เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 11
  พิมพ์  
อ่าน: 130067 บ้านโบราณ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 18 ส.ค. 10, 22:05

บ้านเพลินวาน ที่หัวหิน ค่ะ

http://travel.mthai.com/view/37498.travel

puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 18 ส.ค. 10, 22:31

เมื่อประมาณ ปี ๐๖ ผมเคยไปค้างชั้นที่เป็นโดม บ้านโบราณ
อยู่ในซอยตรงข้าม โรงเรียนราชีนีบน บางกระบือเข้าไปสักร้อยเมตร ด้านขวามือ
เป็นตึกทรงยุโรปมีโดม จำได้ว่าพื้นไม้สัก สวยงาม ขณะนั้นยังมีสภาพดี
ความคิดตอนนั้น ก็งงๆอยู่ว่าเจ้าของทำไมทิ้งร้าง ปล่อยให้ครอบครัวเพื่อน อาศัยที่เรือนเล็กดูแล
ถ้าถูกทำลายไปแล้วก็น่าเสียดาย
ใครอยู่ใกล้ๆ ลองผ่านไป แล้วอย่าลืมนำรูปมาเผื่อด้วย
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 19 ส.ค. 10, 00:00

หาภาพสาวๆมาให้ท่านลุงsrisiam ตามประสาหลานที่ดีครับ เป็นรูปนางหาบในพิธีแรกนาขวัญครับ อย่าลืมแบ่งให้อ.นวรัตน์และอ.มานิตนะครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 19 ส.ค. 10, 10:03

บ้านนี้เมื่อก่อนเป็นบ้านที่ใหญ่โต มีความสนุกสนานบันเทิง มีข้าทาสบริวารรายล้อม เป็นที่ประทับของพระมหากษัตริย์ถึงสองพระองค์  รัชกาลที่ ๕ สองครั้ง  รัชกาลที่ ๖ โปรดมาทอดพระเนตรเสภาอีกครั้งหนึ่งที่บ้านหลังนี้ รวมทั้งมีต้นพิกุลทรงปลูกพระราชทานด้วย (ตรงมุมด้านทิศตะวันตกเฉียงใต้ของบ้าน-ในวงสีแดง)

ใครรู้จักบ้านหลังนี้บ้างเอ่ย

ยิ้มเท่ห์

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 19 ส.ค. 10, 10:32

บ้านนี้ได้รับพระราชทานนามจากพระมหากษัตริย์ถึง ๒ พระองค์ เจ้าของบ้านเคยเป็นเสนาบดีดูแลกระทรวงที่สำคัญถึงสามกระทรวง คือ กระทรวงมหาดไทย  กระทรวงนครบาล และกระทรวงโยธาธิการ

บ้านใครหนอ

ยิงฟันยิ้ม
djkob
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 19 ส.ค. 10, 11:37

ก่อนอื่นต้องขอกราบขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบกระทู้นี้  รู้สึกมีความสุขม๊ากมาก ที่ได้อ่่านได้รู้อะไรเพิ่มขึ้นค่ะ

สำหรับบ้านที่คุณ mgdogall บอกมานั้นเคยเห็นอยู่ค่ะ เป็นบ้านที่มีคนอยู่เพราะเห็นมีผ้าตากอยู่ด้วย  แต่คงเป็นอย่างที่อาจารย์เทาชมพูบอกนั่นแหละค่ะ  ถ้าจะซ่อมแซมคงใช้งบประมาณพอควรเลยทีเดียว เจ้าของบ้านคงกลัวจะไม่คุ้มกับเม็ดเงินของเขา (เขาเห็นแต่คุณค่าของเงิน แต่ไม่เห็นคุณค่าทางจิตใจ) นึกแล้วน่าเสีนดาย

สำหรับบ้านที่ผักไห่นั้น จะไปเมื่อไหร่ดีคะ พร้อมแล้วค่ะ (พร้อมโกย)อิอิอิอิอิ
แต่ก็ไม่แน่นะคะถ้าทำใจกล้า ๆ หน่อยอาจจะได้รับทราบอะไรดี ๆ จากท่านเจ้าของบ้านบ้างก็ได้นะคะ !!!บรื๊อ

ว่าแต่ว่าบ้านที่คุณเพ็ญชมพูนำให้ดูนี้ รู้สึกคุ้น ๆ มากเลยค่ะ แต่ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหน น่าเสียดายม๊ากมากนะคะ ดูแล้วน่าใจหายเรือนไทยหมู่ใหญ่ ๆ แบบนี้หายากมาก  ทำไมไม่ได้รับการดูแลให้อยู่ในสภาพที่สมควร  ยิ่งถ้าเคยเป็นที่ที่พระมหากษัตริย์เคยเสด็จด้วยแล้ว ยิ่งสมควรได้รับการดูแลที่ดีกว่านี้   กบไม่แน่ใจว่าตาฝาดหรือปล่าว มองเห็นหลังคาเป็นสังกะสีด้วย

ในเมื่อหน่วยงานที่ได้รับไปดูแลไม่ได้ ทำไมไม่โอนไปให้หน่วบงานที่เขาทำได้ไปดูแล จะหวงไว้ทำไมกันคะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 19 ส.ค. 10, 12:12

ว่าแต่ว่าบ้านที่คุณเพ็ญชมพูนำให้ดูนี้ รู้สึกคุ้น ๆ มากเลยค่ะ แต่ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหน น่าเสียดายม๊ากมากนะคะ ดูแล้วน่าใจหายเรือนไทยหมู่ใหญ่ ๆ แบบนี้หายากมาก  ทำไมไม่ได้รับการดูแลให้อยู่ในสภาพที่สมควร  ยิ่งถ้าเคยเป็นที่ที่พระมหากษัตริย์เคยเสด็จด้วยแล้ว ยิ่งสมควรได้รับการดูแลที่ดีกว่านี้   กบไม่แน่ใจว่าตาฝาดหรือปล่าว มองเห็นหลังคาเป็นสังกะสีด้วย

ในเมื่อหน่วยงานที่ได้รับไปดูแลไม่ได้ ทำไมไม่โอนไปให้หน่วบงานที่เขาทำได้ไปดูแล จะหวงไว้ทำไมกันคะ

บ้านนี้อยู่ที่จังหวัดสุพรรณบุรี ในเว็บสำนักงานการท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดสุพรรณบุรีให้ข้อมูลไว้อย่างน่าแปลกใจว่า

ลักษณะบ้านเป็นเรือนหมู่  สภาพปัจจุบันเหลือตัวเรือนเดิม  เรือนนอน  ๒  หลัง  หอกลาง  ๑  หลัง  หอนั่งสร้างใหม่แทนของเดิม  ๑  หลัง  พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว  เคยเสด็จบ้านหลังนี้  ๒  ครั้ง  และได้พระราชทานชื่อบ้านไว้  ต่อมาจังหวัดฯ  ได้จัดทำโครงการอนุรักษ์ ส่งเข้าประกวดโครงการดีเด่นในการอนุรักษ์สถาปัตยกรรมในเมือง  ได้รับรางวัลพร้อมโล่และใบประกาศเกียรติคุณ

สภาพบ้านเมื่อ พ.ศ. ๒๔๘๑

รายละเอียดเกี่ยวกับเจ้าของบ้าน คุณวันดีและคุณวีมี่คงให้ข้อมูลได้

ยิงฟันยิ้ม
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 19 ส.ค. 10, 13:19

บ้านนี้ได้รับพระราชทานนามจากพระมหากษัตริย์ถึง ๒ พระองค์ เจ้าของบ้านเคยเป็นเสนาบดีดูแลกระทรวงที่สำคัญถึงสามกระทรวง คือ กระทรวงมหาดไทย  กระทรวงนครบาล และกระทรวงโยธาธิการ

บ้านใครหนอ

ยิงฟันยิ้ม

ไม่ตอบว่าเป็นบ้านใคร   แต่จะมาตอบว่า บ้านหลังชื่อ บ้านยะมะรัชโช   ยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 19 ส.ค. 10, 16:00

ในภาพลวง

ถ้าสิ่งดีมีอยู่ไม่รู้รักษ์
จะรู้จักความดีจากที่ไหน
หากความจริงความงามเสื่อมทรามไป
แล้วจะเหลืออะไรในใจคน ?

เมื่อลืมนามคน บ้าน สถานที่
วีรกรรมความดีไม่มีผล
ลืมเทือกเถาเผ่าพงษ์หลงลืมตน
บรรพชนเป็นใครไม่เคยรู้ !

จึงหลงเชื่อวีรกรรมจำแลงร่าง
ที่เขาสร้างภาพหลอกออกโก้หรู
ความจริงไม่ใส่ใจไม่แลดู
หลงสิ่งลวงเชิดชูชวนบูชา

"ยะมะรัชโช" โอ้..อก ปล่อยรกร้าง
ทิ้งขว้างดั่งที่อนาถา
ต้นตระกูล รากเหง้า "เจ้าพระยา"
"ยมราช" ลืมค่า ความสำคัญ

ก่อนจะสายเกินกาล........
บูรณะสถานบ้านของท่าน
เพื่อเป็นแหล่งเรียนรู้คู่สุพรรณฯ
ให้เท่าทันทั้งปวง...ที่ลวงตา.

นิยม  เจริญโท  
เรือนปั้นหยา /บางปลาม้า /สุพรรณบุรี
๓  กันยายน  พุทธศักราช ๒๕๕๒

ยิงฟันยิ้ม

http://www.youtube.com/watch?v=fWkkH8wjMFA&feature=player_embedded#at=35

http://www.oknation.net/blog/ya-ma-rach-cho/2009/09/05/entry-1

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 19 ส.ค. 10, 16:31

บ้านเจ้าพระยายมราช (ปั้น สุขุม)หรือคะ?

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 19 ส.ค. 10, 16:47

^
^
^
ถูกต้อง

เจ้าพระยายมราชพร้อมลูกหลายบนบ้านยะมะรัชโช พ.ศ. ๒๔๗๘

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 19 ส.ค. 10, 16:48

ขอชวนออกจากสุพรรณขึ้นไปเชียงใหม่   บ้านโบราณหลังนี้ทำเป็นร้านอาหารชื่อ   Arcobaleno

puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 19 ส.ค. 10, 20:05

ความคิดที่ ๓๓
อยู่ที่สี่แยกใกล้โรงพยาบาลเจ้าพระยายมราช ที่สุพรรณไช่ไหม
ผ่านไปเมื่อเร็วๆนี้ ไม่เห็นบ้าน แต่มี่ป้ายน่าจะบอกอะไรสักอย่าง
เห็นไม่ชัด เพราะขับรถ น่าจะอยู่ระหว่างปรับปรุง ซ่อมแซม

ทัวผักไห่ อยากเห็นอะไร จะลองจัดเส้นทางให้(อยุธยา)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 19 ส.ค. 10, 21:01

เรื่องทัวร์ผักไห่  คุณศรีสยามกับคุณ prickly heat คงอยากไปดูบ้านท่านขุน   อาจจะมีคุณ natadol ตามไปถ่ายรูปด้วยตามแบบหลานที่ดี  คุณนวรัตนถ้าซ้อมวิ่งมาคล่องแล้วคงไปด้วย
ส่วนดิฉันจะรอฟังข่าวอยู่ในเรือนไทยนะคะ
prickly heat
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 19 ส.ค. 10, 21:57

^
ไหนอาจารย์บอกว่าจะสตาร์ทเครื่องรถรอไงล่ะครับ..... ร้องไห้

แล้วกระผมจะหาที่พึ่งได้ที่ไหนกันล่ะคร้าบบบ.....

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 11
  พิมพ์