เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3491 ช่วยดูด้วยครับ จากชาดกตอนไหน?
luck-rama
ชมพูพาน
ตอบ: 188

เมื่อ 12 ส.ค. 10, 00:43

ถ่ายจากโบสถ์ วัดบางขุนเทียนในครับ

luck-rama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 ส.ค. 10, 00:43

อีกรูปครับ

luck-rama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 ส.ค. 10, 00:48

ชัดๆครับ

ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 ส.ค. 10, 00:56

ขอตอบว่า....

จันทกินนรชาดก

อากู๋บอกมาคะ เหอะๆๆ

กนก นารี กระบี่ คชะ
luck-rama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 ส.ค. 10, 01:28

ขอคุณครับ คุณแพร
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 12 ส.ค. 10, 10:01

จันทกินรีด้วยคนครับ  เจ๋ง
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 12 ส.ค. 10, 15:42

เป็นตอนจันทกินนรชาดก(ปกิณกนิบาตชาดก) ครั้งพระโพธิสัตว์เสวยพระชาติเป็นจันทกินนร ถูกพระเจ้าพาราณสียิงจนสลบปางตาย นางกินรีภรรยาจึงบวงสรวงเทวดา จนพระอินทร์ลงมาช่วยจึงรอดตาย
จิตรกรรมฝาผนังในพระอุโบสถวัดบางขุนเทียนใน เขียนเรื่องชาดกผิดแผกแต่ต่างไปจากคติดั้งเมที่นิยมเขียนพระเจ้าสิบชาติ คือไปเลือกเอานิบาตชาดกเรื่องแปลกๆต่างๆขึ้นมาเขียนเพิ่มเติม ส่วนเรื่องในสิบชาตสุดท้ายเลือกเอาเพียงบางตอนเช่น มโหสถ เวสสันดร ซึ่งจะว่าไปก็ไม่น่าจะแปลก เพราะการเขียนชาดก550ชาติ(จริงๆไม่ถึงแค่547ชาติ)มีหลักฐานมาตั้งแต่สมัยทวาราวดีทั้งภาพปูนปั้นและดินเผาอย่างที่ติดประดับอยู่ที่เจดีย์จุลประโทน นครปฐม หรือในสมัยสุโขทัยที่จำหลักภาพชาดกไว้ในแผ่นหินกรุเพดานวัดศรีชุม แต่ภายหลังคลายความนียมลงไปจนมานิยมอีกครั้งในสมัยรัชกาลที่3เรื่อมาถึงรัชกาลที่4อย่างเช่นที่วัดบางขุนเทียนในนี่แหละ น่าเสียดายที่ภาพจิตรกรรมปัจจุบันที่คุณลักษม์รามถ่ายมานั้นมันได้ถูกบูรณะเสียแล้ว ขาดความมีชีวิตชีวากว่าตอนยังไม่บูรณะที่พี่ถ่ายมามากเหลือเกิน ไว้วันหลังจะนำมาให้ชม
luck-rama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 12 ส.ค. 10, 17:08

ขอบคุณครับ จะรอชมนะครับ  ( ก่อนและหลังบูรณะจะต่างกันมากน้อยเพียงไร) เพิ่งกลับมาจากบางขุนนนท์ครับ ไปวัดไชยทิศ กับวัดบางขุนนนท์มา ขอเวลารีไซด็รูปก่อน จะทะยอยมาให้ชมครับ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 12 ส.ค. 10, 18:43

วัดบางขุนเทียนในเขียนชาดกพิลึกกึกกือจริงๆครับ อยากจะทราบเกณฑ์ในการเลือกแต่ละเรื่องจริงๆ เพราะเรื่องค่อนข้างน่ากลัว เหมือนประชดประชันอะไรสักอย่าง

มารอชมภาพของคุณluck-rama  ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์