกอบด้วยอะไรบ้าง

ท่านสวมเครื่องประดับคอ แบบควีนอเลกซานดราของพระเจ้าเอ็ดเวิร์ดที่ ๗ คือสร้อยร้อยกันหลายๆชั้นแบบติดคอ   เรียกว่า choker  นิยมทำด้วยไข่มุก
ส่วนสร้อยเพชร ไทยเรียกว่าสร้อยระย้า   ดูรูปแบบ  น่าจะซื้อมาจากยุโรป คราวเสด็จประพาสครั้งที่ ๒
เครื่องราชจุลจอมเกล้า มองไม่ถนัดว่าชั้นไหน  ต้องขอแรงคุณวีมี
กำไลข้อมือขวาน่าจะเป็นกำไลทองรูปตะปูสองดอก อันเลื่องลือ   ที่มีคำกลอนพระราชนิพนธ์จารึกอยู่

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 365  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 22:24

ฝากไว้ให้คิดครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 366  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 22:34

เป็นกำไลสวมทับถุงมือยาว ค่ะ
น่าคิดว่าอันเดียวกันหรือเปล่า
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 367  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 22:42

ผมก็จะไปหารูปมายันบ้างแหละครับ แต่ดูสิครับ ไปหาอย่างหนึ่งไปกลับได้อีกอย่างหนึ่ง ไม่งั้นตอนนั้นก็คงเอามายันคุณหนุ่มสยามได้แล้ว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 368  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 22:43

เพิ่งดูออกว่า ในรูปทั้งสองนี้  ท่านสวมเครื่องเพชรชุดเดียวกัน แต่ว่าใส่สลับกันได้
เทียร่าในรูปแรก นำมาเป็นสร้อยคอในรูปที่สองได้
และสร้อยคอในรูปแรก ก็นำมาเป็นเทียร่าในรูปที่สองได้เช่นกัน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 369  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 22:50

^
^
ได้แต่ดูตามด้วยความทึ่ง
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 370  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 22:56

กำไลมาศชาตินพคุณแท้  ไม่ปรวนแปรเป็นอื่นย่อมยืนสี

เหมือนใจตรงคงคำร่ำพาที  จะร้ายดีขอให้เห็นเป็นเสี่ยงทาย

ตาปูทองสองดอกตอกสลัก   ตรึงความรักรับไว้อย่าให้หาย

แม้นรักร่วมสวมใส่ไว้ติดกาย   เมื่อใดวายสวาสดิ์วอดจึงถอดเอย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 371  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 23:04

สร้อยเพชร/เทียร่าที่เป็นรูปแฉกในรูปคุณจอมสดับ น่าจะเป็นสร้อยพระศอและรัดเกล้าที่สมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินีนาถ  เคยทรงในโอกาสสำคัญ เช่นในงานราตรีสโมสรเมื่อมีพระราชอาคันตุกะ หลายครั้งด้วยกัน    เสียดายดิฉันยังหาพระบรมฉายาลักษณ์ไม่พบ   ขอฝากให้ช่วยหากันด้วย
แสดงว่าเมื่อเจ้าจอมสดับถวายเครื่องเพชรให้สมเด็จพระพันปี นำไปสมทบทุนสร้างโรงพยาบาลจุฬา   มีข่าวว่าเครื่องเพชรเหล่านั้นถูกขายกลับไปยุโรป เพื่อนำเงินมาสร้างร.พ.    แต่อย่างน้อยเราก็รู้ว่าสร้อยเพชร/เทียร่าชิ้นนี้ ไม่ได้ถูกขาย  ยังอยู่เป็นพระราชทรัพย์   จึงตกทอดมาถึงรัชกาลปัจจุบัน

กำไลทองนี่แหละค่ะ พร้อมกลอนรักที่จับใจที่สุดชิ้นหนึ่งในประวัติศาสตร์ไทย
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 372  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 23:07

ทันใจอาจารย์เทาชมพู ไหมครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 373  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 23:10

ถึงตอนนี้แล้ว เห็นทีผมก็ขอลาจรละครับ
.
.
คืนนี้ไม่หลอนแล้ว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 374  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 23:12

รวดเร็วกว่ากามนิตหนุ่ม   เร็วปานความไวแสงทีเดียวค่ะ
หมดข้อข้องใจเรื่องสร้อยเพชร/เทียร่าแล้ว    เหลือแต่รูปสตรีปริศนา 
คืนนี้จะหลอนรึเปล่า ต้องดูกันพรุ่งนี้
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 28
  พิมพ์