เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 11
  พิมพ์  
อ่าน: 130048 บ้านโบราณ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 19 ส.ค. 10, 22:23

ติดเครื่องยนต์ไว้นานๆ  ก่อมลพิษแก่สภาพแวดล้อม    ขอดับเครื่องจอดไว้ใต้ถุนเรือนไทยดีกว่าค่ะ

บ้านไทยโบราณ    ถ้าจะรักษาไว้ในสภาพดี มักต้องซ่อมแซมแพงมากกว่าปลูกบ้านใหม่เสียอีกค่ะ วัสดุบางอย่างก็หาไม่ได้อีกแล้ว เช่นพวกพื้นกระดานแผ่นใหญ่ๆ   หรือเสาไม้ต้นโตๆมาแทนของเก่าที่ผุพัง
ส่วนใหญ่ผู้อนุรักษ์ไว้มักจะต้องหารายได้ด้วยเพื่อคุ้มค่าดูแลรักษา

บ้านนี้ชื่อบ้านพระนนท์   ของคุณพระนนทปัญญา   หลานตาของท่านดัดแปลงเป็น B&B 

http://www.dungd.com/contentDetail.asp?ContentID=8958
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 20 ส.ค. 10, 08:29

ขอลงซ้ำกับคุณ natadol  บ้านพักเอกอัครราชทูตอเมริกา ประจำประเทศไทย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 20 ส.ค. 10, 08:38

บ้านไทยสี่ภาคที่อุทยานขี้ผึ้ง   ดำเนินสะดวก    ข้างในจัดเป็นเรือนไทยมีข้าวของเครื่องใช้แบบไทยเดิม   และมีหุ่นขึ้ผึ้งนั่งๆยืนๆ อยู่ในห้อง  แสดงอิริยาบถแบบเจ้าของบ้าน
ไม่ควรจะไปชมคนเดียว  เพราะหุ่นอาจจะส่งยิ้มให้คุณได้  ยิ้มเท่ห์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 20 ส.ค. 10, 08:49

พาชมเรือนไทยสี่ภาค (ต่อ)

อย่าให้คุณลุงเหลียวมาถามได้เชียวนะคะ ว่า มีธุระอะไร  ต้องวิ่งป่าราบกันแน่

บันไดหน้าเรือน   

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 20 ส.ค. 10, 09:08

บ้านชินประภา บ้านโบราณที่ภูเก็ต

ตามประวัติบอกว่าสร้างขึ้นในปี พ.ศ. 2446 (ค.ศ.1903) ปลายรัชสมัยรัชกาลที่ 5  เจ้าของคือพระพิทักษ์ชินประชา (ตันม่าเสียง) บุตรของ หลวงบำรุงจีนประเทศ (ตันเนียวยี่) ซึ่งเคยเป็นทหารจีนฮกเกี้ยนมาก่อนจะเดินทางมาสยามปลายสมัยรัชกาลที่ 4  มาทำหมืองแร่ดีบุกที่เกาะภูเก็ต และค้าขายที่เกาะปีนัง

พระพิทักษ์ชินประชา (ตันม่าเสียง)เกิดที่ภูเก็ตในปี พ.ศ. 2426 (ค.ศ.1883) เมื่ออายุได้ 20 ปี ท่านได้สร้างบ้านหลังนี้ตามแบบ ชิโน-โปรตุกีส เป็นหลังแรกของจังหวัดภูเก็ต หรือที่เรียกว่า อังม่อเหลา เฟอร์นิเจอร์ส่วนใหญ่เป็นมรดกตกทอดจากบรรพบุรุษเมืองจีน วัสดุส่วนอื่นของบ้านส่วนใหญ่นำเข้ามาจากต่างประเทศ เนื่องจากการค้าขายทางเรือผ่านเกาะปีนังมายังภูเก็ตในสมัยนั้นเฟื่องฟู เช่น รั้วบ้านจากฮอลแลนด์ กระเบื้องปูพื้นจากอิตาลี ฯลฯ ปัจจุบันบ้านชินประชามีอายุกว่า 100 ปี และมีลูกหลาน นับเนื่องเป็นรุ่นที่ 6 แล้ว
เจ้าของเปิดให้เข้าชมได้ค่ะ

ข้างในบ้าน

djkob
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 20 ส.ค. 10, 10:56

น่าดีใจนะคะสำหรับบ้านโบราณที่มีลูกหลานดูแลรักษาไว้ได้  เทวดาประจำบ้านท่านก็อยู่อย่างมีความสุข แล้วก็นำสิ่งดี ๆ มาให้เจ้าของบ้านต่อไป

บ้านท่านทูตที่อาจารย์เทาชมพู และ คุณ Natadol นำมาให้ชม ยังเป็นบ้านที่อยากทราบอยู่ค่ะว่าเคยเป็นวังหรือตำหนัก
ของท่านใดมาก่อนหรือไม่

สำหรับบ้านของท่านเจ้าพระยายมราชนั้น น่าเสียดายมากค่ะ ยิ่งมีรางวัลการันตีขนาดนั้น ทำไมทางราชการไม่มาช่วยดูแลหรือจะเป็นผู้หลักผู้ใหญ่ในจังหวัดก็ได้  ดังคำกลอนที่คุณเพ็ญชมพูนำมาให้ได้อ่าน เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะ 

อย่างอื่นเยอะแยะสร้างกันเข้าไปได้ เพื่ออวดความมั่งมีแต่สุดท้ายก็เก็บผลประโยชน์เข้ากระเป๋า  ยิ่งคิดยิ่งเศร้าใจ
เฮ้อ..เครียดไปหรือปล่าวคะ ขอโทษด้วยนะคะ

ด้วยความเคารพค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 20 ส.ค. 10, 11:05

สำหรับบ้านของท่านเจ้าพระยายมราชนั้น น่าเสียดายมากค่ะ ยิ่งมีรางวัลการันตีขนาดนั้น ทำไมทางราชการไม่มาช่วยดูแลหรือจะเป็นผู้หลักผู้ใหญ่ในจังหวัดก็ได้  ดังคำกลอนที่คุณเพ็ญชมพูนำมาให้ได้อ่าน เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะ 

อย่างอื่นเยอะแยะสร้างกันเข้าไปได้ เพื่ออวดความมั่งมีแต่สุดท้ายก็เก็บผลประโยชน์เข้ากระเป๋า  ยิ่งคิดยิ่งเศร้าใจ
เฮ้อ..เครียดไปหรือปล่าวคะ ขอโทษด้วยนะคะ

เผื่อคุณดีเจกบต้องการภาพประกอบ

ยิงฟันยิ้ม
djkob
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 20 ส.ค. 10, 11:48

ขอบคุณสำหรับภาพที่คุณเพ็ญชมพูนำมาฝากค่ะ

ไม่เห็นภาพก็เศร้าใจจะแย่แล้วค่ะ  ยิ่งมีภาพเปรียบเทียบซะขนาดนี้
เฮ้อ... ร้องไห้
Agonath
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 21 ส.ค. 10, 00:43

จากรูปที่คุณเพ็ญชมพูนำมาให้ชม ปัจจุบันน่าเสียดายเป็นอย่างยิ่งครับ ที่ด้านหน้าอาคารได้ปลูกสิ่งก่อสร้างบังทรรศนียภาพหมดสิ้น ถ้าขับผ่านจะมองไม่เห็นตัวบ้านเลยครับ ยิ่งกำแพงโบราณของตัวบ้านใกล้เคียงก็โดนทุบทิ้งเพื่อสร้างเป็นตัวอาคาร ใว้ผมจะนำภาพมาให้ชมครับ
Agonath
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 21 ส.ค. 10, 00:46

หากเพื่อนๆท่านใดสนใจสถาปัตถ์แบบ ชิโน โปรตุกิส ก็หาชมได้ที่ภูเก็ตครับ บางส่วนก็ยังคงรักษาสภาพใว้อย่างดีครับ
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 23 ส.ค. 10, 16:16

ชิโนโปรตุกีส กับ ชาวอารากัน หรือ พวก ย่าหยา บ้าบ๋า นี่เป็นศิลปะกลุ่มเดียวกันไหมคะ

บ้านที่เจ้าของกระทู้ถามนี่ ดิฉันเป็นเจ้าถิ่นและเห็นมาแล้วทุกหลังบนถนนวิทยุ แต่ไม่ค่อยรู้ประวัติเดิม
รู้แต่ว่า มีบ้านพักทูตอเมริกัน มีสถานทูตสเปญ บ้านหลังที่ อาจารย์เทาชอบ เคยเห็นติดป้ายสมาคมพ่อค้าข้าวมาก่อนหากจำไม่ผิด และ บ้านหลังงาม ถูกรื้อเป็นตึกเคี่ยนหงวนนี่ เสียดายมาก อยู่ตรงข้ามกับบ้านคุณ จุรินทร์ ล่ำซำ ปากซอยร่วมฤดีนี่แหละค่ะ

ที่เคยได้ยินผู้ใหญ่เล่าประวัติบ้านโบราณแถวนั้น มีเรื่องเดียวค่ะ คือ สถานทูตอเมริกันนี่เอง รั้วบ้านเราติดกันค่ะ เลยรู้เรื่องดี ตั้งแต่ยังไม่เป็นสถานทูต เคยเป็นบ้านของแหม่มศรี มีคอกม้า และขี่ม้า่ในที่ดินตนเอง เลยไปเล่นโปโลด้วย ต่อมาสามีท่านลงว่ายน้ำในสระรอบ ๆ บ้าน(สมัยก่อน ขุดสระเอาดินมาถมที่ เมหือนบ้านเราทุกอย่าง) ถูกปลาชะโดกัดเสียเลือดมาก และเสียชีวิต แหม่มศรีเลยขายให้เป็นที่ทำการสถานทูตค่ะ

แถวนั้น เป็นบ้านและทีี่ดินผืนใหญ่ ๆ ของพวกมิชชั่นนารี และ เจ้านายมีวังหลายองค์ ดิฉันเป็นเด็ก รู้จักแต่จะไปเคาะประตูท้ายวัง ขอซื้อขนมไทยสวย ๆ ไว้เลี้ยงพระ เพราะหากินไม่ได้ที่ไหน อร่อยมาก ไม่เคยรู้เลยว่านั่นบ้านหรือวังของใคร บกพร่องเอามาก ๆ 
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 23 ส.ค. 10, 16:23

บ้านเจ้าพระยายมราชที่ปัจจุบันเป็นดุสิตธานี เป็นตึกสีแดง ๆ ที่มาของคำว่า แยกศาลาแดง
เคยไปงานรดน้ำแต่งงานคุณอาที่นั่นตอนเด็ก ๆ ค่ะ ดูเหมือนจะเป็นสมาคมศิษย์เก่านักเรียนอังกฤษ

ไม่นึกว่า ท่านยังมีบ้านเหลือให้เห็นที่สุพรรณอีกนะคะ ท่านเป็นคนดีมาก ที่ไม่โกงกินชาติเลย
บ้านปลายก็ต้องขายทรัพย์สินใช้หนี้กัน จึงได้สร้างดุสิตธานีขึ้น

ถนนสาทรอีกสายที่มีบ้านสวย ๆ ใหญ่ ๆ มากมาย โดยเฉพาสะหลังที่ถ่ายทำเรื่อง "นิจ"
ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตคน ๆ หนึ่งในสกุล อภัยวงศ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 23 ส.ค. 10, 16:30

ที่ถนนสาทร  มีบ้านของเจ้าพระยาศรีธรรมาธิเบศร์   ฝั่งเดียวกับอดีตสถานทูตรัสเซีย  จำไม่ได้ว่ายังอยู่หรือเปล่า  เป็นตึกใหญ่แบบยุโรป หลังงามทีเดียว   แถวนั้นเป็นแหล่งรวมของบ้านใหญ่ๆงามๆ หลายหลัง เมื่อครั้งสาทรเป็นชานเมือง   
ส่วนที่ถนนวิทยุ จำได้ว่ามีวังของม.จ.ปิยะรังสิตและพระองค์เจ้าวิภาวดี รังสิต ค่ะ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 23 ส.ค. 10, 16:31

บ้านปากซอยร่วมฤดีเข้าทางวิทยุซ้ายมือ  ที่มีเสาหินอ่อนสูงสง่า   และศาลพระภูมิปลูกเป็นตัวตึกย่อส่วนมีเสาหินอ่อนด้วย

บ้านของใครคะ

ดิฉันจำได้แต่บ้านทรายทองว่าเป็นบ้านของสกุล ณ นคร

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 23 ส.ค. 10, 16:37

อ้างถึง
บ้านปากซอยร่วมฤดีเข้าทางวิทยุซ้ายมือ  ที่มีเสาหินอ่อนสูงสง่า   และศาลพระภูมิปลูกเป็นตัวตึกย่อส่วนมีเสาหินอ่อนด้วย

นี่คือบ้านคุณจุลินทร์ ล่ำซำค่ะ

วังวิทยุ ของ ม.จ.ปิยะรังสิต ยังอยู่ค่ะ ข้าง ๆ ร.ร. Plaza Attinee
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 11
  พิมพ์