เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 864897 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 345  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 15:12

ต้องปรบมือดังๆให้กับคุณ Ruamrudee มากๆที่ตอบได้ถูกต้อง นอกจากนี้แล้วกลางภาพที่เห็นพุ่มๆ คือ เขามอ (เขาเต่า)
สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาประยูรวงศ์ สร้างภูเขาจำลองนี้ขึ้นโดยได้แนวคิดเกี่ยวกับเค้าโครงของภูเขาจำลองมาจาก "หยดเทียนขี้ผึ้ง " ที่พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๓ ได้พระราชทานแก่สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาประยูรวงศ์ หยดเทียนขี้ผึ้งนี้เกิดจากน้ำตาเทียนที่พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงจุดขณะเมื่อประทับอยู่ในห้องลงพระบังคนหนัก น้ำตาเทียนหยดทับถมกันเป็นเวลาหลายปีจนก่อรูปเหมือนภูเขา  สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาประยูรวงศ์ จึงนำเค้าโครงของหยดเทียนขี้ผึ้งนี้มาเป็นแบบสำหรับสร้างภูเขาจำลอง   สระน้ำที่ล้อมรอบภูเขาจำลองเต็มไปด้วยเต่า และตะพาบน้ำ ที่มีผู้นำมาปล่อยไว้แต่นานมาแล้ว ประชาชนนิยมพาบุตรหลานมาเที่ยวเล่นบริเวณภูเขาจำลองเพื่อให้อาหารแก่เต่าและตะพาบน้ำ ภูเขาจำลองเป็นที่รู้จักกันทั่วไปในชื่อว่า "ภูเขาเต่า" เนื้อที่ทั้งหมด บริเวณภูเขาจำลองมีความยาว ๔๘ เมตร กว้าง ๔๒ เมตร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 346  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 15:13

งั้น B คือวังคันธาวาส

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 347  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 15:21

หอสูงในภาพของคุณไซอามีสช่างละม้ายคล้ายคลึงกับของวังพญาไทเสียนี่กระไร

ถึงไม่ใช่ก็น่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องกันอยู่บ้าง

ฮืม

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 348  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 15:30

อาจารย์เทาชมพูคะ สนที่เห็นเป็นแนวนั้น ไม่ใช่ซอยต้นสนค่ะ
แต่เป็นสนล้อมบ้านหรือวัง แถว ๆ สถานทูตเบลเยี่ยมและวังวิทยุนี่แหละค่ะ
จำได้ติดตา เพราะบ้านดิฉันในซอยร่วมฤดี ก็ปลูกไว้เป็นแนวที่ดิน
สมัยก่อน เราไม่ทำรั่วกัน ชามกับข้าว ถ้วยขนม ทั้งแกง ทั้งผลไม้
จะได้ข้ามไปแบ่งปันเพื่อนบ้านกันได้ง่าย ๆ ค่ะ

ลมพัดเย็นชื่นใจพร้อมกับเสียงต้นสนโบกไปมา เป็นสิ่งที่ตรึงใจมาก

ทางรถไฟสายช่องนนทรีย์ สมัยก่อน เตียนโล่งและได้ยินเสียงรถไฟทุกขบวนดังเข้าไปถึงห้องนอนในซอยร่วมฤดีค่ะ
ริมทางรถไฟนี่เอง มีคนเอาปลาเงินปลาทอง มาเพาะเลี้ยงในโอ่ง เรียงไว้ข้างทาง เป็นต้นกำเนิดกิจการ ช้อนลูกน้ำไงคะ
ไม่น่าเชื่อว่า รุ่นอาจารย์เทาชมพู อาจารย์วันดี อาจารย์ Navarat จะสนใจกิจการนี้ด้วย

สำหรับเซียน Siamese นั้น ขอกระซิบดัง ๆ ว่า เพราะเห็นเขามอในวัดประยูรนั่นแหละค่ะ
จึงมั่นใจเลยว่า วัดประยูรแน่ อีกทั้งอยู่ริมน้ำด้วย

คุณลุง Srisiam (คู่กับแหม่มสีหรือเปล่าไม่ทราบ) คะ
กระทู้คุณลุง ไม่ใช่ของเล่น ๆ นะคะ แต่ละท่านมีภูมิรู้มากมาย
อธิบายภาพเป็นความรู้ดีมากเลยค่ะ

ขอเรียนเชิญท่านที่ผ่านไปมา หากจะแวะมาร่วมวงกัน ก็ขอให้มาพร้อมสารคดีเยอะ ๆ นะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 349  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 15:46

อ้าว จริงหรือ?  มองจากห้องนอนชั้น 2  เห็นมันเป็นแนวยาว  ตระหง่านอยู่ไกลลิบเลยนะคะ   นึกว่าเป็นสนจากซอยต้นสนตลอดมา 
        กิจการช้อนลูกน้ำเพิ่งทำเป็นล่ำเป็นสันในกระทู้นี้เองค่ะ   ส่วนกิจกรรมริมทางรถไฟมักเป็นสำรวจทางเสียละมาก    หน้าว่าว  เด็กๆแถวนั้นก็เล่นว่าวกันริมทางรถไฟ
   สองข้างทางรถไฟเป็นที่โล่งกว้างลมพัดแรง ทำให้บ้านของดิฉันแค่เปิดหน้าต่างก็ลมพัดเข้าตึงๆ เหมือนกลางแจ้ง   ไม่ต้องใช้แอร์หรือพัดลม    บ้านแต่ละบ้านก็มีเนื้อที่ห่างกันพอประมาณ  ไม่บังลมกัน  ทำให้ได้รับลมตลอด
       คุยเพลิน เกือบลืมเอารูปปัจจุบันมาเทียบให้ดู     คุณร่วมฤดีช้อนลูกน้ำอยู่ตรงไหนคะ  ดิฉันยังหาที่ช้อนของตัวเองไม่เจอ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 350  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 15:58

หอสูงในภาพของคุณไซอามีสช่างละม้ายคล้ายคลึงกับของวังพญาไทเสียนี่กระไร

ถึงไม่ใช่ก็น่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องกันอยู่บ้าง

ฮืม

เรียนคุณเพ็ญชมพู ลักษณะอาคารโดมสูง มองผ่านตาแล้วดูลักษณะสถาปัตยกรรมใกล้เคียงกันมาก แต่ถ้าดูจริงๆแล้วต่างกันในองค์ประกอบของศิลปะ กล่าวคือ อาคารพรรณาคาร ก่อสร้าง ร.ศ.๑๑๕ ด้วยศิปละแบบโกธิก ส่วนพระราชวังพญาไทเริ่มสร้าง ร.ศ. ๑๒๘ ด้วยศิลปะผสมโรมันเนกส์กับโกธิก ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 351  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 16:01

เมื่อเซียนมาชุมนุมกัน ก็ต้องขยันหาของดีของงามมาไหว้เซียน

ที่ไหน  และปัจจุบันเป็นอย่างไรคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 352  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 16:24

โจทย์จากอาจารย์เทาชมพู ข้อนี้ง่ายครับ มองปร๊าดเดียว เห็นรองเท้าเกี๊ย กับตู้พร้อมจานขายพลอย เล็งไปที่สำเพ็ง ย่านวัดเกาะเลยครับ เป็นแหล่งค้าขายอัญมณีตั้งแต่ในภาพ จนปัจจุบันนี้ก็ยังคงอนุรักษ์อยู่ เป็นชาวอินเดียที่อาศัยร่วมกันอย่างลงตัว ร้านยังคงเหมือนเดิม แต่พื้นถนนได้ปูกระเบื้องสีแดงอย่างดี พร้อมเสาไฟสีเขียวของ กทม สวยงามน่าเดินเป็นที่ยิ่ง

somsak_nong
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 353  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 16:25

ถ้าเป็นไปได้ ยากย้อยเวลาไปสัก 50 ปี จะได้มองเห็นต้นไม้บ้าง  ยิงฟันยิ้ม

somsak_nong
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 354  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 16:26

ต้นไม้ยังขึ้นพรึบ ปัจจุบัน ไม่มีแล้ว มีแต่ต้นไม้ที่เป็นเกาะกลางถนน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 355  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 16:35

อุ้มลูกหมูมาให้คุณ siamese หันเอาแท้ๆ

ขอบคุณด้วยภาพประวัติศาสตร์ของสำเพ็ง จากบล็อคโอเคเนชั่น
พระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดลรัชกาลที่ ๘  และรัชกาลที่ ๙  เสด็จสำเพ็งเมื่อ ๓ มิถุนายน ๒๔๘๙

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 356  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 16:42

ขอบคุณครับอาจารย์เทาชมพู ฝากภาพย่านวัดเกาะ ให้ชมครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 357  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 16:49

เสด็จสำเพ็ง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 358  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 17:01

ไม่เห็นเค้าเลยค่ะ  ชอบบรรยากาศแบบเดิมมากกว่าหลายเท่า   เห็นแล้วน่าจะตามแม่มณีและคุณหลวงเทพไปเดิน

เริ่มคำถามโหดละนะ
ผู้หญิงคนนี้เป็นใครคะ?

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 359  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 17:34

ภาพที่ 357 ถ่ายจากมุมสูง  เจ้าของภาพถ่ายมาจากชั้นบนของอาคารหรือคะ   

เท่าที่ทราบ จะไม่มีช่างภาพของราชสำนักถ่ายภาพจากที่สูงกว่าพระมหากษัตริย์
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 28
  พิมพ์