เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 864777 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 09:29

ภาพที่คุณเทาชมพูนำมาให้ทาย

เคยเห็นในหนังสือบทละครพระราชนิพนธ์รัชกาลที่ ๖ เรื่องหนึ่ง  แต่จำไม่ได้ชัดว่าเป็นเรื่องอะไร

ภาพนี้ เป็นภาพในการแสดงละครพระราชนิพนธ์เรื่องหนึ่ง  ซึ่งมีพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่
พระวรกัญญาปทาน  พระองค์เจ้าลัลลภาเทวี  (หม่อมเจ้าวัลลภาเทวี  วรวรรณ) 
พระนางเธอลักษมีลาวัณ  (หม่อมเจ้าลักษมีลาวัณ วรวรรณ)
และเจ้าพระยารามราฆพ  (หม่อมหลวงเฟื้อ พึ่งบุญ  ซึ่งครั้งหนึ่งท่านเจ้าคุณเคยใช้ชื่อว่า หม่อมหลวงรามราฆพ  พึ่งบุญ)

ทีแรกคิดว่าเป็นบทละครเรื่องกลแตก  แต่ดูแล้วอาจจะไม่ใช่  คุณวีมีคงตอบได้ดีกว่าผม ยิงฟันยิ้ม
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 09:51

[[[ยังอยากฟังคุณร่วมฤดีเล่าถึงม.เกษตร  เผื่อคุณศรีสยามและคุณณัฐพลมีรูปถ่ายในอดีตมาแจมให้เห็นภาพ     บางเขนในยุคที่ดิฉันกับคุณนวรัตนเรียนอยู่สามย่าน  เป็นทุ่งบางเขนชานเมืองไกล ขนาดนิสิตเกษตรต้องมีหอพักอยู่กัน  ไปกลับไม่ได้
จำได้ว่าเกษตรศาสตร์สมัยนั้นได้ชื่อว่าเป็นแหล่งวิชาเกษตรจริงๆ   ไม่มีคณะมนุษย์  สังคม วิศวะ    เพื่อนๆดิฉันที่เรียนสายศิลป์มาจากร.ร.เตรียม  ถ้าไม่เลือกเข้าจุฬาก็เลือกเข้าธรรมศาสตร์    ไม่มีคนไหนไปเรียนเกษตรเลย คิดว่าไม่มีสาขาที่จะเรียนกัน]]]

มาตามคำขอของอาจารย์เทาชมพูค่ะ

ใครมีรูปบางเขน เอามาลงได้นะคะ ดิฉันไม่มีเลยค่ะ และยังแปะรูปในนี้ไม่เป็นด้วยค่ะ

ทุ่งบางเขนสมัยอาจารย์เทา และ คุณนวรัตน์เรียนอยู่สามย่าน ต่างจากสมัยดิฉันเรียนที่นั่นไม่มากค่ะ พอสอบเข้าไปได้ ก็พยายามจะเอาตัวเองเข้าไปอยู่ในหอพักนะคะ สมัยดิฉันเรียนนั้น หอพักเขาสงวนไว้ให้เด็กต่างจังหวัด และ นักกีฬามหาวิทยาลัยที่ต้องซ้อมตอนเย็น ๆ

ดิฉันไม่เข้าข่าย เลยเป็นผีสิงหอพัก แอบเข้าไปอาศัยเบียด ๆ กันนอน พออาจารย์หัวหน้าตึกมาก็หนีไปแอบเสียอีกตึก ทำอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ จนครบ 4 ปีค่ะ สนุกมาก  ตอนนั้น มาม่าเพิ่งมีขาย และเราต้มกินเป็นอาหารหลัก

อาจารย์เทาพูดถูกค่ะ สมัยก่อน ม.เกษตร บางเขน เน้นวิชาเกษตรจริง ๆ มีสายศิลป์บ้างไม่มาก เช่นเศรษฐศาสตร์ และ อักษรศาสตร์(แต่เรียกว่า คณะ วิทยาศาสตร์และ อักษรศาสตร์ ค่ะ ไม่ได้แยกออกจากกัน แปลกไหมคะ)

อย่างดิฉันเรียนเศรษฐศาสตร์ ถูกบังคับให้เรียนวิชาวิทยาศาสตร์พื้นฐานร่วมกันกับคณะอื่นหมด ไม่ว่าจะเป็น เคมี ชีวะ ฟิสิกข์  Math Statt โอ้ย..พวกที่มาจากสายศิลป์ ลาออกไป Ent ใหม่กันมาก เพราะสู้ไม่ไหว พอจบ เขาก็ให้เราได้ วท.บ. แล้วค่อยใส่ในวงเล็บว่า เป็นสาขาเศรษฐศาสตร์อะไรแบบนี้

จะสาขาอะไรก็ช่างเถอะ สวรรค์ของการได้เรียนเกษตร คือ ได้กินไข่สดจากเล้าทุกวัน ไปล้วงเอาเอง ฟรี ๆ มีข้าวโพด Super Sweet ให้หักกินฟรี สด ๆ ไม่ต้องต้ม หวานเหมือนแห้วกรอบ ๆ มีให้เรียนเพาะเห็ด ทำไวน์ อะไร ๆ มากมายแล้วแต่จะสนใจ เมื่อบวกเข้ากับการได้อยู่หอพัก(ทั้งแบบถูกต้องและ แบบผีสิง) จะรักกัน รู้จักกันทุกคณะค่ะ

อากาศดีมาก เสียอย่างเดียว เครื่องบินขึ้นลงที อาจารย์ต้องหยุดบรรยาย รอเครื่องบินไปพ้นก่อน

แล้วจะมาเล่าต่อนะคะ เล่าแลกรูปภาพค่ะ
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 10:05

ขอเอารูปจากคุณวิกี้มาประกอบเรื่องให้......
เมื่อ 2510 มีเพื่อนรักจากบ้านนอกด้วยกันมาเรียนที่เกษตร.......ทำให้มีโอกาสมาเยือนบ่อย....ยังจำอนุสาวรีย์หลวงสมานวนกิจ? หลังหอประชุมได้..อยู่ใต้ต้นไม้..?

เคยถ่ายรูปไว้บ้าง...เสียดาย...หายเกลี้ยง...
ต่อมาเพื่อนแพ้ระบบโซตัสเข้มข้นของม.เกษตร...จึงย้ายไปเรียนท่าพระจันทร์เมื่อขึ้นปีสอง

ความจริงประเพณีปีนเสารับน้องของเกษตร...น่าสนุกมาก...ไม่ทราบยังมีไหม?

ยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 10:20

ขอเอาภาพมาแลกเรื่องอีกภาพ......

ภาพเมื่อ 14 ธันวาคม 2509 โปรดเกล้าฯให้คณาจารย์และนิสิตเกษตรเข้าเฝ้า....ในวันนี้เองที่พระราชทานเพลงประจำสถาบันให้..ม.เกษตร

รายละเอียดอยู่ที่นี่....
http://hi5.com/friend/group/3380624--14081067--0--1--2--KING%2527S%2BARMY%2B%2B%2B%2B%2B%2B%2B%2B%2B%2B%2B%2B%2B%2B%2B%2B%25E0%25B8%2595%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25AD----topic-html?offset=20
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 10:36

อ้างถึง
ภาพนี้ คุณ V_Mee คงจำได้ว่ามีพระองค์ใด และใครบ้าง
แต่ถ้าคุณ V_Mee ยังไม่เข้ามา  ท่านอื่นก็ตอบได้ ไม่ผิดกติกา และไม่จำกัดคนตอบค่ะ

อ้างถึง
ภาพที่คุณเทาชมพูนำมาให้ทาย

เคยเห็นในหนังสือบทละครพระราชนิพนธ์รัชกาลที่ ๖ เรื่องหนึ่ง  แต่จำไม่ได้ชัดว่าเป็นเรื่องอะไร

ภาพนี้ เป็นภาพในการแสดงละครพระราชนิพนธ์เรื่องหนึ่ง  ซึ่งมีพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่
พระวรกัญญาปทาน  พระองค์เจ้าลัลลภาเทวี  (หม่อมเจ้าวัลลภาเทวี  วรวรรณ) 
พระนางเธอลักษมีลาวัณ  (หม่อมเจ้าลักษมีลาวัณ วรวรรณ)
และเจ้าพระยารามราฆพ  (หม่อมหลวงเฟื้อ พึ่งบุญ  ซึ่งครั้งหนึ่งท่านเจ้าคุณเคยใช้ชื่อว่า หม่อมหลวงรามราฆพ  พึ่งบุญ)

ทีแรกคิดว่าเป็นบทละครเรื่องกลแตก  แต่ดูแล้วอาจจะไม่ใช่  คุณวีมีคงตอบได้ดีกว่าผม

คุณวีหมีของผมมาสาย สงสัยฝนตกรถติด ผมขอส่งคำตอบเข้าประกวดก่อนก็แล้วกัน

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 10:48

คุณ NAVARAT.C น่าจะตอบได้ถูกต้องแล้ว ตกใจ
ภาพนั้นเป็นการแสดงบทละครเรื่องโพงพาง
และฉากตอนจบของเรื่อง

หนังสือบทละครพระราชนิพนธ์เรื่องโพงพางที่ผมมี  ตอนนี้อยู่ไกลมือ
ที่ใกล้มือมีแต่บทละครพระราชนิพนธ์เรื่องกลแตก 
ที่พิมพ์เป็นที่ระลึกในงานพระราชทานเพลิงศพเจ้าพระยารามราฆพ  (ม.ล.เฟื้อ  พึ่งบุญ) ยิ้มเท่ห์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 11:03

คุณนวรัตนคว้าคะแนนเต็มไปแบบสำเร็จรูป คือยกภาพพร้อมคำบรรยายมาลงให้เห็น ไม่ต้องตอบกันมาก

คำตอบสุดท้าย คือละครเรื่อง โพงพาง  แสดงที่วังสราญรมย์   เรื่องนี้แหละแม่พลอยแต่งตัวเต็มยศเหมือนจะเข้าเฝ้า นั่งรถยนต์ไปอย่างโก้หรูพร้อมกับคุณเปรม    เพื่อไปดูละครที่พระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ ๖  ทรงแสดงด้วยพระองค์เองพร้อมกับพระวรกัญญาปทาน พระคู่หมั้น  (ก็คือพระองค์เจ้าวัลลภาเทวี  คนซ้ายสุดในภาพ)
พอพระเจ้าอยู่หัวเสด็จออกมากลางเวที  แม่พลอยก็ใจหายวาบด้วยความเคยชิน  ยอบตัวลงเหมือนจะหมอบเข้าเฝ้าทั้งๆนั่งอยู่บนเก้าอี้   หลังจากนั้นก็ใจสั่นระทึกดูไม่รู้เรื่องไปทั้งเรื่อง
รูปที่ดิฉันไปเอามาโชว์ มีคำบรรยายว่าผู้ชายคนขวาสุด  คือเจ้าพระยารามราฆพ  ตอนนั้นเป็นพระยาประเสริฐศุภการ
แต่ในรูปที่คุณนวรัตนนำมาเฉลย   มีแต่ชื่อพระยาอนิรุทธเทวาว่าแสดงเป็นใคร   แต่ไม่ยักมีชื่อเจ้าพระยารามราฆพผู้พี่ชาย

ดิฉันเคยเห็นรูปเจ้าพระยารามฯ และพระยาอนิรุทธฯตอนหนุ่มๆ    เข้าใจว่าในภาพน่าจะเป็นเจ้าพระยารามฯ มากกว่าพระยาอนิรุทธ   ส่วนหญิงสาวที่ยืนคู่กับท่านคือพระนางเธอลักษมีลาวัณ   ตอนที่เล่นละครยังเป็นท่านหญิงติ๋ว   น้องสาวของพระวรกัญญาฯ อยู่
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 11:23

อ้างถึง
รูปที่ดิฉันไปเอามาโชว์ มีคำบรรยายว่าผู้ชายคนขวาสุด  คือเจ้าพระยารามราฆพ  ตอนนั้นเป็นพระยาประเสริฐศุภการ

ตอนนั้น เจ้าพระยารามราฆพ  มีบรรดาศักดิ์ เป็นที่พระยาประสิทธิ์ศุภการ ครับ  ไม่ใช่พระยาประเสริฐศุภการ ครับ
บรรดาศักดิ์พระยาประสิทธิ์ศุภการ นี้  บิดาของเจ้าคุณราม คือ หม่อมราชวงศ์ละม้าย   พึ่งบุญ ก็ได้รับพระราชทานบรรดาศักดิ์นี้ในรัชกาลที่ ๕ มาก่อน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 12:58

ขออำไพเจ้าคุณและคุณหลวง  อายจัง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 13:11

จะสาขาอะไรก็ช่างเถอะ สวรรค์ของการได้เรียนเกษตร คือ ได้กินไข่สดจากเล้าทุกวัน ไปล้วงเอาเอง ฟรี ๆ มีข้าวโพด Super Sweet ให้หักกินฟรี สด ๆ ไม่ต้องต้ม หวานเหมือนแห้วกรอบ ๆ มีให้เรียนเพาะเห็ด ทำไวน์ อะไร ๆ มากมายแล้วแต่จะสนใจ เมื่อบวกเข้ากับการได้อยู่หอพัก(ทั้งแบบถูกต้องและ แบบผีสิง) จะรักกัน รู้จักกันทุกคณะค่ะ

อากาศดีมาก เสียอย่างเดียว เครื่องบินขึ้นลงที อาจารย์ต้องหยุดบรรยาย รอเครื่องบินไปพ้นก่อน

แล้วจะมาเล่าต่อนะคะ เล่าแลกรูปภาพค่ะ

จำได้แต่เพลงเกษตร ที่ว่า เกษตรเขาหล่อจริงๆ  ผู้หญิงเขาอยากรู้จัก  เกษตรเขาหล่อยิ่งนัก ถ้าใครรู้จักกินผักฟรีๆ 

ย้อนอดีตนำภาพทุ่งบางเขนเมื่อปี 2476 มาให้ดู    ที่นี้เคยเป็นสมรภูมิของกบฏบวรเดช  ยิงปืนใหญ่สู้กันสะเทือนเลื่อนลั่น

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 13:14

มีภาพมาให้ฝันร้ายอีกแล้ว

SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 13:44

รูปนี้คงไม่ต้องเก็บไปฝันร้าย ครับ

บันทึกภาพเมื่อปี 1950 ยังมีรถสามล้อ ทางรถราง คนลากรถขนสุ่ม(เป็ด ไก่?)

จากภาพตึกแถวเห็นป้ายชื่อบริษัทประชาช่าง จำกัด ถามกูเกิ้ลได้ความว่า

บริษัท ประชาช่าง จำกัด
การพิมพ์ (Printing)
โรงพิมพ์
861-863 ถนนเจริญกรุง แขวงตลาดน้อย เขตสัมพันธวงศ์ กรุงเทพมหานคร
จดทะเบียน : พ.ศ.2486  

manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 14:16

เข้ามาแจมเรื่อง ม.เกษตร มั่งดีกว่า เรื่องของเรื่องคือว่า ปี2494เขามีการจัดสัปดาห์วิทยาศาตร์ ที่คณะวิทย์ สามย่าน ที่ตึกPhysic กลุ่มผมก็จะมี ท่านดร.ทัศนีย์ (เจ้าของเสียงเพลง หลงคอย ที่ดังระเบิดเถิดเทิงที่ตอนนั้นท่านอยู่ที่สามย่าน) อยู่ด้วย พอจบงานทาง ม.เกษตร ก็เลี้ยง"ขอบคุณ?" มีดนตรีของ ม.เกษตรที่ท่านที่เป่า sax จำได้ว่าชื่อนำหน้าด้วย ก.ไก่ อาหารที่ติดใจมากคือ ลูกเจี๊บ ทอดกรอบ (ได้ลิ้มรสครั้งเดียว แล้วไม่ได้..อีกเลย) จากอนุสฯมาที่บางเขน พอพ้นอนุสฯมาขวามือจะมี วัว และแขกขายนม ซ้ายมือจำไม่ได้(เพราะดูได้ทีละข้างมั้ง) สะพานควายเป็นสะพานไม้เล็กๆ ตอนผมจะเอ็นผมคิดว่าผมเอ็นเข้าสามย่านไม่ได้แน่นอน เพราะพอออกมาจากห้องสอบ ผมตอบไม่เหมือนเพื่อนๆเลย เลยไปสมัครไว้ที่บางเขน ฮิ ฮิ ที่บางเขนน่าอยู่จัง สาขาที่สมัครก็เหมาะกับนามสกุลผมมากเลย ฮิ อิ
มานิต
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 14:43

25 วัดพระศรีมหาธาตุครับ ฝันดีครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 16:14

^
ใช่ค่ะ   เอาไปเต็ม ๑๐
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 28
  พิมพ์