เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 865014 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 330  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 12:48

ชื่อกระทู้คือบางกอก
คุณไซมีสเล่นพานั่งเรือไปถึงบางปะอิน   แบบคนดูไม่ทันรู้เนื้อรู้ตัวเจ้าค่ะ ท่านประธาน เลยจำหน้าตาวัดไม่ได้

เอารูปนี้มาเอาคืนบ้างดีกว่า
ที่นี่ที่ไหน
บ้านหลังโอฬารตรงส่วนล่างของภาพ คือบ้านใคร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 331  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 13:06

ขอบคุณสำหรับคำเฉลยค่ะ
คืนนี้คงนอนหลับสนิท

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 332  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 13:06

เดินหาอะไรกินอยู่แถวซอยร่วมฤดีนานมากเหมือนกันค่ะ

ร้านสารพัดสั่งที่ท้ายซอยที่ออกไปซอยโปโลเป็นที่พึ่ง

ไก่ร้านกีข้างโรงพัก

ร้านแพงที่ชื่อเหมือนมนุษย์อวกาศ

ร้านขนมไทยที่ปากซอยมีขนมถ้วยเล็กๆ  ขนมใส่ไส้แสนอร่อย

มีคนเล่าว่า บ้านมงคลนาวินก็อยู่ซอยนี้แต่ไม่ทราบหลังไหน

เคยไปวังวิทยุ ๒ ครั้ง    ครั้งหนึ่งได้ประทานน้ำชาและขนมพลัมเค้กที่อร่อยที่สุดในชีวิต  ฟาดเสีย ๓ ชิ้น
อีกครั้งหนึ่งขึ้นไปเฝ้าท่านชายกับหม่อมยาย  ไม่ทันจะได้ดูมหาสมบัติแต่อย่างใดเพราะห้องโถงค่อนข้างมืด
สายตารู้จักแต่หนังสือ

ท่านผู้มีอาวุโสแวะมาซักไซ้ว่าได้เข้าวังจริงหรือ
ไปนั่งตรงไหน  กินขนมที่ไหน
ตอบว่าระเบียงหน้า  และเข้าประตูหน้าขึ้นไปเฝ้าชั้นบน
ท่านตำหนิว่า  ไม่มีใครเข้าประตูหน้าหรอกเธอ
อ่าว....
ท่านให้ข้าหลวงมาเชิญนี่  ไปแบบเป็นแขกรุ่นจิ๋ว  ไม่ได้เป็นชาววังอย่างพี่ๆนี่จะได้เข้าประตูข้าง

ความจำของสาวน้อยมากับอาหารเสมอค่ะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 333  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 13:45

^
^

วัดนิเวศน์ธรรมประวัติ บางปะอินครับ
ชื่อกระทู้คือบางกอก
คุณไซมีสเล่นพานั่งเรือไปถึงบางปะอิน   แบบคนดูไม่ทันรู้เนื้อรู้ตัวเจ้าค่ะ ท่านประธาน เลยจำหน้าตาวัดไม่ได้

เอารูปนี้มาเอาคืนบ้างดีกว่า
ที่นี่ที่ไหน
บ้านหลังโอฬารตรงส่วนล่างของภาพ คือบ้านใคร

อาจารย์สองท่านครับ ดูดีๆนะครับ อย่างเพิ่งหลงประเด็นไปอยุธยา หาได้ใช่วัดนิเวศน์ธรรมประวัติ ++ เมื่อครั้งก่อนไปช้อนลูกน้ำแถวนี้จริงๆ นั่งเรือไปด้วยครับ ยืนยันว่า ปัจจุบันนี้อยู่บางกอกครับ  ยิงฟันยิ้ม
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 334  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 13:56

อาจารย์ทั้งหลายเจ้าขา ภาพ 326 นั่นเป็นวัดนิเวศน์ธรรมประวัติแน่หรือคะ
ไม่เห็นโครงสร้างจะเหมือนกันตรงไหนเลยค่ะ
อีกทั้งเจ้าของการบ้าน เจตนาจะปิดจะบังอย่างไรชอบกล ไม่ให้เห็นครบทั้งหมด
มีวัดไทยอยู่ในวริเวณเดียวกันด้วย น่าสงสัยมาก
ลองดูจากรูปวัดนิเวศฯ บางปะอินในปัจจุับันนะคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 335  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 13:58

งานนี้ อาจารย์เทาชมพูได้เต็ม 100 คะแนนแน่ ๆ
ดิฉันเป็นเด็กช้อนลูกน้ำแถวถนนวิทยุ (กับสถานทูตอเมริกา)
แถบที่จะไปออกเพลินจิต อย่างที่เคยเล่าไว้ ว่า แถวสวนฝรั่ง จำได้แต่ตัวบ้าน แต่ไม่รู้เจ้าของค่ะ

จากข้อมูลของอาจารย์เทาชมพู เอามาปะติด ปะต่อ เดา ๆ ดู น่าจะเป็นบ้านที่เกี่ยวข้องกับวังวิทยุ

ถ้าไม่ใช่บ้านของ พระองค์เจ้าเยาวภา วงศ์สนิท ก็น่าจะเป็นของ ม.จ.สนิทประยูรศักดิ์ หรือ ม.จ.จารุลักษณ์กัลยานี

เพราะวังของกรมหลวงเพชรบุรี "วังคันธาวาส" ก็กลายเป็น ร.ร. อิมพีเรียล และ ปัจจุบันกลายเป็น Plaza Attinee ไปหมดแล้ว เอารูปมาให้ดูค่ะ

ถ้าพื้นที่ปัจจุบันใกล้เคียงกับโรงแรม พลาซ่า ฯ แล้ว ควรจะเป็นวังคันธาวาส ตามที่คุณร่วมฤดี อ้างถึงได้กระมังครับ

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 336  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 14:01

ชนกันกลางอากาศกับเซียน Siamese พอดี ดีใจจังค่ะ มีคนเห็นเหมือนกันว่าไม่ใช่วัดนิเวศ

หาภาพสนับสนุนไม่ได้ว่าเป็นวัดอะไร ริมแม่น้ำแน่ ๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 337  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 14:09

บ้านมงคลนาวินมีอาณาเขตติดทั้งสองซอย  คือเข้าประตูหน้า ก็เข้าทางซอยร่วมฤดี 4  แต่ถ้าออกประตูหลังจะออกทางซอย 3  ค่ะ

นึกก่อนว่าวังวิทยุ มีอะไรบ้าง เมื่อเข้าไปช้อนลูกน้ำในนั้น
อย่างแรกที่จำได้คือมีสระบัวอยู่ข้างวัง     และอย่างที่สองมีสวิมมิ่งพูล  ในยุคที่หัดว่ายน้ำต้องไปที่สนามกีฬา  ตามบ้านทั่วไป  ผู้คนต่อให้รวยยังไงก็ไม่มีสระว่ายน้ำส่วนตัว  
สวิมมิ่งพูลที่นั่นสร้างบนเนินเล็กๆ พูนดินสูงขึ้นมาจากสนาม เป็นสระรูปไข่บุกระเบื้องสีฟ้าอมเขียวเห็นน้ำใสแจ๋ว     ไม่ใหญ่โตนัก แต่ก็พอที่เด็กๆจะว่ายไปมาได้    เราถูกกำชับไม่ให้ทำไอศกรีมโคนหยดไปในน้ำเพราะจะต้องถ่ายน้ำทั้งสระ ยุ่งยาก  ก็ได้แต่ไปยืนดู แต่ไม่ได้ลง
จำอาหารการกินไม่ได้ค่ะ   จำได้แต่เครื่องฉายหนังอย่างที่บอกไว้

จำได้อีกอย่างคือทางรถไฟช่องนนทรี   ถ้าเดินจากเพลินจิตก็จะไปถึงคลองเตยได้  
ทางรถไฟทำให้บริเวณนั้นโล่งกว้าง สว่างไสวลมพัดแรงเหมือนอยู่ในชนบท  มีคูน้ำกว้างขนาบอยู่ทั้งสองข้าง แออัดไปด้วยผักตบชวา ชูช่อกสีม่วงอ่อน มันมีแววเหมือนหางนกยูงอยู่ในกลีบดอก    
ตอนเย็นๆชาวบ้านออกมาเดินเล่นนั่งเล่นกันอยู่บนรางรถไฟ  โดยไม่กลัวรถไฟจะมา     ถ้ามาเขาจะเปิดหวูดมาแต่ไกล   คนก็หลบลงข้างทางซึ่งกว้างมาก    พอรถไฟไปก็กลับมาเดินเล่นได้ตามเดิม      มันดูคล้ายสวนสาธารณะเล็กๆที่ผู้คนซึ่งส่วนใหญ่มาจากบ้านเล็กบ้านน้อยริมซอยสุขุมวิท 2   ออกมาหายใจกัน     บางวันดิฉันก็ไปเดินช้อนลูกน้ำอยู่แถวนั้นเหมือนกัน

อ้าว ไม่ใช่วัดนิเวศธรรมประวัติ    เพล้ง!
ขอโทษคุณ Siamese ด้วยค่ะ    ท่านกูรูใหญ่พาดิฉันออกนอกทางไปบางปะอิน   จนหลงกลับกรุงเทพไม่ถูกซะแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 338  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 14:15

ซอยร่วมฤดีอยู่ตรงไหนคะ?

หวังว่าจะรู้ชื่อวัดก่อนห้าทุ่มนะคะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 339  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 14:17

เพล้ง

เอ้ย

โป๊ก....โป๊ก.....โป๊ก

สามทีพอมั้ง เดี๋ยวฆ้อนหัก

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 340  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 14:38

ซอยร่วมฤดีอยู่ตรงไหนคะ?

หวังว่าจะรู้ชื่อวัดก่อนห้าทุ่มนะคะ

ซอยร่วมฤดี แต่ก่อนคงร่มรื่น ตามแนวเส้นที่ทำไว้ให้ เป็นแนวทิวต้นสนสวยงามครับ

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 341  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 14:57

ตอบภาพ 326 ค่ะ ด้วยภาพข้างล่างนี้ค่ะ

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 342  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 15:02

^^ อธิบายภาพข้างบนค่ะ

งานญาติสมาคมซึ่งจัดเป็นครั้งแรกในปี พ.ศ.๒๔๕๔ หรือ ร.ศ.๑๓o โดยท่านเจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (พร)
เป็นประธาน (นั่งเก้าอี้ด้านซ้ายสุด) นับว่าเป็นการรวมสมาชิกสายสกุลบุนนาค ครั้งใหญ่ที่สุด ณ วัดประยุรวงศาวาส
ด้านหน้าอาคารทรงโกธิค ชื่อ พรรณาคาร ภายหลังอาคารหลังนี้ ได้ถูกระเบิดทำลายในช่วงสงครามมหาเอเชียบูรพา

ท่านเจ้าของการบ้านบอกว่าอยู่ริมน้ำ แต่น้ำตรงนี้ ช้อนลูกน้ำไม่ได้นะคะสมาชิกทั้งหลา่ย
สกุลบุนนาค มีสมาชิกรับราชการเป็นทูตกันมาก และ เป็นคนไทยรุ่นแรก ๆ ที่ได้ไปยุโรป
ท่านจึงนิยมสถาปัตยกรรมของยุโรปค่ะ แม้แต่ Chanderlier (สะกดไม่แม่นนะคะ)
ม.ร.ว.คึกฤทธิ์เคยล้อท่านเจ้าพระยาบรมมหาสุริยะวงศ์ว่า
สั่งซื้อมาใหญ่โตจนเอาเข้าบ้านไม่ได้ ต้องถวายไว้ที่พระที่นั่งอัมรินทร์วินิจฉัย
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 343  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 15:09

อาจารย์เทาชมพูถามเรื่องบ้านตรงกลางภาพ เลยตัดมาให้ดูค่ะ วังคันธาวาสจริง ๆด้วย
นักช้อนลูกน้ำขอยกนิ้วให้คุณ Siamese
ระดับนี้ ไม่ได้มาเหนือเมฆแล้ว นี่อยู่เหนือ Galaxy ทีเดียว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 344  เมื่อ 03 ก.ย. 10, 15:11

จอมกระบี่ปราบเซียนท่านเล่นเอาอาคารบ้านช่องที่ราพณาสูรไปแล้วมาทาย    คนทายจะเหลืออะไรล่ะคะ  โธ่
ขอบคุณคุณร่วมฤดีที่มาช่วยฉีดวัคซีนป้องกันอาการหลอนค่ะ

เอารูปเดิมของถนนเพลินจิตที่คุณ Siamese ไขคำตอบไว้ มาเล่าแยกซอยอีกครั้ง
ร่องรอยของต้นสนใหญ่ที่เพลินจิต  ยังมีให้ดิฉันเห็นได้เมื่อช้อนลูกน้ำอยู่แถวร่วมฤดี    คือต้นสนที่ซอยต้นสน  ซึ่งอยู่ระหว่างถนนหลังสวนกับถนนวิทยุ    เป็นสนขนาดใหญ่มาก  ไม่รู้เรียกว่าสนทะเลหรืออะไร  รู้แต่ว่าสูงประมาณบ้านสี่ห้าชั้นขึ้นไป
เดี๋ยวนี้ผ่านไปทางเพลินจิต มองเห็นแต่อาคารสูง  มองไม่เห็นต้นสน ไม่รู้เหลืออยู่มากน้อยแค่ไหน

รูปที่นำมาลงคงถ่ายไว้มากกว่า 60 ปี    เพลินจิตเป็นถนนชานเมืองที่ร่มรื่นมาก  บางส่วนก็ยกร่องเหมือนสวนผัก อย่างในวงกลม A      มีบ้านใหญ่ปลูกอยู่ห่างๆกันในเนื้อที่กว้างขวาง    ตามที่ดิฉันวงกลมเอาไว้    
ไม่รู้ว่าบ้านเหล่านั้นยังเหลืออยู่ไหม   เดาว่าไม่เหลือแล้ว
บ้านที่น่าสนใจคือบ้าน E  ดูจากที่ตั้งน่าจะอยู่ใกล้คลองแสนแสบ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 28
  พิมพ์