เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์  
อ่าน: 130123 บ้านโบราณ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 27 ส.ค. 10, 14:15

แว่ว ๆ ว่าบ้านหลังนี้เคยอยู่ในฉากภาพยนตร์เรื่อง พจมาน สว่างวงศ์

ปัจจุบันถูกรื้อไปแล้ว

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=2005.0
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 27 ส.ค. 10, 14:31

ดิฉันสนใจบ้านแถวคลองบางหลวงค่ะ โดยเฉพาะบริเวณที่ถูกรื้อทิ้งไปเพื่อสร้างสะพานใหม่ เชื่อมถนนอรุณอัมรินทร์ ไปออกเชิงสะพานพุทธค่ะ

บ้านตรงนั้น หายไปเป็นแถว ยาว ๆ ไม่ทราบใครมีรูป หรือ ขอ้มูลบ้างคะว่า เป็นบ้านใครกันบ้าง

บ้านเจ้าคุณพ่อของแม่พลอย ในฉากเรื่องสี่แผ่นดิน Version ล่าสุด เอามาจากแถวนั้นหรือเปล่าก็ไม่ทราบ
เพราะทรงบ้านเข้ากับยุคสมัยนั้นทีเดียว(แต่ในละคร เห็นหย้ารกมาก กลัวงูฉกแม่พลอยกับคุณเชยจริง ๆ)
djkob
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 31 ส.ค. 10, 14:28

สวัสดีค่ะ

มีข้อสงสัยอีกแล้วค่ะ  กำลังอ่านชีวิตเหมือนฝันของคุณหญิงมณี   อยากทราบว่าโรงเรียนของเธอ ยังอยู่ไหมคะ

กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

ดีเจกบ ฮืม
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 31 ส.ค. 10, 15:01

โรงเรียน St.Mary S.P.G ปัจจุบัน คือ ตึกของบริษัท Bangkok Cable อยู่หัวมุมถนนสารสินกับราชดำริค่ะ
อาคารโรงเรียนรื้อไปนานแล้วค่ะ แต่ตำแหน่งแห่งที่ยังหาดูได้จากกระทู้ "รูปเก่า เล่าเรื่องเมืองบางกอก"ค่ะ
แต่อาจจะได้เห็นแค่หลังคานะคะ
Lonelybankz
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 10 ต.ค. 10, 04:51

ขออนุญาติแจมด้วยคนนะครับในฐานะเยาวชนคนหนึ่งที่สนใจในบ้านโบราณทั้งหลาย บ้านของคุณหญิงมณี ตรงอาคารมณียาเหมืนอจะโดนรื้อไปแล้วหรือเปล่าครับ ผ่านไปล่าสุดไม่เห็นมี หรือไม่ไดสังเกตไม่รู้แหะ
ซอยร่วมฤดี ตรงหลังวังวิทยุ ยังมี วังของพระองคืเจ้าเยาวภาพงศ์สนิท อีกหลัง  มีภาพบ้านโบราณแถวคลองมอญ อยู่หลัง สแกนมาจากในหนังสือ ในหนัสือระบุว่าเป็นบ้านพระยาวิจิตรนาวี วิลลเลียม บุณยกะลิน) เจ้ากรมอู่ทหารเรือลำดับที่ 5รูปทรงอาคารดูแปลกตาดี ไม่แน่ใจว่าอยังอยู่ดีหรือไม่เหมือนกัน

บ้านพระยาวิจิตรนาวี คลองมอญ จากหนังสือ heritage home of thailand

Lonelybankz
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 10 ต.ค. 10, 04:57

บ้านที่ซอยมหาดเล็กหลวง ทีเดิมเป็นของพระบาบุรุษรัตนราชพัลลภ ที่คุณ V_Mee กล่าวถึง ครับ

Lonelybankz
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 10 ต.ค. 10, 05:15

บ้านโบราณสวยอีกหลังที่เชียงใหม่ ใกล้ๆกับ ร้าน alcobaleno บ้านี้ในอดีตเป็นของวิลเลียม เบนส์ พ่อค้าไม้ชาวอังกฤษที่เข้าม่าทำสัมปทานไม้บริษัท บอร์เนียว ในสมัยรัชกาลที่ 5 ตั้งอยุ่หน้าวัดเกต ถ.เจริญราษฎร์  ตอนนี้กำลังบูรณะครั้งใหญ่ เดิมที บ้านหลังนี้จะมีเรือนครัวแยกออกมาต่างหาก ด้วย ลักษณะเป็นเรือนแบบล้าน้า ผสม บริทิช โคลเนียล ปัจจุบันเหลือเพียงอาคารหลัก และ เป็นส่วนนหนึ่งของโรมแรม บ้านบอร์เนียว  ซึ่งกำลังสร้างอยู่ ผมเคยถ่ายภาพก่อนที่ส่วนอื่นๆของบ้านจะโดนรื้อไว้ แต่ไวรัสรับประทานไปหมด ท่านใดมีภาพมาแบ่งปันกันบ้างนะครับ ใกล้ๆกันยังมี้นของลูกชายนายห้างบอร์เนียว และบ้านพักคนงานเลหืออยู่ 2-3 หลัง แต่เป็นสถานที่ส่วนบุคคล ว่า ว่างๆจะเก็บภาพมากฝากครับ

ภาพรวมของโครงการ บ้านบอร์เนียว บูติค โฮเต็ล

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 10 ต.ค. 10, 11:13

ดิฉันชอบบ้านบอร์เนียวที่เป็นบูติคโฮเต็ลมากที่สุด น่าจะเย็นสบายและไม่ชื้นนะคะ

สนใจตรงนี้ค่ะ
อ้างถึง
บ้านพระยาวิจิตรนาวี วิลลเลียม บุณยกะลิน) เจ้ากรมอู่ทหารเรือลำดับที่ 5

เคยอ่านที่ไหนไม่ทราบว่า นามสกุล บุณยะกะลิน เป็นมุสลิมสายหนึ่งมีต้นตระกูลเดียวกับบุนนาคที่กรุงเก่า
เช่นเดียวกับนามสกุล พุฒตาล

การที่มีชื่อเป็นฝรั่ง มีถิ่นฐายในคลองมอญ ฝั่งธนบุรี ก็อยู่ใกล้กับถิ่นของบุนนาคนะคะ

และจากหนังสือพิมพ์ ก็ได้ข่าวว่าบ้านที่เอารูปมาลงนี้ เคยร้องขอความช่วยเหลือจากรัฐให้ซ่อมแซม

เพราะทายาทยกให้เป็นอาคารอนุรักษ์ใช่ไหมคะ ช่วยกรุณาตรวจสอบความถูกต้องให้ดิฉันด้วยค่ะ

เพราะรูปที่มาลงวันนี้ สวยเหลือเกิน สวยกว่าภาพบ้านพัง ๆ ตอนที่ร้องขอความช่วยเหลือนั้นมาก
Lonelybankz
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 11 ต.ค. 10, 00:22

เรื่องสายตระกูล ผมไม่แน่ใจจริงๆเลยไม่กล้าตอบ รอคุณ wandee หรือ ท่านอื่นๆจะไดคำตอบที่ดีกว่า ส่วนภาพบ้านที่นำมาลงถ่ายไว้นานแล้วครับ มไน่ใจเมหืนอกันว่าตอนนี้ยังอยุ่ดีหรือเปล่า เพราะว่าภาพที่นำมาลงจากใหนนหังสือนั้นก็ถ่ายนานมากแล้ว
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 11 ต.ค. 10, 10:08

โอ้อนิจจาตัวเราก็เท่านี้

ดิฉันอ่านหนังสือเก่าประมาณปลายรัชกาลที่ ๓  ต้นรัชกาลที่ ๔ ค่ะ

เก็บและอ่านพงศาวดารจีน  เท่านั้นค่ะ  อ้อ  อ่านแบบดูรูปพิไชยสงครามบ้างเท่านั้น

ชอบเรื่องช้างมากที่สุด

วันก่อนได้ดูหนังประวัติศาสตร์เห็นคนขี่ช้างแบบขี่ม้า  สดชื่นมาก
บอกเพื่อนๆว่าจะไปคุยกับครูดาบนักประวัติศาสตร์ดีกว่า
เพื่อนๆห้ามกันเสียงหลง  กลัวครูจะมีโมโหเพราะโดนวันดียุยงส่งเสริมและป้อนคำถาม
กวนโทสะ
ความรู้มีแค่นี้ค่ะ
djkob
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 11 ต.ค. 10, 13:06

ว่างเว้นไปนานสำหรับกระทู้นี้ นึกว่าจะไ่ม่มีคนสนใจซะแล้ววววว

บ้านของคุณหญิงมณี  ยังไม่ได้รื้อไปไหนค่ะ  แต่อยู่ด้านหลังมีตึกใหญ่บังอยู่  ต้องสังเกตดี ๆ

เพราะรถไฟฟ้าผ่านเร็วมาก ทาสีเหลืองอ่อน  ถ้าไปทางรถยนต์ต้องเข้าไปในซอย จึงจะเห็น แต่ไม่แน่ใจ

ชื่อซอยค่ะ  อยู่ระหว่างสถานี้รถไฟฟ้าเพลินจิต กับ ชิดลมค่ะ

ยังคงเฝ้าติดตามอยู่ตลอดค่ะ

ด้วยความเคารพ

(ตกลงบ้าน "มหศักดิ์" ในละครวนิดา เป็นวังหรือตำหนักของใครหรือปล่าวคะ)

ฮืม ฮืม ฮืม
Lonelybankz
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 12 ต.ค. 10, 04:01

หลังใหนอะครับ นึกไม่ออก บ้านมหศักดิ์ ถ้าบ้านที่เป็นบ้านพระเอกในเรื่อง รุ้สึกจะเป็น โรงพยาบาลเจ้าพรนะยาอภับภูเบศร์ ที่ ปราจีนบุรี เดี่ยวอาทิตย์หน้าไป กทม สอบตรงศิลปากร ต้องไปสังเกต ซะแล้ว สำหรับบ้านคุณหญิงมณี สิริวรสาร ตรงเพลินจิต  เพราะเห็นล่าสุดตรงนั้นที่ทุบทำอาคารสูงล่าสุด ก็เป็นที่ดินของกลุ่มมณียา ของ ม.ร.ว.ทินศักดิ์ ศักดิ์เดชน์  ภานุพันธ์ ไม่แน่ใจว่าจะเป็นอาคารสมาคมนักเรียนเก่าเทพศิรินทร์ หรือ บ้านของคุณหญิงมณี เคยเซฟภาพมาจากเวบ skyscrapercity เมื่อนานมาแล้ว 

djkob
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 12:29

สวัสดีค่ะ  วันนี้มารายงานตัวตอนเที่ยง ๆ ทานข้าวกันหรือยังคะ

ต้อนรับสู่ กทม.ค่ะคุณ Lonelybankz 

สำหรับบ้านคุณหญิงมณี  ต้องสังเกตดี ๆ นะคะ เพราะรถไฟฟ้าวิ่งเร็วมาก  และถ้ามองจากรถไฟฟ้า

จะเห็นแค่มุมบ้านเพราะมีตึกใหญ่บังอยู่ มีสีเหลืองอ่อนน่ารัก ขอบหน้าต่างสีขาว

แต่ถ้าลงรถไฟฟ้าที่ชิดลม แล้วเดินย้อนมาทางตึกที่มี ธนาคารธนชาตอยู่ด้านหน้า  แล้วเข้าซอยไปก็จะเห็นชัดค่ะ

ขอให้เดินทางด้วยความสวัสดีภาพนะคะ

ดีเจกบ ยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 18 ต.ค. 10, 06:00

รูปนี้เอาลงหรือยังคะ
บ้านดินสอ  เดิมเป็นบ้านของพระยาวิชิตสงคราม (ช้อย จันทรสนธิ) ปัจจุบันเป็นเกสเฮาส์

puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 27 ต.ค. 10, 23:23

ความคิดที่ ๔๒
วันนี้ไปกราบพระที่วัดป่าเลไลย์สุพรรณอีก
เห็นบ้านหลังใหม่ ที่เดิมของเจ้าพระยาฯแล้ว
ดูเหมือนว่าจะยังไม่เสร็จสมบูรณ์
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์