เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 7112 จิตรกรรมวัดทุ่งหญ้าคมบาง
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 15 ส.ค. 10, 15:49

ต้องไปหาภาพก่อนนะครับ มันกระจัดกระจายอยู่  ยิงฟันยิ้ม
karen
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 15 ส.ค. 10, 21:55

ภาพบนเพดานอย่างเงี่ยะ  ผมเจออีกที่ 1 ที่วัดแจ้งเจริญ ต.จอมประทัด อ.วัดเพลง จ.ราดรีครับ
ลองแว๊บไปดูทีรึ   ผมเห็นทุกๆปี  เมื่อไปงานประเพณีไหว้หลวงพ่อนวม  ผมดูภาพทีไรคอเคล็ดไป 7 วันครับ
วัดนี้หลวงพ่อใจดี้ดีครับ 

อ้อ..ที่วัดนี้มีภาพแกะสลักไม้น่าสนใจมากคือภาพ  คนกะเหรี่ยงแบก โง  ถือหน้าไม้ และมี ลิง
ภาพไม้แกะสลักเนี่ยะอยู่ตรงบันไดทางขึ้นศาลาวัด ทางด้านตะวันออก ถามหลวงพ่อก็ได้ครับ
และก็ที่วัดนี่แหละ ที่มีตำนานเล่าขานถึงความสัมพันธ์ระหว่างคนกะเหรี่ยงกับคึนไทยพื้นราบ
                       วุฒิ  บุญเลิศ
                  karen suanphung
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 01:47

ยังมีอะไรให้ดูอีกเยอะจริงๆ  ตกใจ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 13:10

ภาพเขียนบนดพดานแบบนี้ สมุทรสงครามมีมากมายหลายวัดเลย ได้เคยไปถ่ายมาหลายวัด ที่นครสวรรค์ก็มีแต่เขียนเป็นหลายเส้นเกี่ยวกับคำพังเพย อย่างหัวล้านได้หวี สีซอให้ควายฟัง เมื่อครั้งที่จัดทริปไปสมุทรสาคร-สงครามกันก็ได้ไปดูแต่ตอนนั้นเหลือแต่ทอมมี่กับพี่ยินส์เท่านั้น คล้ายวัดนี้มาก อ้อวัดแถบนี้นอกจากเพดานก้จะมีภาพเขียนบริเวณคอสองโดยรอบด้วย ฝีมืออยู่ในขั้นดีทีเดียว แม้จะไม่เก่ามาก

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 13:15

ดูไม่ค่อยมีคติธรรมเลยนะครับ เจ๋ง
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 14:10

ฤาษีในอบายภูมิ??? เหล้า-ยา-กัญชา-ฝิ่น-เพียบ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์
luck-rama
ชมพูพาน
ตอบ: 188

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 20:42

วัดประดู่ ใช่ไหมครับ  ลังเล ถ้าจำไม่ผิด
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์