เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 7998 ทศชาติ ศาลาท่าน้ำ วัดบางขุนเทียนใน
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 09 ส.ค. 10, 05:24

แพรว่าเก่านะคะ ฝีมือดีด้วย คุณภาพสียังแจ่มอยู่เลย

รอผู้รู้มาตอบคะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 09 ส.ค. 10, 07:35

คติการเขียนภาพที่ศาลาท่าน้ำ เข้าใจว่า เนื่องด้วยในอดีตนั้นเมืองไทยสัญจรทางน้ำเป็นหลักการที่ผู้คนผ่านขึ้นท่าน้ำตามศาลาต่างๆ รวมทั้งนั่งพักคอย-รอเดินทางนั้น ย่อมแสดงถึงที่ที่มีคนพลุกพล่าน บางครั้งผู้คนเหล่านั้นอาจจะมิได้มีกิจเข้าไปทำกิจกรรมใดๆภายในวัด ทางวัดก็เลยมีกุศโลบายวาดภาพที่เกี่ยวเนื่องกับศาสนาไว้เป็นการเตือนการสอนไปในตัวให้สมกับเป็นเมืองพุทธนั่นเอง ส่วนเรื่องที่น้องกุว่าเกี่ยวกับการตั้งศพนั้นก็เป็นอีกเหตุผลนึง สำหรับฝีมือการเขียนภาพที่นี่น่าจะอยู่ราวร.5-ร.6ประมาณร้อยปีเศษ ฝีมือช่างชาวบ้าน ต่างจากในพระอุโบสถมากมาย ต้องขอขอบคุณ คุณluck-rama ที่นำมาให้ชม ณ ที่นี้
pookanmai
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

พู่กันหนวดหนู

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 14 ส.ค. 10, 18:10

อืมม..แปลกดีค่ะ ไม่ค่อยเห็นทศชาติแบบขนบในศาลาท่าน้ำ
แต่ไม่น่าจะเก่ามากนะคะเพราะมีวิธีคิดเรื่อง perspective อยู่ในรูปชัดเจนมาก
โดยเฉพาะวัง รั้วกำแพง ถนน น่ะคะ
nokki
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 26 มี.ค. 11, 15:37

ฝีมือเขียนดูไม่เก่ามากครับ อาจจะไม่เกินร้อยปีมานี้

ผมสงสัยอยู่อย่างหนึ่งคือ มีเหตุอะไรถึงต้องมาเขียนทศชาติไว้ตามคอสองศาลาท่าน้ำ เพราะำพบเห็นมาหลายที่แล้ว โดยเฉพาะจิตรกรรมรุ่นหลังๆไม่เกินร้อยปีมานี้

ส่วนศาลาที่เก่ากว่านั้น เคยเห็น แต่จำไม่ได้แล้ว รู้สึกจะเขียนเรื่องอสุภกรรมฐาน เคยได้ยินมาว่า แต่ก่อนศาลาท่าน้ำ บางแห่งก็เคยใช้เป็นสถานที่พักศพเช่นกัน ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวข้องกันหรือไม่

ที่ท่านเข้าใจนั้นน่าจะถูกต้องแล้วนะครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์